Kinh nghiệm: Chỉ Dành Cho Bố Mẹ Có Cách Nghĩ Hiện Đại, Ko Hủ Tục, Lạc Hậu

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi bokubjn, 25/4/2017.

1. bokubjn

bokubjn Thành viên mới

Tại sao tôi lại nói vậy? bởi đơn giản tôi sẽ kể ra đây những thói hư tật xấu của cha mẹ làm hư con, hay những điều không hay các con được dạy trong chính ngôi trường học của mình mà tôi đã đến nhiều trường và được biết. (Bởi đơn giản nhà trường và cha mẹ mọi hành động đều không coi con như một chủ thể, thế nên sẽ không bao giờ có đứa con như clip em bé nước ngoài này đâu: )
    1. Những ông bố, bà mẹ đèo con vượt đèn đỏ, leo lên vỉa hè, hay thậm chí nói xấu người khác trước mặt con mình (con khi tự ngồi trên xe máy với bố mẹ là đủ nhận thức được rồi).
    2. Không bao giờ lắng nghe con nói bất cứ điều gì? hay để cho đứa trẻ biết được rằng lời nói của con được tôn trọng. (vidu: khi con cái nói một điều gì đó phần lớn bố mẹ thường nói với con một câu: mày thì biết cái gì? hay trẻ con biết gì mà nói?... hoặc đơn giản là không thực sự để ý và lắng nghe con nói.)

Cách nuôi dạy con như thế nào cho tốt cả về chất và lượng thì mỗi gia đình sẽ có một cách riêng nhưng quan trọng là phải hiểu con mình, đừng nghĩ con mình phải là đứa trẻ thông minh và giỏi nhất lớp hay trường nếu thực sự con bạn không thể trở thành đứa trẻ như vậy, bởi có 8 loại trí thông minh các bạn cần hiểu được điều đó.
    1. Thông minh về không gian
    2. Thông minh về âm nhạc
    3. Thông minh về ngôn ngữ
    4. Thông minh về sự vận động
    5. Thông minh về giao tiếp
    6. Thông minh về toán học
    7. Thông minh về nội tâm
    8. Thông minh về khoa học tự nhiên

Điều mà các bạn đang nghĩ con người khác thông minh hơn con mình thông qua thành tích trên lớp đa phần dựa vào trí thông minh về toán học, thế nên đừng có ép con mà cần hiểu con nhất để con phát huy được cái trí thông mình tiềm năng trong con người con mình. 02 điều tôi nêu ra ở trên là một số phụ huynh dễ mắc phải nên tránh để con được phát triển tốt nhất, chỉ khi vậy con mới có điều kiện bộc lộ ra được những trí thông minh kia mà thôi.
    CÒN VỀ NHÀ TRƯỜNG (sẽ là một bài viết dài, và mình sẽ phân tích các khía cạnh để mọi người hiểu được nên cho con vào những trường ntn? công lập là tốt hay dân lập là tốt?) Giờ mình phải làm việc, hẹn trong đợt 30.4 này mình sẽ viết tiếp, hy vọng bài viết này có được sự tương tác các mẹ tốt để mình có động lực và có nhiều khía cạnh phân tích tâm lý của phụ huynh để bài viết về trường phục vụ tốt nhất cho các mẹ. Tks all

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bokubjn
    Đang tải...

2. vonol

vonol Bắt đầu tích cực

Thời buổi này cũng nhiều ba mẹ suy nghĩ tân tiến, phương tây hóa rồi mà

bokubjn thích bài này.
  3. khangdienreal

khangdienreal Thành viên sắp chính thức

Cha mẹ bây giờ là toàn teen lớn lên nên sống theo hiện đại tiên tiến rồi không còn như xưa hay trong phim nữa

bokubjn thích bài này.
  4. bokubjn

bokubjn Thành viên mới

Đúng vậy bạn ơi, nhưng chỉ một phần thôi, và đa phần lại là trong cách nghĩ, chứ ko phải trong hành động.

vonol thích bài này.
  5. bokubjn

bokubjn Thành viên mới

Đúng vậy bạn ơi, nhưng chỉ một phần thôi, và đa phần lại là trong cách nghĩ, chứ ko phải trong hành động.

6. vonol

vonol Bắt đầu tích cực

Đúng ạ, suy nghĩ là một chuyện nh có làm dc ko lại là một chuyện xa vời

bokubjn thích bài này.
  7. bokubjn

bokubjn Thành viên mới

cái tệ hơn nữa mình thấy nhiều gia đình con bị tăng động hay có vấn đề về nhận thức khi đến trường, trường thông báo như vậy còn nói lại nhà trường cơ, ko chịu chấp nhận để cùng nhà trường đưa ra hướng xử lý tốt cho con thì con không bao giờ khá được