Tâm sự Câu Chuyện Tuyển Dụng - Buồn Vui Lẫn Lộn

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi thao_tu312, 17/5/2017.

1. thao_tu312

thao_tu312 Thành viên chính thức

Chào các mẹ.
    Em hiện tại đang phụ trách tuyển dụng của một công ty bất động sản. Trước đây em làm tuyển dụng cũng lâu rồi, nhưng mới chuyển sang làm cho bất động sản, và cảm nhận đầu tiên của em là: ôi sao mà nó khó thế. Các bạn cứ hẹn đến rồi lại không đến, ứng viên khan hiếm, cầu lớn hơn cung.
    Nhân tiện cần refresh lại tinh thần, em kể cho các mẹ nghe 1 số câu chuyện hài hài của em trong quá trình em làm tuyển dụng, mà cái kiểu vừa tức vừa buồn cười.
    - Một lần bên em tuyển vị trí phiên dịch viên. Bạn ý đến phỏng vấn, oke đi làm. Đến làm buổi sáng, buổi chiều xin nghỉ về sớm, chiều tối nhắn tin bảo: chị ơi, em thấy công việc không phù hợp, em xin nghỉ hẳn luôn, chị báo sếp giúp em,... Ừ thì thôi, lại mất công tuyển người khác. Đến tối bạn ý lại nhắn tin lại: lúc chiều em suy nghĩ chưa kỹ, vv... em vẫn tiếp tục đi làm.... What??? Bạn coi công ty là cái gì vậy???
    - Có một hôm khác, em mời một bạn đến PV vị trí NVKD. Bạn ý đến chẳng buồn chào hỏi ai, em mời vào phòng PV. Câu đầu tiên bạn ý nói là: em đến đây không phải để phỏng vấn. Hự, chắc bạn ý là Khang hy vi hành?
    - Một hôm khác nữa, em cũng mời một bạn tới phỏng vấn. Sáng trước giờ G gọi hỏi check lại xem bạn ý có đến hay không. Bạn ý trả lời có đến. Qua giờ G 15' vẫn chưa thấy tăm hơi bạn ý đâu, gọi check lại thì bạn ý bảo em không đến được đâu rồi cúp máy luôn. Không hiểu thái độ kiểu gì luôn. @@
    Hiện nay nhiều ứng viên, nhất là các bạn sinh viên mới ra trường cứ than vãn rằng các nhà tuyển dụng đòi hỏi kinh nghiệm rồi đủ kiểu nọ kia, nhưng họ chưa từng xem lại thái độ của mình. Đối với bản thân em và nhiều anh chị làm tuyển dụng khác mà em biết, trừ những vị trí đòi hỏi bắt buộc phải có kinh nghiệm vài ba năm trở lên thì hầu như còn lại đều phụ thuộc nhiều vào thái độ của các bạn. Các ứng viên khi đến phỏng vấn mà không đạt em đều mail thông báo kết quả, có đôi khi còn góp ý thêm những điều thiếu sót của các bạn ý để các bạn ý rút kinh nghiệm về sau nữa.

Không biết các mẹ làm tuyển dụng thì thế nào ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thao_tu312
    Đang tải...

2. Ngocmai_hanam

Ngocmai_hanam Thành viên rất tích cực

đúng là các trg hợp mn gặp phải em cũng fai "pó tay"

vochongmeomuop thích bài này.
  3. tramanh305

tramanh305 Thành viên chính thức

mn ơi mn có tuyển dụng nữa k?

4. thao_tu312

vừa tức vừa buồn cười ý mn ạ. nhiều trường hợp lúc phỏng vấn phải cố nhịn cười lắm ý. :giggle:

5. thao_tu312

e còn mn ơi. e đang tuyển NVKD, mn có nhu cầu hay bạn bè người quen có nhu cầu thì giới thiệu em nhé. :;)

6. mẹ Quốc Cường

mẹ Quốc Cường Bắt đầu tích cực

Ôi nếu ứng viên không được trúng tuyển mà bên tuyên dụng còn gửi mail lại thông báo và cho biết cả những thiếu sót của ứng viên thì thật chu đáo. Trước em cũng đi phỏng vấn một vài nơi mà chưa có bên nào được như thế.

Cu Leo thích bài này.
  7. thao_tu312

cái đó tùy vào nhà tuyển dụng mn ạ. mỗi bên có 1 quy trình tuyển dụng khác nhau. thường thì em sẽ gọi điện mời phỏng vấn => gửi mail mời pv => gọi điện check và nhắc về lịch pv (nhiều lúc UV quên hoặc nhầm lịch ý) => email phản hồi về kết quả phỏng vấn. dù đạt hay không đạt cũng đều mail phản hồi, đây là tôn trọng ứng viên mn ạ. :) có nhiều bạn thái độ rất tốt nhưng kỹ năng hoặc kinh nghiệm còn thiếu sót nhiều nên bị fail rất là tiếc, có thể em sẽ chia sẻ cho họ biết để họ rút kinh nghiệm nữa. nhưng nhiều ứng viên thái độ không tốt, lúc viết mail vẫn thấy bực lắm ý :speechless:

8. SvenSeaGal

SvenSeaGal Thành viên tập sự

nhiều người mới ra trường còn ảo tưởng về cái môi trường làm việc ý
    đi làm rồi mới biết :confused::confused::confused:

Cu Leo thích bài này.
  9. vochongmeomuop

vochongmeomuop Thành viên chính thức

Mn ơi em muốn làm cộng tác viên kinh doanh bất động sản có đc ko mn

10. gavang9x

gavang9x Thành viên nổi tiếng

ah nhiều sv vẫn ảo tưởng

11. thao_tu312

hqua e mới đọc một bài báo #ngungaotuong môi trường làm việc chuyên nghiệp, các bạn ai cũng nói mong muốn tìm được một môi trường làm việc chuyên nghiệp nhưng lại k hiểu tnao là chuyên nghiệp, mà bản thân các bạn ý cũng k chuyên nghiệp. :(

12. thao_tu312

dạ được mn ơi, mn sắp xếp thời gian qua bên e trao đổi trực tiếp nhé.

13. vochongmeomuop

vochongmeomuop Thành viên chính thức

Mn ở đâu nhỉ mai mình qua

14. thao_tu312

công ty em ở 19 Nguyễn Trãi, Thanh Xuân (cạnh rạp Fafim) mn nhé. nhưng sáng mai em có việc bận nên nghỉ, mn sắp xếp đầu tuần sau qua được k? :(

15. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên rất tích cực

Em cũng giống chị :D, em cũng chỉ tuyển và lọc thôi còn cấp trên phỏng vấn, thấy nhiều bạn mới ra trường mà thái độ tham gia phỏng vấn vẫn chưa nghiêm túc mà còn kêu này kia chứ

16. thao_tu312

mình thấy do các bạn ý đang nhận thức sai về bản thân nhiều quá, lại đánh giá bản thân mình quá cao, thiếu sự khiêm tốn nên thái độ mới không tốt như thế. :lipssealed:

17. happy2you

happy2you Thành viên tích cực

hii, chỗ mình mới đến phỏng vấn còn bảo, "em chỉ cho chị được 10 phút thôi, em bận lắm", bó tay các bạn trẻ bây giờ sống ảo nhiều, tự cho mình thật nhiều năng lực

18. dinhyenlinh

dinhyenlinh Thành viên đạt chuẩn

Ôi, ngày trước mình cũng làm tuyển dụng cho BĐS, ngày nào cũng gọi điện mỏi tay. Ứng viên toàn sinh viên mới ra trường nên mình cảm thấy các bạn ấy vẫn còn mơ mộng lắm, kiểu bỏ qua công ty này thì còn đầy công ty khác vẫy gọi ấy. Có bạn đến giờ hẹn không thấy có mặt, mình gọi điện lại thì vẫn còn giọng ngái ngủ cơ, mà rõ ràng buổi sáng gọi điện check và nhắc lại lịch phỏng vấn thì vẫn bảo " Em sẽ đến đúng giờ"

19. thao_tu312

ôi trời, còn ca như thế nữa ạ, hạn hán lời luôn, haha :rofl:

20. thao_tu312

ôi, em cũng đang trong tình trạng như vậy đấy mn ạ, họ luôn có tư tưởng k làm chỗ này ta làm chỗ khác, nhiều lúc thấy nản luôn :(