Kinh nghiệm: Phương Pháp Học Tiếng Anh Toàn Diện Và Hiệu Quả Nhất Cho Bé

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi honglt1703, 19/4/2017.

1. honglt1703

honglt1703 Thành viên đạt chuẩn

Phương pháp học tiếng Anh toàn diện và hiệu quả nhất

“Trẻ bắt đầu học tiếng Anh sớm càng tốt nhưng hai bé nhà mình đều bắt đầu cho học tiếng Anh lúc 3,5 tuổi khi tiếng Việt đã rất tốt, ngôn ngữ tiếng Việt cực kỳ phát triển. Trước đó dù biết, mình cũng chưa dạy tiếng Anh cho con mình sợ các bé lẫn lộn hai ngôn ngữ do mình quan sát thấy con lai hay chậm nói. Đồng thời mình muốn con tư duy thật tốt bằng ngôn ngữ gốc là tiếng mẹ đẻ trước. Vì bắt đầu học tiếng Anh khi tiếng Việt đã thuần thục nên các con không nhầm lẫn, con phân biệt được đâu là từ tiếng Anh, đâu là từ tiếng Việt.

Thời đại học gần 20 năm về trước bên cạnh việc học chính quy ở ĐH Kinh tế quốc dân, buổi tối mình học hết giáo trình A, B, C Headway. Sau đó học hết đại học buổi tối ở trường Ngoại thương chuyên ngành tiếng Anh thương mại.
    Kiến thức tiếng Anh dù không phải chuyên ngành của mình (chuyên ngành của mình là Kế toán – kinh tế, còn hồi nhỏ học chuyên Toán) nhưng cũng tạm đủ để mình dạy con, tìm tòi chương trình, tài liệu cho con.
    Để tiết kiệm thời gian đưa đón bên cạnh việc học ở trường mình cho con học online. Mình chưa bao giờ cho con đi học tiếng Anh ở trung tâm, mình cũng không biết trung tâm tiếng Anh nào tốt như thế nào – nên một số bạn hỏi về các trung tâm tiếng Anh thông cảm.

Mình quan niệm học tiếng Anh phải kết hợp đủ 4 kỹ năng: nghe, nói, đọc, viết.

Mẹ đã phải tìm tòi, mày mò cách học sao cho phù hợp với độ tuổi, khả năng và hứng thú của con. Lộ trình học tiếng Anh mình đã tự tìm tòi và áp dụng cho Anh Chi từ mẫu giáo đến hết tiểu học như sau ( Vân Hà bây giờ mình vẫn cho theo đúng lộ trình này):

Học tiếng Anh cho các bé mẫu giáo theo mình nên gồm: nghe, nói, học phonics.

Học tiếng Anh ở tiểu học nên bao gồm đủ cả 4 kỹ năng: nghe, nói, đọc, viết.”

Chính vì nhận thấy tầm quan trọng của việc học tiếng Anh cho các bé nên mình đã đi tìm hiểu nhiều phương pháp phù hợp nhất. Phù hợp ở đây là phương pháp đó phải kết hợp cả 4 kỹ năng nghe, nói, đọc, viết; phải có tài liệu đầy đủ, có lộ trình học hợp lý và phải tạo được hứng thú cho trẻ.

Sau nhiều lần mày mò thì mình đã tìm được một cuốn ebook rất hay và mình đã/đang áp dụng cho bé nhà mình.

Mình xin giới thiệu tới các bạn.

Link tải:

http://www.mediafire.com/file/07bakcmicp1nxcx/CHTATK+VIP2-Fr.pdf

Một blog khác cũng có nguồn tài liệu học tiếng Anh rất nhiều và mình xin chia sẻ với các bạn:

http://magicenglishforyou.blogspot.com/2016/08/tong-hop-tai-lieu-cach-hoc-tieng-anh.html

Chúc các bậc cha mẹ sớm giúp bé yêu chinh phục được tiếng Anh.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi honglt1703
    Đang tải...

2. mẹ yêu con <3

mẹ yêu con <3 Thành viên đạt chuẩn

em muốn dạy bé học tiếng anh. nhưng e thì kém tiếng anh, làm cách nào cả mẹ và bé đều học được tiếng anh không ạ

honglt1703 thích bài này.
  3. WinHD

WinHD Thành viên đạt chuẩn

4. honglt1703

5. P.Kiên

P.Kiên Thành viên tập sự

Bạn ơi, mình thấy phương pháp CHTATK chủ thớt giới thiệu rất hay đó. Mình cũng đang học theo phương pháp này, có tiến bộ nhiều lắm. Trước mình tìm hiểu phương pháp do tình cờ coi video bé trong video sau rất ấn tượng nè:

6. luffy3011

luffy3011 Thành viên tập sự

Thật sự mấy bé học nhanh kinh khủng.
    Mình mà lơ mơ chắc theo chả kịp ấy chứ.

7. honglt1703

[Chia sẻ] Phần mềm học Tiếng Anh cực Hay - Dành cho ai hay ngồi máy tính nhiều

Chào mọi người.

Tình cờ mình được 1 bạn chia sẻ 1 phần mềm HỌC TIẾNG ANH khá hay và độc cho mọi người. Sau khi dùng thử thì mình thấy nó khá thú vị và có hiệu quả rất tốt .
    +Từ khi sử dụng thì từ vựng của mình tăng dần lên tỉ lệ thuận với thời gian sử dụng máy tính .
    + Phần lớn mọi người bây giờ thời gian online máy tính là cực nhiều. Hơn thế nữa khi dùng máy tính mà học tiếng anh thì rất là khó khăn, bởi vì học được 5-10 phút ra lướt f.b cái ngoảnh đi ngoảnh lại là hết buổi. [​IMG]=)).
    + Vậy nên phần mềm này sẽ can thiệp trực tiếp vào thời gian thực bạn sử dụng máy tính. Sau 1 khoảng thời gian nhất định bạn dùng máy tính. Phần mềm sẽ hiện lên và bắt buộc bạn phải nhập đúng nghĩa của từ thì mới tiếp tục sử dụng máy tính được. Nếu bạn nhập sai thì phải nhập từ khác cho đến khi nhập đúng.

Dù bạn không muốn học từ vựng cũng phải học.

P/S: Trong file thuvien.txt mình đã add 1000 từ vựng cơ bản nhất rồi nhé các bạn. Bạn cố gắng học xong 1000 từ này thì có thể sử dụng ở mức cơ bản rồi nha. Chúc mọi người học tốt!^^

Attached Files:

8. An nhiên 20x

An nhiên 20x Thành viên tập sự

Cảm ơn những chia sẻ của chị ^^. Em chưa có bé, em học cho mình thui, hì hì

9. An nhiên 20x

Ah chị chủ topic ơi, em hỏi chút

Chị có đang học theo PP Cách học tiếng anh thần kỳ này không? Nếu có thì chị học được bao lâu rùi chị? Em cũng muốn học nhưng mới đọc còn chưa hiểu lắm @@. Chị có thể hướng dẫn thêm cho em các bước bắt đầu thế nào ko? Cảm ơn chị ^^

10. dungbtt

dungbtt Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé

11. luffy3011

Cài làm sao thế thớt ơi? Cài vào đt được không vậy?

12. dungbtt

dungbtt Thành viên tập sự

Thử xem thử bạn nhé.

13. P.Kiên

P.Kiên Thành viên tập sự

Cảm ơn chia sẻ rất hữu ích của bạn nhé!

14. Rebel17

Rebel17 Thành viên tập sự

Lại là Tiếng Anh Thần Kỳ =))

15. An nhiên 20x

Chị chủ top đâu rùi ah, sao không thấy nói gì nữa vậy???

16. An nhiên 20x

PP này "dỏm" hả bạn?

17. luffy3011

Thấy bé trên kia nói tiếng anh hay thế mà, chả bù đứa cháu nhà mình vô trung tâm học mà về chả biết gì.
    Mình nghĩ nếu chịu học chắc ok đó chứ.

18. honglt1703

Chào bạn An nhiên và các bạn khác.

Mình xin chia sẻ cách mình học tiếng Anh với phương pháp CHTATK nhé.

===========================

KHỔ LUYỆN- HARD WORKING

Thiên tài là một phần trăm cảm hứng, chín mươi chín phần trăm mồ hôi- Edison

Reng…reng…reng….

Tiếng chuông báo thức làm tôi giật mình tỉnh giấc. Nhìn đồng hồ, “đã 3h sáng rồi cơ à?”- tôi tự hỏi mình rồi cố gắng tỉnh dậy. Cảm giác người bồng bềnh và muốn nhắm mắt ngủ tiếp cứ trực chờ trong tôi. “Hay mình ngủ thêm 5 phút nữa thôi. Hôm qua hơn 10h mới bắt đầu đi ngủ mà”- tôi nghĩ thầm. “Thôi đi, chẳng phải có những lần mày ngủ 5 phút thành ra 2,3 tiếng sau mới dậy đấy thôi. Đừng lý do, lý chấu nữa. Dậy đi”- một cái tôi khác lên tiếng phản ứng. Rồi sau đó là một cuộc chiến gay cấn giữa hai cái tôi. Một bên muốn thỏa mãn nhu cầu bản năng của con người- muốn ngủ đủ giấc. Và một bên là lòng quyết tâm, là phần lý trí của tôi. Một cuộc chiến cam go nhưng diễn ra rất nhanh chóng. Tôi ép bản thân mình ngồi dậy, vào nhà tắm rửa mặt cho tỉnh táo. Làn nước mát lạnh khiến tôi phần nào tỉnh táo hơn, cái ước muốn muốn quay lại ngủ tiếp cũng được đè nén lại. Đắp tấm chăn cho hai con, tôi bắt đầu thể dục thể thao một chút rồi ngồi vào bàn học. Như mọi hôm thì tôi bắt đầu đọc truyện thiếu nhi rồi nhưng hôm nay, nhớ ra là mình có bài viết cho fanpage nên tôi tạm gác việc học lại , thả hồn để lấy cảm hứng cho bài viết tiếp theo. Một cảm xúc không tên bắt đầu ùa về, bủa vây lấy tôi và làm tôi sống lại quãng thời gian 2 năm đầy khó khăn nhưng lại vô cùng ý nghĩa với tôi. Vậy mà mới đó đã 2 năm trôi qua rồi. Hai năm nếm mật nằm gai. Hai năm kiên trì khổ luyện. Bao mồ hôi nước mắt mới có được ngày hôm nay. Tôi mỉm cười. Nhanh thật!

Tâm trí tôi quay về hai năm trước, khi mới bắt đầu theo học CHTATK. Cũng là mùa hè như năm nay. Khác chăng đó là hai năm trước. Hai năm trước bé nhà tôi mới được một tuổi. Thằng bé, trộm vía, cũng khá ngoan nhưng nết ngủ thì ôi thôi, nản toàn tập. Cả ngày chơi và ngủ ngon lành nhưng đêm đến là ngủ chập chờn, một lúc lại tỉnh giấc, lại khóc ỉ ôi. Mẹ lại phải vỗ về thì cu cậu mới ngủ tiếp. Đêm nào cũng vài lần như vậy. Nhà thì cách công ty xa lắm, gần 30 km. Định đi xe buýt cho an toàn và đỡ vất vả. Nhưng rồi nghĩ đến con, nó mới có 1 tuổi, còn chưa cai sữa, cả ngày mẹ đi làm rồi. Nếu đi xe buýt thì bao giờ mới về tới nơi. Chưa kể sáng cũng phải đi sớm nữa. Suy đi tính lại tôi quyết định đi xe máy để tiết kiệm thời gian. Công việc ở công ty lúc đó cũng bận lắm, tôi tham gia vào một dự án khá lớn, kéo dài một năm liền. Áp lực công việc, áp lực việc gia đình. Làm sao để học tiếng Anh đây khi mà có quá nhiều khó khăn bủa vây lấy tôi như vậy? Tôi đã suy nghĩ rất lâu. Chẳng nhẽ cứ chấp nhận như vậy? Chẳng nhẽ cứ là người mẹ có con nhỏ thì phải dành hết thời gian cho con cái, gia đình, không có cơ hội để phát triển bản thân hay sao? KHÔNG. Tôi không muốn như vậy. Tôi muốn vừa chăm sóc gia đình, vừa lo việc ở công ty nhưng vẫn có thời gian cho bản thân. Làm cách nào? Làm cách nào? Trong tôi đau đáu một câu hỏi như vậy. Làm cách nào để có thời gian cho tất cả các công việc trên?

Và rồi tôi đã tìm ra cách. Phải sắp xếp lại thời gian để có thể làm hết việc quan trọng trong một ngày. Ở bài tiếp theo tôi sẽ chia sẻ với các bạn cách tôi tổ chức sắp xếp thời gian ra sao. Còn bài viết này tôi chỉ nói tới việc tôi đã kiên trì thực hiện sự sắp xếp đó như thế nào mà thôi. Có một điều rằng nó không dễ dàng như bạn nghĩ đâu. Tôi đã thấm thía rất rõ điều này. Tôi đã bắt đầu một ngày mới vào lúc 2,3h sáng- cái giờ mà mọi người còn đang say giấc nồng. Thời đó, như các bạn biết đấy, thằng bé nhà tôi còn nhỏ, nết ngủ hơi xấu .Con bé lớn thì 3 tuổi, ngủ ngoan hơn em. Để có thể vừa học vừa trông con, tôi đã cho bé nằm võng. Vậy là cái cảnh mẹ ngồi bên cánh võng, tay cầm tập vở, đeo tai nghe học bài, thỉnh thoảng đưa võng cho con cứ diễn ra ngày này qua ngày khác, mùa hè rồi đến mùa đông, trời nắng cũng như trời mưa. Đến giờ tôi vẫn nhớ như in, có những hôm trời lạnh giá, tôi loay hoay tìm cách trùm ấm cho con, xong rồi mẹ lại co ro ngồi cạnh võng, vừa trông con vừa học bài. Nghĩ lại sao mà thương mình và thương con đến vậy. Rồi có những hôm, nhà rất nhiều muỗi, mẹ cố gắng tìm cái màn, trùm vào võng để con khỏi muỗi, còn mình thì chỉ dám mặc cái áo dài tay, cái quần dài để vẫn có thể đưa võng cho con được. Hôm nào học bài xong tay chân cũng phải vài nốt muỗi cắn. Ấy vậy mà tôi vẫn kiên trì, vẫn không bỏ cuộc.

Đấy là buổi sáng. Còn buổi trưa, chiều ở công ty nữa. Tôi tranh thủ ăn bữa trưa thật nhanh, tranh thủ lúc nghỉ giữa giờ để học bài. Để không ảnh hưởng tới người khác, hồi đó tôi ra chỗ cầu thang bộ (cửa thoát hiểm) của tòa nhà học bài. Nhưng rồi tiếng đọc bài của tôi vẫn to, vẫn làm ảnh hưởng tới người khác. Thế là tôi ra ngoài đường đọc bài. Tôi tìm chỗ râm mát, cầm tập vở theo để học. Tôi mặc kệ những ánh nhìn của người xung quanh, mặc kệ tiếng ồn của những chiếc xe máy, mặc kệ tiếng huyên náo của những cuộc chuyện phiếm bên cạnh, tôi vẫn cặm cụi học bài. Được một thời gian, nhận thấy những hôm mưa gió thì không học được, chưa kể để ra chỗ học bài tôi phải đi một đoạn hơi xa, khá tốn thời gian, tôi lại tìm chỗ học mới. May mắn sao tôi để ý thấy tầng trên cùng của tòa nhà tôi làm việc là nhà ăn, trên đó là tầng thượng còn tầng dưới có rất ít người. Vậy là tôi chọn nơi đó làm nơi học bài. Không lo mưa nắng, không sợ xa. Quả là một nơi lý tưởng. Tôi học bài ở đó đâu tầm 6 tháng. Tuy nói là không mưa nắng, lại cùng tòa nhà, nhưng các bạn biết không, ở đó vào mùa hè rất là nóng. Vì là cầu thang bộ của tầng trên cùng nên nó khá kín, không có gió vào, lại là tầng thượng nên nắng chiếu vào nền bê tông, phả cái nóng như thiêu như đốt xuống. Nhiệt độ ở đó chênh so với bên ngoài tầm 10 độ. Vậy là ở Hà Nội, mùa hè nhiệt độ tầm 38~40 độ thì ở đó là gần 50 độ, như một cái chảo thiêu vậy. Hôm nào học bài áo tôi cũng ướt sũng.

Rồi thì công ty tôi cũng chuyển địa điểm làm việc. Tôi đi làm xa hơn. Cả đi và về là 140 km. Nhiều đồng nghiệp của tôi, khi thấy công ty chuyển chỗ đã bỏ việc, vì chỗ đi làm xa và heo hút quá. Với tôi, thật may là lúc đó bé nhà tôi đã 18 tháng, đã cứng cáp hơn. Chỗ làm tuy xa nhưng lại có xe đưa đón tận nơi. Tôi không phải vất vả đi xe máy hàng ngày. Thời gian trên xe ô tô, tôi còn tranh thủ học tiếng Anh. Tôi thường nghe và xem phim trên xe. Xem phim còn đỡ chứ nghe tiếng Anh gần 1h trên xe, lại ngồi yên một chỗ, quả thực là một thử thách với tôi. Trong khi mọi người trên xe đều ngủ hoặc chơi game, lướt web, đọc báo thì tôi lại học. Nhiều khi buồn ngủ lắm (trên xe ghế thì êm, lại có điều hòa, đêm tôi ngủ ít, ngày tập trung hết sức vào công việc,…) mà tôi phải cố gắng tìm mọi cách cho mình tỉnh táo. Nhiều khi cứ tự hỏi: Sao mình phải khổ sở như thế này? Tự hỏi rồi tự động viên mình rằng “cái gì cũng có cái giá của nó”. Mình cố gắng vất vả rồi thì tương lai sẽ tốt đẹp.

Tôi vẫn duy trì việc học buổi trưa và lúc nghỉ giữa giờ ở công ty. Thay vì có chỗ cầu thang bộ như trước thì nay, tôi học ở tầng thượng của tòa nhà. Giữa trời đất bao la, tận dụng chỗ bóng râm của những nơi dùng cho hút thuốc, để máy điều hòa,…bất chấp cái nắng cháy da cháy thịt hay những cơn mưa xối xả của Hà Nội, tôi vẫn kiên trì, hàng ngày ở trên đó đọc tiếng Anh. Thời gian thấm thoát trôi qua. Đến bây giờ đã là một năm rưỡi. Chặng đường tới đích vẫn còn dài lắm nhưng tôi tin, dù có khó khăn đến đâu, tôi cũng sẽ vượt qua.

Chặng đường nào trải bước trên hoa hồng

Bàn chân cũng thấm đau vì những mũi gai

Lời bài hát “Đường đến ngày vinh quang” là lời nhắn gửi của tôi tới các bạn, cũng là lời tôi tự nhắc bản thân mình những khi tôi gặp khó khăn, những khi tôi thấy chán nản, lười biếng hay cần tiếp thêm động lực để cố gắng. Có ai muốn phải dậy từ tờ mờ sáng đâu, có ai muốn giữa trưa, trong khi mọi người giải trí ngủ nghê thì mình đội mưa đội nắng học bài đâu, có ai muốn tận dụng những ngày nghỉ, những khoảng thời gian rảnh ngắn ngủi để mà học tập đâu. Chẳng ai muốn vậy cả. Nhưng để thành công, thì chúng ta phải chấp nhận điều đó. Phải cố gắng, nỗ lực hơn gấp trăm, gấp ngàn lần. Thành công là một hành trình, mỗi lần chúng ta vượt qua khó khăn, mỗi lần chúng ta cố gắng là mỗi lần chúng ta đến gần hơn với thành công. Trên con đường đó, bạn sẽ cảm nhận hết ý nghĩa, sự thiêng liêng và giá trị của thành công mà mình muốn đạt tới. Có một câu nói trong cuốn “Quốc gia khởi nghiệp” rằng Tại sao có người thành công-kẻ thất bại? Tại sao có nước giàu – nước nghèo? Tại sao Việt Nam vẫn mãi nghèo? Làm thế nào để trở thành quốc gia vĩ đại, hùng cường, có tầm ảnh hưởng? Người khác làm được sao ta không làm được? Nước khác làm được sao nước ta không làm được? . Hãy suy nghĩ các bạn nhé!

Chúc các bạn ngày mới sống có trách nhiệm hơn, cố gắng hơn.

19. honglt1703

Mình nói rõ là dùng cho những người hay sử dụng máy tính rồi bạn nhé.^^

20. honglt1703

Bạn phải học theo phương pháp thì mới biết là nó "dỏm" hay không bạn nha.