Tâm sự Nhớ Về Bố Mẹ Và Làm Ngày Những Việc Này Đê Họ Được Hạnh Phúc

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Aibnc, 10/6/2017.

1. Aibnc

Aibnc Thành viên chính thức

Cuộc sống hiện đại ngày càng bận rộn, thời đại công nghệ cuộc sống mưu sinh khiến cuộc sống gia đình đủ thứ lo toan và có nhiều người đã quên mất trách nhiệm của mình với đấng sinh thành và đến khi họ mãi mãi ra đi thì những gì muốn làm muốn đền đáp thì đã quá muộn. Với bạn tôi không biết bạn đã làm được gì những ở bài viết này tôi chỉ muốn nhắc lại cho các bạn nhớ rằng cha mẹ đang rất nhớ các bạn và hãy làm ngay những việc sau đây cho họ để họ cảm thấy được yêu thương và hạnh phúc vì có được một đứa con có hiếu...

Thầy Thích Phước Tiến từng nói Đức Phật dạy rằng trong tứ trọng ân của Đạo Phật, ân Cha Mẹ là một trong những ân quan trọng nhất mà ai trong chúng ta dù có là Phật tử hay không cũng phải báo đáp kể cả Đức Phật.

Vì không có Cha Mẹ thì không có sự tồn tại của chúng ta ngày hôm nay Lý thuyết là như vậy, nhưng không phải ai cũng biết cách để thể hiện lòng biết ơn của mình.

Sau đây là những cách đơn giản mà thiết thực nhất mà ai trong chúng ta cũng có thể áp dụng để mang đến hạnh phúc, niềm vui cho các đấng sanh thành ra mình. Đừng để khi đến một ngày bạn muốn làm cũng không được vì cuộc đời này ngắn lắm.

Làm thế nào để báo hiếu cha mẹ một cách thiết thực nhất?
    1.Tập nói yêu thương Cha Mẹ mỗi ngày.

Vì sao chúng ta có thể nói yêu thương bạn trai/ bạn gái của mình mỗi ngày mà người mang nặng đẻ đau, nuôi nấng mình trưởng thành lại không được nghe những từ hạnh phúc đấy, như vậy có gì đó bất công lắm phải không?

Bước đầu tiên để thể hiện tình cảm qua lời nói “con yêu Mẹ, con thương Ba “có thể rất khó mở lời, nhưng bạn có biết Cha Mẹ sẽ hạnh phúc dường nào khi nghe những lời nói đó từ chính những người con của mình không.

Hãy tập nói các bạn nhé, không có gì là ngượng ngùng khi bày tỏ yêu thương và mang niềm vui đến cho Cha Mẹ mình cả.

Nói yêu cha mẹ

2. Dành thời gian trò chuyện, hỏi thăm Cha Mẹ
    Càng có tuổi, nhu cầu được quan tâm, trò chuyện của Cha Mẹ càng cao. Đó là tâm lý bình thường của tuổi về già.

Bạn hãy thăm hỏi những câu đơn giản như “Hôm nay Cha/Mẹ ăn món gì? có ngon miệng không? hay Cha/Mẹ ngủ ngon không? Cha/Mẹ có thấy đau nhức ở đâu không?

Cha mẹ luông nghĩ về con cái

Bạn không chỉ hỏi xong để đấy mà hãy tìm cách giúp họ có được sức khỏe tốt nhất

>> Xem ngay các loại thuốc bổ xương khớp tốt nhất của Mỹ giúp bạn báo hiếu một cách đơn giản mà thiết thực nhất.

“Có rất nhiều thứ để quan tâm và khuyến khích Cha Mẹ nói ra những suy nghĩ trong lòng cũng như giúp Cha Mẹ cảm nhận tình yêu thương của bạn.

Đừng viện lý do bận bịu với công việc xã hội mà quên đi ngày xưa chính Cha Mẹ cũng vừa làm vừa chăm sóc bạn thật tốt. Vì vậy, hãy yêu thương và có mặt bên Cha Mẹ thật nhiều các bạn nhé.

3. Bày tỏ lòng biết ơn Cha Mẹ trong ngày sinh nhật của bạn
    Đây là điều hiển nhiên phải làm nhưng rất ít người quan tâm đến. Tuy không nói ra, nhưng bạn có biết rằng khi mang thai 10 tháng Mẹ bạn phải hy sinh rất nhiều thứ để mang đến cho bạn sức khỏe tốt nhất.

Còn Cha thì làm việc chăm chỉ và luôn túc trực bên Mẹ để đảm bảo kinh tế cũng như mọi thứ mà Mẹ cần cho đứa con sắp chào đời của mẹ.

Ân tình sâu nặng biết sao mà trả hết, cho nên để tri ân cho khoảng thời gian Cha Mẹ yêu thương, nuôi nấng và đặc biệt là Mẹ đã trải qua cơn đau thập tử nhất sinh để bạn có mặt trong cuộc sống này, hãy ôm Mẹ và Cha trong ngày sinh nhật của bạn và nói bằng cả tấm lòng rằng bạn biết ơn và hạnh phúc biết bao khi có Cha Mẹ các bạn nhé.

4. Kiên nhẫn, ôn hòa với Cha Mẹ.
    Người trẻ thường phàn nàn Cha mẹ hay cằn nhằn, cứ nói mãi một câu chuyện.

Vậy bạn có bao giờ nghĩ rằng, nếu bạn không thương và lo lắng cho một người, bạn có cần quan tâm và nói đến họ không?

Cha Mẹ cũng như thế, vì quá yêu thương nên hay nhắc nhở, la rầy. Thay vì khó chịu, bạn nên cảm thấy may mắn, vì dù lớn đến đâu thì khi về nhà bạn vẫn rất bé bỏng trong lòng Cha Mẹ.

Ôn hòa kiên nhẫn với cha mẹ

Họ luôn muốn làm điểm tựa vững chắc để bảo vệ bạn. Hãy kiên nhẫn, hòa nhã, lắng nghe và học hỏi những kinh nghiệm sống từ cuộc đời Cha Mẹ bạn.

Chắc chắn một điều rằng đến một lúc nào đó bạn sẽ thấy những câu chuyện với Cha Mẹ thật vô giá và ý nghĩa với cuộc sống của bạn.

5. Sống thật tốt để Cha Mẹ không lo lắng cho mình.
    Bạn không cần phải thật giàu có mới có thể báo hiếu Cha Mẹ. Cách báo hiếu tốt nhất là hãy trở thành người có đạo đức, biết yêu thương, tôn trọng mọi người, mọi vật trong cuộc sống này. Hãy để Cha Mẹ tự hào khi trong mắt mọi người bạn luôn là người biết đạo nghĩa, biết kính trên nhường dưới, và luôn biết nổ lực trong cuộc sống này.

Đừng để cha mẹ có cảm giác là người cô đơn

Kết Luận:

Để một việc nào đó trở thành thói quen, bạn phải luôn suy tư và đặt tấm lòng mình vào việc đó. Kể cả việc yêu thương và bày tỏ tình yêu của mình với người thân, đặc biệt là đối với người đã sanh thành và nuôi nấng mình. Xin đừng ngại ngùng mà thực hiện những cách trên vì đến một ngày nào đó, bạn cũng sẽ trở thành Cha/Mẹ, có phải lúc đó bạn rất mong muốn con mình nói yêu thương và quan tâm mình phải không? Xin chúc các bạn cùng gia đình luôn có những giây phút quý giá, an lạc bên nhau.

>>> Người gia thường mắc phải chứng bệnh huyết áp – tim mạch – tai biến. Bạn hãy xem ngay nhóm thuốc bổ tim mạch hiệu quả an toàn tốt nhất của MỸ để dành tặng phụ huynh nhé.

Nguồn: suckhoecongdongvn.net

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Aibnc
    Đang tải...

2. Mẹ My Kún

Mẹ My Kún Thành viên chính thức

Mình luôn tâm niệm phải sống thật tốt để cha mẹ an tâm đó là cách báo hiếu tốt nhất của mình đối với cha mẹ

Aibnc thích bài này.
  3. Aibnc

+ Thêm những điều trên thì càng tốt hơn :)

4. Mẹ My Kún

Mẹ My Kún Thành viên chính thức

Đúng vậy bạn ạ, chỉ duy nhất có điều 1 là mình chưa làm bao giờ. Hic

Aibnc thích bài này.
  5. Aibnc

Cố lên bạn nhé :)

6. phuongphuong36

phuongphuong36 Thành viên tích cực

Cảm ơn cha mẹ vì tất cả

Aibnc thích bài này.
  7. LanHuongtb98

LanHuongtb98 Bắt đầu tích cực

gia đình là tất cả, còn những thức khác có hay không không quan trọng, mình xem người phán xử và thấy n thật là đúng quá đi

Aibnc thích bài này.
  8. mehoatrau0510

mehoatrau0510

Cha Mẹ cũng như thế, vì quá yêu thương nên hay nhắc nhở, la rầy. Thay vì khó chịu, bạn nên cảm thấy may mắn, vì dù lớn đến đâu thì khi về nhà bạn vẫn rất bé bỏng trong lòng Cha Mẹ.

Aibnc thích bài này.
  9. Aibnc

Chuẩn đấy bạn :)

10. Aibnc

Cảm ơn bố mẹ. Nhà 3 chị em mà giờ cả 3 chị em đi làm ăn xa hết 2 chị có gia đình con nhỏ bà ăn rồi đi trông cháu, giờ mình bố ở nhà lủi thủi. Cuộc sống người quê thật là chật vật quá.

11. metonny

metonny Thành viên rất tích cực

Công cha như núi Thái Sơn
    Nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra
    Một lòng thờ mẹ kính cha
    Cho tròn chữ hiếu mới là đạo con

Aibnc thích bài này.
  12. Aibnc

Thương Cha Xuôi Ngược Giữa Dòng Mẹ Yêu Vất Vả Gánh Gồng Nuôi Con. Chúc bạn và bố mẹ bạn thật nhiều sức khỏe.

13. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

MÌnh chưa làm điều 1 ah :(

14. iamprincess2012

iamprincess2012 Thành viên tích cực

bố mẹ là điều tuyệt vời nhất của con :h:

15. chich-bong-xinh

chich-bong-xinh Màn chụp tự bung

Cảm ơn cha mẹ vì tất cả