Tranh luận: Các Chị Em Trong Mối Quan Hệ Với Bố Chồng Như Thế Nào?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi tra.xanh, 4/4/2017.

1. tra.xanh

tra.xanh Bắt đầu nổi tiếng

Em đi làm dâu đến nay cũng ngót nghét gần 1 năm rưỡi rồi. Em 1 năm trước vẫn còn đi làm có lương có công ăn việc làm ổn. Nhưng do cơ chế công ty thay đổi, em nhận thấy mình ko có khả năng được tuyển dụng nữa nên xin nghỉ, đi học nâng cao trình độ thực hành để đi xin việc khác phù hợp bằng cấp hơn. Nhưng rồi sau 1 tháng em cũng không tìm được việc. Mẹ chồng em tính hiền nên 2 mẹ con cũng dễ nói chuyện, dễ đồng cảm cho nhau. Sau đó mẹ chồng em xin cho em làm thu ngân ở nhà hàng hải sản, làm được 2 tháng ạ. Sau đó, nhà em mới bàn tính nhau quyết định mở nhóm trẻ mầm non (vì mẹ ck em là giáo viên mầm non nhưng vẫn đang làm nhà nước). Em trước làm kế toán của mầm non nên cũng muốn về làm để 2 mẹ con kết hợp. Mở trường được 1 tháng thì em có bầu (lộc trởi cho đấy ạ). Từ lúc phát hiện có bầu em yếu hẳn đi, nói chung là người mệt mỏi, khó ở lắm. Thời gian đấy thì bố ck đi làm công trình không ở nhà, chỉ thỉnh thoảng mới về thôi nên khôg có vấn đề gì. Mấy tuần gần đây bố xong công trình trên đó mới về nhà, đợt này thì mẹ và ck em bảo em ở nhà để dưỡng thai đi. Em và bố ck ở nhà thường chỉ có buổi trưa thì em xuống nấu cơm. Nhưng em nấu xong bố lại không ăn, kêu ăn sáng no rồi, ok vấn đề đó thì em hiểu. Xong ck em đi suốt, bố ck em về thấy cái gì là lại suốt ngày nói với em, bảo em nói với ck, ck em thì vô tư bảo em kệ đi, bố thích nói ý mà. Nhưng làm sao em kệ được, mà nhiều lúc mình cũng bị khó chịu ý. Em đang thiết nghĩ hay là bố biết em mang thai con gái nên có gì đó khó chịu với em. Mẹ ck thì vô tư, chả nghĩ gì đâu. Mà tối em nấu cơm, nấu nước kiểu như bố cũng không ưng ý. Bây giờ em bầu nên cái gì e làm được thì em cố sức làm rồi ạ. Còn những việc như lau cầu thang hay việc nặng thì em thôi. Mà cả nhà chả có ai làm luôn ý ạ, bố nhắc nhở cả nhà thế mà ai cũng đi. Đến lúc em xin về nhà ngoại thì bố lại tỏ ra ngạc nhiên như kiểu ko lau nhà à mà lại đi, hay là không nhắc ck mà lau nhà đi. Ck em đi từ sáng đến đêm mới về, lau vào lúc nào được. Trong khi nhà có em gái khoẻ mạnh thì không bảo nó làm, Ôi ko mẹ ck thì bố ck, mệt quá. Có chị nào giống em không ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tra.xanh
    Đang tải...

2. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

đc mẹ ck lại vướng bố ck, nhưng cũng chưa có gì là quá đáng cả nên thôi bạn nhịn tý cho êm ấm, ít nhất m còn có ck mẹ ck là đc.

tra.xanh thích bài này.
  3. tra.xanh

Vâng, cũng có thể do em đang giai đoạn bầu bí nên bị nhảy cảm quá với những việc như vậy hihi

4. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

Được cái may mắn là bố mẹ ck còn thương hơn cả bme ruột. Tính mình vụng về, cẩu thả, đặc biệt là chả biết nấu ăn cho lắm; bme ruột trách còn bme ck thì luôn nói đỡ cho thôi.

tra.xanh thích bài này.
  5. Miumiu_3112

Miumiu_3112 Thành viên sắp chính thức

Có thể là giai đoạn bầu nên bạn nhạy cảm vậy thôi, mà bạn có mẹ chồng tốt nhỉ

6. Bồ câu nhỏ

Bồ câu nhỏ Thành viên mới

ba chồng c khó tính thật may mà c có mẹ chồng thương con dâu thế là may mắn lắm rồi. ít ai hoàn hảo đủ đường lam

7. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Em cảm thấy phụ nữ muốn hạnh phúc nhất định phải nằm lòng câu chỉ cần làm tốt phận mình. Còn lại không nên suy nghĩ quá nhiều. Chị sống là cho bản thân chị, không phải cho ai nên cũng không cần quá uốn mình để chiều lòng tất cả mọi người đâu ạ. Khi nào mà gặp nói thẳng thì hãy trả lời hoặc tìm cách ứng phó. Còn không thì thôi, nghĩ nhiều làm gì cho mệt thân.

8. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên rất tích cực

Được mẹ chồng thì lại vướng bố nhưng mà em thấy quy luật Mẹ chồng nàng dâu là bình thường, bây giờ còn có cả bố chồng nữa, nhưng em vẫn thấy sợ bố chồng hơn là mẹ chồng

9. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Chuyện nhỏ thôi mà, sống chung thì ít nhiều sẽ có va chạm. Kệ đi. Cái gì không to lắm thì bơ bơ đi mà sống, khéo léo mồm mép tí cho vui cửa vui nhà.

10. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Em cũng không thích bố chồng em. Hôm vừa rồi nhà e làm mâm cơm liên hoan mời 2 bên ông bà liên hoan. Bố chồng em cho 2 thằng cháu ngoại đến. Đến là ngồi vào mâm chén luôn không đợi ai. Thậm chí em còn đang rán nem nốt để bê vào, chồng em vẫn đang chạy lấy các thứ lặt vặt. Bố mẹ em giữ lịch sự đợi mọi ng ngồi vào bàn mới ăn mà ông không có lịch sự tối thiểu. Ăn chẳng nhìn ai. Thậm chí có mỗi việc là ăn lẩu mà vợ chồng em nhiều việc chuẩn bị chưa mở hết cửa ( thì mọi ng đứng dậy mở giúp e là xong ) mà ông chửi vk ck e óc cho lợn ăn, ngu các kiểu. Chửi ngay trước mặt thông gia. Chồng e cũng nóng định cãi lại nhưng e sợ mất hoà khí nên khuyên ck e nhịn. Thế là từ đầu buổi đến cuối buổi ông ăn là ăn, không nói chuyện với ai, ăn xong 3 ông cháu phủi đít ra bàn ngồi ăn hoa quả rồi đi về. E lộn cả ruột, thề k bao giờ mời ông ăn uống j nữa. Hôm sau ông nói em mua đồ lắm, không biết tính toán. Trong khi thừa thì e gói cho mẹ chồng, chị chồng mang về chứ đi đâu mà ông keo kiệt. Có mỗi hoa quả bố mẹ e cầm về vì em gái e thích ăn táo. Hay ông sợ em cho hết nhà em ?

11. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

lộn ruột nhỉ. Là phận dâu ở xứ An Nam như con hầu, con ở nhặt miễn phí về nhà, đến đứa em họ 8 đời nhà chồng cũng có quyền soi mói, còn con rể đến nhà vợ thì đc cả nhà vợ lấy lòng.
    Bao jo mới hết cái tư tưởng này có cái xứ An Nam?

12. tra.xanh

Đến mức vô duyên ấy thì chịu rồi. Bố chồng em thì kiểu hay nói nhiều thôi, kiểu cũng coi mình như con cái trong nhà, nhưng nhiều lúc ông nói thẳng quá mình đâm ra khó chịu. Mà mình nghiệm ra 1 điều không bao giờ để 2 bên thông gia ngồi với nhau, vì gượng gạo vô cùng. 2 bố cứ trái ngược nhau ý, khó nói chuyện. Ai cũng muốn thể hiện sự hiểu biết của mình.

13. tra.xanh

Thôi kệ nó đi mn ạ, nó soi mình cũng chả để làm gì. Mình cứ sống tốt việc của mình chả cần sợ ai. Tất nhiên đi làm dâu xác định là hầu hạ bên nhà nội rồi. Tớ đây bầu bí mà trưa với tối nào cũng cơm nước cho nhà chồng đây. Dù mệt cũng ko dám nói là con mệt, vẫn cố mò dậy nấu cho xong để lên nhà nghỉ sớm. Có khi bố mẹ mình cũng chưa bao giờ được ăn bữa cơm mình nấu ý. Hic, nghĩ lại thương bố mẹ đẻ vô cùng. Mình mà cứ về nhà ngoại mẹ đẻ lại mua đồ nấu ăn cho, tẩm bổ cho ăn cái này cái kia.

hatran2016 thích bài này.
  14. trinhhuong114

trinhhuong114 Thành viên tập sự

15. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Hihi nhưng kể ch này ra chắc mọi ng nói e là cái loại tham tiền k liêm sỉ mất :p. Hôm trước ck e đc cơ quan cho đi Phú Quốc. Bố ck e hỏi e mày có đi cùng k ? Em bảo con không, tiền đâu mà đi, nó bắt đóng 5 triệu. Thế là ông giở ví rút luôn 5 triệu bảo tao cho, mang mà đóng đi. Chứ ck đi vk k được đi rồi mà tủi thân. Đầu tiên e cũng định dỗi vụ htrc k nhận nhưng ck e đã nhanh tay con xin rồi. Tối về ck bảo thôi thỉnh thoảng tính bố hơi vô duyên tý nhưng cũng tốt tính mà. Về kể với bố mẹ e thì bố e bảo thôi chắc htrc ông ấy cư xử k khéo. Ông ấy cho mày như thế chứng tỏ ông cũng thương mày. Chứ ng ngoài ai ng ta thừa tiền mà cho

yeuthuong76 thích bài này.
  16. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Cộng trừ nhân chia trên trung bình là được , ông không để bụng , miệng bô lô ba loa vậy thôi , mình là phận con hẹp hòi làm chi :)

17. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Bố chồng m mất từ lúc chồng còn nhỏ nên chả có cơ hội, nghe mẹ chồng kể thì tính của bố chồng m rất dễ chịu, rất chiều mẹ chồng nên chắc cũng k ghê gớm đâu, mẹ chồng m suốt ngày chê ck mình với anh chồng là k bít chiều vợ

yeuthuong76 thích bài này.