Kinh nghiệm: Có bố mẹ nào có kinh nghiệm về lĩnh vực nhận order trang web nước ngoài thì giúp em với ạ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi myphamxachtay0722, 5/11/2010.

1. myphamxachtay0722

myphamxachtay0722 Thành viên đạt chuẩn

Híc, em có người thân ở Mỹ và Đức. Mấy hôm nay em ngồi tính toán vụ nhận order hàng trên các web ở 2 thị trường này. Nhưng em vẫn còn băn khoăn lắm ạ. Hàng hóa vận chuyển về thì phụ thuộc bên vận chuyển nữa, nên nhỡ hàng trễ thì mình cũng dễ mất uy tín với khách hàng. Rồi nhỡ hàng về hải quan hôm nào nó kiểm gắt đánh thuế cao thì coi như chỉ có lỗ đến lỗ thôi. Em lại tính mua hẳn đồ ở hai thị trường đấy về bán. Nhưng dọ giá nhiều nơi cũng bán hàng của Mỹ với Đức mà sao thấy giá rẻ hơn hẳn trong khi ở bên kia người ta cũng đã sale off mà chưa tính phí vận chuyển, thuế... vào. Em chẳng biết mình lấy hàng về bán kiểu gì mới có lãi nữa. Bố mẹ nào đã từng làm ở lĩnh vực này thì cho em vài lời khuyên với ạ :cry:. Với lại em tính lấy nước hoa về bán riêng nữa nhưng dọ giá thấy nhiều chỗ bán nước hoa rẻ quá. Em ko hiểu làm sao mà họ có được cái giá đó nữa, trong khi theo em được biết thì hàng nhập về chính ngạch thì bị đánh thuế cao, hàng đi theo đường vận chuyển về lót tay hải quan thì giá cũng ko thể rẻ so với các web bên đấy được, mà bên mình mua hàng bên đấy để bán thì ko thể nhiều đến mức được tính giá bán buôn được, cùng lắm thì mua nhiều họ bớt tí thôi, nên em cứ thắc mắc mãi ](*,) :?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi myphamxachtay0722
    Đang tải...

2. love&care

love&care Thành viên tích cực

Ðề: Có bố mẹ nào có kinh nghiệm về lĩnh vực nhận order trang web nước ngoài thì giúp em vớ

Cái này khoa học lắm mẹ nó ah, he he
    Lắt léo đấy nhỉ. Mình cũng thấy như thế đấy. Chị mình ở Đức gửi nước hoa về cho mình, giá gốc tại siêu thị, nhờ người quen mang về hộ mà giá vẫn cao hơn ở Việt Nam. Mà hãng này lại chưa có mặt tại Vn, thế mới hay.

3. taianh0203

taianh0203 Đủ quyền lập Họ

Ðề: Có bố mẹ nào có kinh nghiệm về lĩnh vực nhận order trang web nước ngoài thì giúp em vớ

một số người bán hàng không trung thực tại nước ngoài chuyên mua đồ bằng thẻ tín dụng giả ăn cắp nên hàng order trên mạng mới có gái rẻ thế đó mẹ nó ạ. Em không nói là tất cả đều làm ăn gian dối nhưng sự thực là có 1 bộ phận làm hàng order như vậy đó các mẹ. Thông thường mình order hàng trên mạng yêu cầu thanh toàn bằng credit card hoặc Paypal thì bọn tội phạm cũng có thể ăn cắp được mã số thẻ rồi mua về cho 1 đầu mối trung gian bên nước hải ngoại. bước tiếp theo thì các mối hàng ăn cắp bên nước ngoài gom hàng rồi chuyển về VN thông qua xách tay hoặc chuyển phát bưu điện (đương nhiên phí vận chuyển và thuế hải quan cũng được trả bằng thẻ tín dụng giả) rồi mới đưa đến thị trường VN cho người tiêu dùng.

người VN hải ngoại nổi tiếng bởi thiết lập đường dây chợ đen, nếu mẹ nó không "dấn thân" và "chịu hy sinh" tham gia các hoạt động đó thì chắc cũng khó.

Ngoài ra còn có 1 cách nữa trong sạch hơn là thông qua các dealer wholesale thì giá mới off được 50-70% thì mới kiếm được tí tẹo lãi. Cách này e cũng không phù hợp lắm với kinh doanh trên web vì mỗi lần em order hàng toàn số lượng "khủng" thôi (tầm vài trăm đến cả ngàn 1 lượt). Hoặc mẹ nó có thể quen biết với cửa hàng bán lẻ nào bên nước ngoài chịu gửi hàng về VN số lượng nhỏ mà giá rẻ thì mới có thể kiếm tí tẹo lãi.

Còn cách nào nữa không nhỉ, mọi người chia sẻ nào :)

4. myphamxachtay0722

Hì hì, thanks 2 mẹ đã trả lời em nhé.
    Em thì em ko muốn bán hàng ăn cắp, mặc dù biết hàng ăn cắp chất lượng nó có khi cũng tương đương, nhưng hàng không rõ nguồn gốc, xuất xứ, nghĩa là mình mua về bán mà không biết rõ được hàng đó từ đâu ra thì em không bán ạ.
    Cái cách cuối mua của dealer wholesale thì tất nhiên ai kinh doanh cũng muốn vậy cả ạ, nhưng muốn mua được như thế thì toàn phải mua một số lượng rất lớn. Để mua được số lượng lớn mới có giá tốt nên em chấp nhận lúc đầu chỉ cần huề vốn để có khách hàng thôi, còn khi đã có số lượng khách ổn định lúc đấy mình mới lấy buôn được ạ.
    Mẹ taianh0203 đang buôn kinh thế chắc nhiều kinh nghiệm lắm ạ, mong được học hỏi thêm mẹ nó nhé.:D

5. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Tốt nhất là tìm mối quan hệ quen biết nào đấy, hoặc có nhưng thông tin đang tin cậy từ bêb cung cấp, mình mua phải hàng giả một lần, khiếp không giám nữa!?

6. taianh0203

Buôn bán rổ rá toàn thấy lỗ thôi mẹ nó ơi, em nghỉ bán hàng từ lâu rồi nhưng lại hay thích lê la học hỏi kinh nghiệm mọi người. Mẹ nó có người nhà bên nước ngoài sao không đánh hàng xuất khẩu sang? nhập về VN dân mình nghèo mà tiền đồng thì mất giá thì lãi cũng chỉ có chút đỉnh thôi mẹ nó ạ. Kiếm 1 euro hoặc 1 US đô = vạn VND. Em nhập hàng về VN cũng bỏ rồi, sắp phải quay lại VN để chọn hàng xuất ngược sang Australia đây :(

7. myphamxachtay0722

Hì hì, có đấy mẹ nó ui. Em thì tính lấy hàng từ Mỹ, Đức về bán thử xem thế nào, còn bạn em thì lại lấy hàng từ VN sang bán. Em có nguồn hàng túi xách, ba lô chính hãng, giá tốt (đây là mặt hàng bạn em đang lấy để bán ở Đức đấy ạ) nếu mẹ nó thích thì pm trao đổi cụ thể nhé. :D

8. CuBiyeu

CuBiyeu Bắt đầu nổi tiếng

Bà chị mình ở New Zeland có làm cho công ty của Neư Zealand rồi nhưng ở nhà chị ý mở hẳn một shop đồ thủ công mỹ nghệ, bao gồm túi xách, vòng, khăn lụa , ... hand made từ Việt nam sang rất lãi vì đồ hand made ở nước ngoài được đánh giá rất cao và giá thì nói hẳn là một trơì một vực so với ở VN,khác hẳn so với nhập đồ từ nước ngoài về VN, rất rủi ro đấy, bạn phải tính đến nguồn gốc hàng hoá rồi còn đường vận chuyển và hải quan nữa, bạn phải chắc về cả 3 cái này thì mới có thể nhập hàng được .

Như mình nhập hàng từ hãng do chị mình gửi về từ NZ vốn quen tay rồi, rồi hàng từ Pháp nữa mà vẫn thỉnh thoảng hàng về chậm , rồi hải quan trục trặc cũng đau tim khiếp lắm bạn ạ, mà bán ol cũng không an thua đâu,gọi là có thêm thu nhập đồng ra đồng vào thôi , nếu mở được cửa hàng thì tốt , như vậy thì mới lãi nhiều được.

Chúc bạn sớm tìm ra giải pháp hợp lí

taianh0203 thích bài này.
  9. taianh0203

mẹ nó nói chí phải. Mẹ cho em hỏi nhờ chuyển hàng từ Vietnam sang NZ thì bên mình xài dịch vụ gì hả mẹ nó?
    Mẹ nó chuyển được đồ thủ công mĩ nghệ bằng gỗ nữa hả??? hix em đang không biết chuyển sang Úc thế nào :( mẹ nó giúp em nhé
    đa tạ đa tạ :)

10. CuBiyeu

Tùy theo mẹ nó chuyển hàng gì thôi còn từ VN mình chuyển sang nhiều hay ít không thành vấn đề đâu .

Mẹ nó muốn mình giới thiệu cho mẹ nó đường vận chuyển , từ VN sang Úc dễ hơn từ VN sang NZ cũng như vậy , đồ từ Úc về VN thì nhanh hơn và rẻ hơn từ NZ vì từ ÚC có đường bay thẳng còn NZ thì phải transit .

11. mehungcoi

mehungcoi Thành viên chính thức

Tiện các mẹ có nhiều kinh nghiệm về nhập hàng nước ngoài cho em hỏi với ạ: Em có bưu kiện gửi từ Bắc Âu ngày 21/10 theo như mọi người bảo là 2 tuần về đến nơi nhưng mà cho tới giờ em vẫn chưa nhận được, tổng là 13kg. gọi điện lên Bưu cục thì họ bảo là đã về rồi thế mà chờ mãi vẫn chưa thấy tới tay mình là sao hả các mẹ?
    Nhất là Có mẹ nào làm ở Bưu điện Hoàn Kiếm thì giúp em với ạ!!! huhuhu...

12. CuBiyeu

Thế có thể là bị chặn lại ở khâu hải quan rồi, bưu kiện của mẹ nó là hàng gì mới được ?

Bình thường thì mẹ nó chỉ cần lấy số bill rồi gọi đt lên bưu cục là kiểm tra được hàng của mình ngay thôi,thừa thiếu giấy tờ gì để bổ sung chứ ko có chuyện Bưu Cục nói là hàng về rồi mà mãi không thấy gửi về nhà đâu .

13. taianh0203

em cũng bị mất 2 lô gửi qua 1 công ty DFTexpress đây mẹ nó ạ :( sót hết cả ruột.

Mà mẹ Cubiyeu cho em hỏi là mình gửi hàng sang Úc qua bưu điện liệu Hà Nội có an toàn không nhỉ? Hay là mẹ xài dịch vụ chuyển phát nào hả mẹ???
    đang căng hết cả đầu chuyện chuyển hàng đây :(

14. CuBiyeu

Quan trọng nhất là mẹ nó phải gửi hàng có bill thì hàng mới không mất được, hồi đầu tiên chị mình cũng gửi theo đường bưu điện bình thường, là khoảng 9-10 ngày thì nhận được ( theo như họ báo ) ,hàng gửi như thế thì không có bill và rẻ hơn , tuy nhiên bị mất tích lô hàng đấy luôn , mình gọi đt và còn lên bưu điện hỏi nhưng họ nói không tìm thấy bưu phẩm nào như thế, cuối cùng phải chịu đấy ...

Rút kinh nghiệm bây giờ nhà mình toàn gửi DHL , tuy đắt một chút nhưng hàng đảm bảo từ 3-5 ngày là đến nơi, không lo mất hàng ,giảm thiểu rủi ro nhiều lắm

15. myphamxachtay0722

Hì hì, các mẹ bàn tán rôm rả thật.:D Mẹ nào bảo ở Úc có chuyến bay thẳng, sao các mẹ không tìm đường chuyển hàng cho tiếp viên ấy ạ? Vừa nhanh, lại đảm bảo, mà giá cũng ko đắt lắm nữa. Em chuyển hàng sang Đức hay nhận hàng từ Đức về toàn qua tiếp viên xách tay nên rất tiện. Bây giờ mua hàng từ Mĩ về thì phải qua cty vận chuyển vì bay từ Mĩ về xa quá phải transit tiếp viên ko thèm xách tay cho mình, nên phí vận chuyển đắt thật:(

16. CuBiyeu

Từ VN đi Đức có chuyến bay thẳng và cũng có chuyến transit nữa , tuy nhiên gửi tiếp viên hiện nay thì rất đắt, nhất là mỹ phẩm và nước hoa vì gửi tiếp viên người ta tính trên đầu sản phẩm chứ không tính theo kg đâu bạn ạ .

17. meyeutom08

meyeutom08 Bắt đầu tích cực

Chắc là lại bị ghim hàng rùi nhỉ????

Sửa lần cuối: 15/11/2010
  18. mehungcoi

mehungcoi Thành viên chính thức

Đồ người nhà em gửi về là mỹ phẩm, nước hoa, găng tay, váy áo cho người thân thôi ạ! Em đã gọi điện check mã số bưu kiện rồi, họ nói là đồ đã về từ 21 thế mà tuần sau em gọi điện lại họ nói đưa xuống hải quan kiểm hóa rồi, gần cuối tuần em gọi lại mà bên hải quan nói là đang làm thủ tục. Họ hỏi có nhận được giấy chưa, nếu chưa thì chờ, mà ko thì cũng chờ. Đến giờ vẫn chưa thấy đâu. Em chả biết làm sao cả! Các mẹ mách cho em giải pháp lấy đồ về với ạ! Bức xúc quá ạ :(

19. CuBiyeu

Mình cũng đoán là hàng của bạn xuống hải quan họ giữ lại rồi, tình hình này thì bạn phải lên trực tiếp bưu điện , mang giấy tờ bill gốc lên và hỏi trực tiếp hải quan xem giữ hàng của mình vì sao để có cách giải quyết chứ cứ chờ cũng ko đi đến đâu .

Vì theo luật thì dù hàng quà tặng cũng phải đóng thuế nhất là của bạn đến 13kg lận lại toàn là mỹ phẩm và nước hoa,váy áo chắc bị chặn ở khâu khai tờ khai hải quan, quan trọng nữa là người nhà bạn khai như thế nào, giá trị bao nhiêu ? Vì hải quan họ quen đánh giá hàng hóa về rồi, ít họ còn cho qua , chứ nhiều thì họ sẽ để ý kĩ lắm đấy, không chừng bạn còn phải khai báo lại giá trị hải quan của lô hàng nữa .

20. t2h_hn

t2h_hn Thành viên mới

Order thì đúng sở trường của e rồi nhưng e chi order ở các web china thui hihi....