Có mẹ nào bị apse vú giống mình không, help với

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Vy còi, 1/10/2009.

Tags:
  1. Vy còi

Vy còi Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ,
    Mình sinh em bé được hơn 2 tháng thì bị apse vú. Nó là dạng nặng của tắc tia sữa, do mình cố nặn sữa ở nhà mà không đi khám nên thành ra nặng như thế. Ở ti có một mảng sữa lớn phía bên trên đóng cứng lại k thể nào nặn ra được, và có một mảng đỏ hồng như bị bỏng. Vào bệnh viện được tiêm kháng sinh, chỗ đỏ đó mọng lại như mủ, rồi bác sĩ trích ra khi chỗ đó bị vỡ. Bây giờ vết trích để lại một hố sâu lắm, hôm nào cũng phải sát trùng thay băng. Bác sĩ bảo phải hơn 1 tháng cái hố đó mới đầy thịt lên được. :(. Bây giờ mới được 4 ngày sau khi mình được bác sĩ trích.
    Vấn đề của mình là bên cạnh chỗ đã được trích, mảng sữa cứng kia vẫn còn và còn một chỗ làm mủ khác nữa, nhỏ thôi, bác sĩ bảo chỗ đó sẽ vỡ ra như cái nhọt bình thường, không phải lo lắng gì cả, cũng không phải trích nữa vì nó bé. Các chỗ cứng còn lại thì không đau nữa, nhưng mình không biết làm thế nào để nó tan đi hoặc mềm ra :(
    Có mẹ nào có kinh nghiệm hoặc biết cách chữa mách mình với. Hu hu... Làm sau để chỗ đó mềm ra, và chỗ sắp thành nhọt kia sẽ tan biến đi :((
    Không biết có thuốc đông y nào chữa được áp se nặng như mình không.
    Các mẹ cẩn thận kẻo bị như mình nhé
    Help help help.......

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Vy còi
    Đang tải...

2. Vy còi

Mình đã phải uống thuốc tiêu sữa cho hết sữa, nếu không thì đau lắm, mà chỗ làm mủ ngay ở gần đâu ti nên k vắt sữa ra được. Em bé mới có hơn 2 tháng, đang bú mẹ mà lại bị ăn sữa ngoài nên ăn rất kém. Mình thương em bé lắm. Tháng vừa rồi nó lên có 4 lạng thui à :(

3. Bảo Chi

Bảo Chi Thành viên chính thức

Nghe mẹ nó tả kinh khủng quá, nghe ma thương cả mẹ cả con. Nhà mình cũng gần nhà mẹ nó đấy. Bữa trước mình bị tắc sữa là phải gọi ngay cho chị Trinh chữa theo kiểu đông y gia truyền, xoa bóp, mình search trên Webtretho từ hồi đẻ đứa đầu đấy, chị ý chữa tắc sữa thấy khá hiệu nghiệm mà sau đấy sữa có vẻ dồi dào hơn. Cái trò tắc tia sữa không để lâu được đâu các mẹ ơi.

4. tomhum09

tomhum09 Thành viên sắp chính thức

tắc tia sữa

các mẹ thân mến
    Mình bị tắc tia sữa liên tục phải đi nặn mủ 1 lần, con mới được 2 tháng mình đã phải uống kháng sinh rồi ko khỏi nên đi nặn mủ, nặn mủ xong lại phải 1 đợt kháng sinh nữa nên ăn uống kém hẳn, sữa cũng ko tốt tí nào, đó là lần tắc sữa thứ 3 của mình (2 lần đầu xoa bóp nhẹ nên tan). Lần thứ 4 mình cũng vào viện phụ sản lúc con được qua 3 tháng lại thấy bác sỹ kê kháng sinh uống mình thương con quá ko uống kháng sinh tìm đến anh bạn làm ở bệnh viện Đông y Nam Á xin châm cứu. Quả là hiệu nghiệm mà sữa thông thoải mái, bác sỹ ở đó rất tận tình. do cơ địa của mình đẻ xong háo nước nên dễ tắc một số mạch trong đó có tia sữa,về sau mình cũng bị lại 2 lần nữa nhưng mình ko có ai trông cháu cho nên bà ngoại bày cho mua cao tan dán và nhờ chồng mát xa nhẹ, vì đàn ông tay khỏe xoa được mạnh nhưng nhờ có cao tan nên cũng ko đau mấy, chỉ 1 đến 2 hôm là khỏi. có mẹ nào bị tắc tia thì nên làm cách đó hiệu quả lắm còn nếu có người trông cháu thì lên bệnh viện Nam á ngay đầu phố Hòe Nhai châm cứu tốt lắm các mẹ ạ. À mình cũng gọi chị Trinh đến xoa bóp nhưng ko hiệu quả lại làm nóng chỗ tắc đông cục lại bưng mủ thêm. mà chị ấy làm đắt lắm 1 lần/150 nghìn mà phải làm đến gần 1 tuần. các mẹ nếu nhẹ cố hút hết ra, nếu đông cục cứ dán cao tan còn đến lúc thấy cục to thì đi châm cứu ngay đừng để mẩn đỏ thì chị Trinh hay châm cứu cũng ko tan được lại phải chích mủ thì khổ sở lắm. nếu bạn nào cần thông tin về bệnh viện Nam á ở Hòe Nhai cứ nhắn cho mình

5. TranThanhNga

TranThanhNga Thành viên nổi tiếng

Trời ơi thương mẹ và bé VY còi quá, mình thì chẳng có kinh nghiệm gì về việc sữa này cả. Mẹ nó cố gắng nghỉ ngơi, giữ sức chăm bé đừng lo lắng nhiều quá. Mình thấy mẹ Tomhum09 có nhiều kinh nghiện đấy.

6. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Mấy tuầntrước mình cũng bị tắc tia sữa. Ko biết có phải do mấy hôm đó bé tiêm phòng xong thì sốt, bú kém nên sữa ko hết, mình lại ko vắt kiệt đi nữa nên ngực rắn câng lại thành một cục nóng và rất đau. Mình được các chị ở cơ quan bày cho bài thuốc: vảy tê tê và thông thảo. Thế là chạy ngay ra hiệu thuốc bắc mua 50g vây tê tê (loại đã sao vàng rồi ấy) và một nắm thông thảo, về sắc kỹ lấy nước uống, kết hợp chườm nước nóng, lấy lược thưa chải xuôi xuống. Uống 1 ngày đã đỡ đau rồi và 3 ngày thì hết hẳn cái cục rắn câng ấy. Mình thấy vảy tê tê hiệu nghiệm lắm đấy, các mẹ thử xem.

7. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Mình từng bị tắc tia sữa sưng vù lên đau đớn như đeo 2 tảng đá k ăn ngủ đc,chỉ khóc..đi chiếu đèn hồng ngoại và mát xa nặn sữa tại bv Việt -pháp đúng 1h mất 22$(cách đây 4 năm) hết luôn trông thấy đúng 1 ngày sau khi mát xa hết hẳn,chả uống thuốc j cả.

8. GirlThich

GirlThich lilosa.com

nghe mẹ nó kể mà sợ và thương mẹ nó quá, nhưng nhờ mẹ nó mà mình có một bài học kinh nghiệm cho lần sinh sắp tới đấy.

9. Vy còi

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ. Mình phải trích tất cả 2 lần liền, mỗi lần một bác sĩ. Bây giờ vết thương lành hết rồi, nhưng vẫn còn một cục cứng, chẳng đau gì cả. Bs ở viện C bảo mình là đó là bị viêm, hết viêm nó sẽ tan. Mình đang chờ nó tan đây. Bs bảo mấy cái vụ này nguy hiểm lắm, không cẩn thận ung thư như chơi đấy các mẹ ạ.
    Bé nhà mình giờ uống sữa ngoài hoàn toàn rồi. Bé lên cân cũng không tốt lắm. :(. Mỗi lần uống sữa được khoảng 120-140ml, nhưng 4 tiếng bé mới ăn một lần cơ các mẹ ạ.

10. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Bạn thử làm theo cách sau để xem có hiệu quả với trường hợp của bạn không nhé.
    Vì mình thấy cũng tuỳ trường hợp thôi. (Trước đây, mình cũng đã từng hay bị lắm. Nhưng chữa nhiều cách quá cuối cùng cũng chẳng biết là cách nào để đỡ với mình nữa).
    Nếu vết chích của bạn đã lành hẳn thì bạn làm như sau:
    Dùng 1 lòng đỏ trứng Gà đánh tan cùng một ít vôi sống (làm nhanh tay). Sau đó, bôi trực tiếp (buổi tối) vào chỗ cục rắn đó tới sáng bóc ra hoặc nó sẽ tự bong ra.
    Cách này, bà chị họ mình bị áp se tới viện họ bắt chích ra mà bà ấy sợ không chịu đi. Ở nhà làm cách này mà cục đó tan rồi bà ấy mátsa và bóp ra một đống dịch mủ đấy. Nhắc tới vẫn thấy sợ.
    Mọi người rút KN đừng để tình trạng tắc sữa quá lâu. Mà sau này sẽ ảnh hưởng đó nhé.
    Mới thì có thể dùng mẹo còn thấy không ổn là phải tới BS chuyên khoa luôn nhé. (Không là bị viêm giãn tuyến sữa - ngày trước cũng vì chưa có KN khi sinh đứa đầu mà giờ cứ 6 tháng phải đi kiểm tra định kỳ hoặc đau bất chợt là khám và lại táng thuốc đó).
    Chúc bạn mau sớm hết để có nhiều tg chăm bé yêu.

11. mebezin

mebezin Bắt đầu tích cực

Xin đóng góp 1 mẹo nhỏ, rất dễ và rẻ nhé. Khi mơi bắt đầu căng sữa minh đã lấy rươu gấc xoa va hết ngay.
    Hạt gấc co vao lo vi sóng sấy khô, sau đó tấn nhỏ ngâm với rượu. Mẹ nao muốn công dụng cao thi ngâm đặc.

12. Letrananhdao

Letrananhdao Thành viên tập sự

13. Letrananhdao

Letrananhdao Thành viên tập sự

Chị Vy ơi. Chị trích áp xe xong đặt ống dẫn lưu hay đặt gạc ạ? Giờ các chỗ chai cứng đã tan hết chưa ạ?.

14. memyduyen

memyduyen Thành viên tích cực

đúng rồi mn ạ.mình cũng bị nhưng kg mưng mủ phải vào viện k khám vì sợ ung thư vú nhưng họ bảo bị áp xe kê cho mình cả đống thuốc nhưng mình kg mua mà gọi điện cho bác vì bác làm BS thì bác bảo đừng uống thuốc mà về ngâm hạt gấc mới riệu rồi xoa bóp vào ngực sẽ hễt.mình về làm như bác bảo đúng 3ngày là tan hết áp xe luôn

Sửa lần cuối: 16/6/2017
  15. mehancoi93

mehancoi93 Thành viên nổi tiếng

E cũng đang bị viêm cục ở quầng thâm xung quanh vú đau lắm lăn nước nóng mà chưa tan hết, uống ks 1 tuần rồi chưa đỡ, các mẹ cho e xin thêm kinh nghiệm với ạ

16. memyduyen

memyduyen Thành viên tích cực

Tích cực xao hạt gấc vào là khỏi vừa an toàn cho mẹ và bé lại tiết kiệm nhưng phải kiên trì xao tiên tục

17. mehancoi93

mehancoi93 Thành viên nổi tiếng

Mn ơi chỉ cho e cách sao hạt gấc với ạ

18. vietbee01

vietbee01 Thành viên tích cực

Tình trạng thế nào rồi em

19. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

áp se vú thì đau lắm :(

20. mrbin2017

mrbin2017 Thành viên mới

các mẹ bị tắc tia uống bồ công anh hoặc đinh lăng nhanh tan lắm, mình thì hợp với lá đinh lăng hơn (uống bồ công anh mình bị sữa trong); kết hợp hút cạn sữa thường xuyên, tăm nóng. thấy rất hiệu quả