Tâm sự Chồng Không Có Chí Tiến Thủ Nên Vui Hay Buồn?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi hatran2016, 5/5/2017.

1. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Chồng mình từ năm 26t đã lên chức trưởng phòng của 1 tập đoàn lớn, thu nhập hơn 30tr/ tháng. Đến nay chồng mình 29t thu nhập tầm 40tr/ tháng. Nhưng 3 năm nay chồng mình vẫn dậm chân tại chỗ, thu nhập có tăng lên nhưng là tăng theo định kỳ và làm thêm ngoài. Điều đáng nói là chồng mình ko có ý định phấn đấu để tăng cấp bậc nữa, chồng mình hài lòng với hiện tại và chỉ giữ ở mức đó thôi, ko muốn phấn đấu nữa, về nhà nếu ko giúp vợ việc nhà thì lại ôm cái điện thoại xem game, bóng đá,....
    Vấn đề là chồng mình năm nay mới 29t thôi ạ. Mới đầu mình cũng phản ứng nhưng nghe chồng giải thích là lên chức nữa thì thu nhập hơn nhưng khổ lắm, nhiều áp lực, ko có thời gian cho gia đình, công việc liên miên,... thế là mình nghe bùi bùi tai nên cũng thấy hợp lý, ko thúc chồng học thêm tiếng Anh nữa.
    Hiện tại chồng mình ko quá bận, thi thoảng mới đi làm về muộn, về nhà hay giúp vợ việc nhà, cuối tuần đưa vợ con đi chơi. Bmc chồng mình mà biết mình đồng lõa với chồng ko phấn đấu thế này thì có khi mình bị chửi chết. Các mẹ cho em ý kiến là em có phải là kẻ đồng lõa xấu xa ko ạ? Suy nghĩ như vợ chồng em có bị xem là trì trệ và an phận ko ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hatran2016
    Đang tải...

2. happy2you

happy2you Thành viên tích cực

hic, mới 29 tuổi mà đã có mức thu nhập ấy, 2 vợ chồng mình còn chẳng bằng một nửa

3. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Thế là quá tiến thủ rồi còn tiến đến mức nào nữa, hiz

4. Roentgen

Roentgen Thành viên tích cực

Ước gì chồng mình cũng ko có chí tiến thủ giống chồng bạn :)))))))

5. hatran2016

Thực ra mình cũng biết so với mặt bằng chung chồng mình là người thu nhập cao, thực lòng ko định khoe khoang gì vì trên diễn đàn cũng ko ai biết mình, tâm sự với bạn bè thì hoàn cảnh của mình khác họ nên khó để đồng cảm, chia sẻ, hoặc có khi họ lại nghĩ mình sướng rồi bày trò khoe khoang,... nhưng thực lòng mình cũng hơi băn khoăn vì chồng mình còn rất trẻ, chỉ mới 29t thôi, đây là tuổi có sức bật tốt, chẳng nhẽ an phận với hiện tại và dậm chân sự nghiệp tại đây? như vậy có vẻ ko đúng chuẩn cho lắm chăng?

6. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

phấn đấu lên ngoài lương cao đổi lại time dành cho gia đình ít hơn, tiếp khách nhiều hơn, áp lực công việc căng hơn,, mn có muốn đánh đổi thì cứ động viên chồng,,hihi
    còn k thì hài lòng với hiện tại cũng là ước mong của nhiều người lắm rồi đấy ạ

hatran2016 thích bài này.
  7. Roentgen

Roentgen Thành viên tích cực

Chồng có chí tiến thủ hay không tuỳ thuộc vào suy nghĩ của người vợ bạn ạ, như chồng mình này, mấy năm liền cũng chỉ là leader 1 nhóm nhỏ, lương tăng theo trượt giá, ko có ý định nhảy việc tìm chỗ lương cao hơn vì anh ấy thích cv hiện tại. Mình đôi lúc cũng lăn tăn khuyên anh ấy apply vào chỗ khác nhưng cuối cùng anh ấy vẫn thích ổn định hơn, nên là cũng đành chiều
    Dù kinh tế đôi lúc cũng khó khăn, nhưng mình thấy anh ấy phát triển vững trãi, chậm mà chắc, anh ấy lại thấy phù hợp với môi trường hiện tại, tiền đem về đều đều, có thời gian cho vợ con , với mình thế là ok rồi
    càng lên cao gió càng lớn, chồng bạn nếu muốn tiến lên cao hơn có thể sẽ phải đánh đổi 1 số thứ ko đong đếm được, lúc ấy có chắc bạn sẽ vui vẻ?
    nên là vừa lòng với những gì đang có là hơn, mình nghĩ vậy đấy :)

8. WinHD

WinHD Thành viên đạt chuẩn

Nếu công việc ổn định và có thời gian lo cho gia đình thì quá tốt, chồng bạn có thể đang theo hướng này.
    nếu chồng bạn cố gắng lên chức thì thời gian sẽ dành cho gia đình rất ít (do tính chất công việc) và có khi dẫn tới đổ vỡ gia đình do người vợ hay ghi ngờ này nghi ngờ nọ,.... bạn nên suy nghĩ kỹ

9. khangdienreal

khangdienreal Thành viên sắp chính thức

Nói chung nếu chồng bạn không tiến lên mà dậm chân tại chỗ thì những người phía sau lại tiến lên... tùy vào công việc chồng bạn làm như thế nào và bạn cảm thấy hài lòng với mức sống hiện tại không

10. grenade.kill

grenade.kill Thành viên kỳ cựu

cái gì cũng có cái giá của nó cả mn ạ, chọn cách sống an phận thủ thường đc trog xã hội này là quá hiếm nhưng nếu thấy cs ổn định, và gđ hạnh phúc thì đâu có vấn đề j phải nghĩ

11. Túi xách Cuti's

Túi xách Cuti's Chuyên túi xách nam nữ da thật

Chồng bạn đã cố đến 1 mức và dừng lại để cân bằng giữa công việc và gia đình là quá tốt rồi, đâu gọi là không có chí tiến thủ

12. TNX

TNX Thành viên tập sự

ca này khó nhể, mình nghĩ nên biết hài lòng và lưa chọn hợp lý với những gì mình có

13. hatran2016

Chồng mình làm kỹ thuật nên có tính ổn định cao, khả năng ko tiến thì chỉ dc tăng lương định kỳ thôi. Ko những ko muốn tiến mà ổng còn ko muốn mình tiến nữa cơ, bảo mình chỉ cần có cv ổn và nhàn là đc, ko cần cày bừa vất vả. Lương mình chỉ đc 6tr. Có lần mình định chuyển nơi làm mới thu nhập cao hơn nhưng vất vả và đi xa hơn nhưng ổng ko muốn cho đi. Kiểu thích vợ có time cho gia đình, lúc nào cũng muốn cả nhà dính lấy nhau ý. Cám ơn cả nhà đã góp ý!

14. Chun Li

Chun Li Thành viên chính thức

Tùy cách nhìn của mỗi người, lấy ck xong mình cũng chỉ ước ao đc như gia đình bạn, mà ko biết bao giờ mới dc :))

15. vu tran hung

vu tran hung Bắt đầu tích cực

Tiền cũng quan trọng, quan trong là sức khỏe và sở thích, cái này thì nên để chồng bạn quyết định vì chồng bạn là người trong cuộc hiểu rõ vấn đề hơn

16. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên rất tích cực

Cũng chỉ ao ước được như gia đình bạn thôi không cần hơn đâu :))

17. susangruth

susangruth Thành viên chính thức

Thu nhập 2 vc gần 50 tr là cũng tạm đủ sống rồi. Nhìn lên ko bằng ai nhưng nhìn xuống cũng hơn nhiều người.

18. Timmy Nguyễn

Timmy Nguyễn Thành viên chính thức

cái gì cũng có giá của nó mn ạ. chồng bạn như thế là đã hơn rất nhiều người rồi. hiện tại ông ý ko muốn thăng chức đc nhưng cuộc sống của gd bạn vẫn yên ấm. giả sử ông ấy thăng chức kiếm đc nhiều tiền hơn nhưng công việc stress & mệt mỏi về nhà cáu gắt với vợ con thì bạn có thấy vui ko? chồng mình đi làm ngta cũng đề xuất thắng cấp nhưng ông ý bảo lên đc 1 cấp thêm đc 1 ít tiền nhưng trách nhiệm nặng nề, có vấn đề gì rắc rối là ngta đổ hết lên đầu mình. đc cái này thì mất cái kia mn ạ. và bạn còn may mắn hơn mình nhiều, chồng mình phải làm từ 10h sáng đến 11h đêm mới về, buối tối chỉ có 2 mẹ con lủi thủi với nhau. ngày nào mình cũng ước chồng làm 1 công việc khác ko phải về muộn để tối nào về cả nhà cũng đc quây quần với nhau.

lannguyen111hatran2016 thích.
  19. lannguyen111

lannguyen111 Thành viên tập sự

tham vọng lớn quá cũng không tốt đâu bạn. mức thu nhập với độ tuổi như vậy là khá cao so với rất rất nhiều người rồi

20. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Quan trọng là chồng bạn hiểu rõ nhất về công việc cũng như con người chỗ làm rồi. Nên chắc chắn khi muốn thăng tiến kiểu gì chẳng nhiều áp lực và lúc đấy tiền nhiều thì cũng tốt nhưng không có thời gian dành cho gia đình lúc ấy thì cứ mẹ con mà trông nhau thôi. Có nhiều tiền đâu phải tốt nhưng không có thì cũng xong phim.