Tranh luận: Chi Phí Gia Đình Hàng Tháng Của Các Mẹ Là Bao Nhiêu?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi duongmai, 27/6/2017.

By duongmai on 27/6/2017 lúc 4:43 PM
  1. duongmai

duongmai Em là con gái các bác ạ..

Chào các mẹ,
    Vợ chồng em hàng tháng tổng thu nhập khoảng 25 triệu mà mỗi tháng chỉ để được tầm 6-8 triệu.
    Nhà em có 3 mẹ con, 2 vợ chồng em và mẹ chồng nữa. Em không hiểu em tiêu gì mà tháng hết nhiều tiền như vậy.
    - Tiền mẹ chồng em đi chợ hàng tháng, 2 vợ chồng e ăn cơm nhà bữa trưa và tối : 7tr
    - Tiền điện nước, mạng, cáp 2 triệu . Đấy là tính trung bình vì có tháng mùa hè nhà e hết tầm 1tr5 tới 1tr7 tiền điện rồi, mùa k dùng điều hòa thì rẻ nhất là 800k
    - Biếu mẹ chồng và bô mẹ đẻ: 2 triệu
    - Tiền xăng xe 2 vợ chồng 1 triệu. Nhà e đi làm xa, toàn cách nhà 20km
    - Tiền ăn sáng, tiêu vặt, điện thoại 2 vợ chồng: 3 triệu
    - Đối nội, đối ngoại: cái này thì tùy từng tháng vì có tháng nhiều đám cưới, gái đẻ, ma chay các thứ cũng hết tới 3-4 triệu đấy ạ. có tháng chỉ hết tầm 500k, e cứ tính trung bình là 2 triệu.

Chi tiêu như thế này mà chuẩn bị có con nữa thì không biết là sẽ thế nào, nhà các mẹ chi phí hàngthangs hết bao nhiêu ạ, các mẹ tư vấn giúp e với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi duongmai
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi duongmai, 27/6/2017.

1. support6
      support6
      Tùy vào mức thu nhập mà cân đối chi tiêu mn ạ, trước nhà m thu nhập 2 vk ck tháng có 10 triệu thì chỉ chắt bóp tiêu tối đa là 6 triệu thôi, còn lại để tiết kiệm phòng thân. Nhà bạn chưa có con cái cũng nên tiết kiệm một chút sau này có con rồi tốn kém lắm
      duongmai thích bài này.
    2. dautuongsach
      dautuongsach
      Nhà mình 2 vợ chồng có tháng chỉ tầm 3 triệu. có nhiều tiêu nhhieeuf có ít tiêu ít
    3. thanhbinh89nd
      thanhbinh89nd
      Tuỳ từng tháng có tháng nhiều coa tháng ít nhưng trung bình 1 tháng nhà em gồm 3 người lớn, 2 bé cũng rơi vào khoảng 25-30M/tháng. Mỗi tháng còn dư 5M bỏ lợn. Hic
      duongmai thích bài này.
    4. dautuongsach
      dautuongsach
      nhà mn thu nhập khá quá, nhà e ở quê chả tốn gì mấy, toàn tiêu vớ vẩn với tiền học của bọn trẻ con mới tốn thôi, hai vợ chồng làm tháng đc có 6-7 triệu mà sống trên hnoi chắc chết quá
      duongmai thích bài này.
    5. Ha An 0210
      Ha An 0210
      nhà mình 2vc 1 con nhỏ, tháng hết tầm 15tr
      duongmaidautuongsach thích.
    6. dautuongsach
      dautuongsach
      Nhà các mẹ chi tiêu làm e chóng hết cả mặt, hichic, nhà e thu nhập chcacw chỉ bằng tiền các mẹ thuê nhà quá
    7. halinh00
      halinh00
      Nhà em hai vợ chồng, hai con nhỏ, ở chung vs bố mẹ ko phải thuê nhà, tháng hết khoảng 30-40tr
      duongmai thích bài này.
    8. innguyen
      innguyen
      mẹ này tiêu phung phí quá, nhà mình cũng có 2 con nhỏ nhưng cũng pải lựa cái gì cần thiết mới mua chứ k thể vung tay được
    9. halinh00
      halinh00
      Mn nói thế cũng ko hẳn, tớ cảm thấy mức như thế vs nhà tớ là vừa đủ, cũng chẳng mua sắm được gì thêm, mà toàn khoản cần phải chi thôi.
    10. Lechi888
      Lechi888
      Ôi zao, có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu it. Đơn cử 2 mẹ cùng phải book vé vào HCM, mẹ đặt vé hạng phổ thông, mẹ hạng thương gia thì nó phải khác. Người ăn sáng ở nhà, người làm bát phở sáng nó khác.Làm gì có barem nào chung. Nói chung cứ Liệu cơm gắp mắm là chuẩn nhất!
      duongmaihalinh00 thích.
    11. hippo268
      hippo268
      Nhà e có 2vc. Tiền nhà k mất, điện nc tầm 350k 1 tháng. Mạng cũng k mất. Ăn tối ở nhà. Trưa ăn ở cty. Sáng ăn ngoài nhưng toàn ăn bánh mì hoặc xôi vì cũng chẳng bao giờ có đủ time mà ngồi ăn bát phở. ( toàn dậy muộn ạ).
      Thực phẩm, gạo thịt toàn ông bà nội ngoại gửi cho.
      2 vc cũng thuộc dạng lười đi chơi. K đi xem phim cafe nhậu nhẹt gì.
      Thế mà mỗi tháng cũng 7-9tr.
      Tháng nào thắt chặt lắm cũng suýt 7tr.
      Giờ cái gì cũng đắt đỏ mà. Tiền chẳng làm ra mấy.
      duongmai thích bài này.
    12. hathuy1006214
      hathuy1006214
      Kiểu có nhiều tiêu nhiều có ít tiêu ít. Nhưng tiêu thì lại kiếm được. Mỗi tháng 6-8 triệu tiết kiệm so với mặt bằng cũng là nhiều rồi.
      duongmai thích bài này.
    13. hungphatjsc
      hungphatjsc
      Nhà e chả thấy tiết kiệm được đồng nào, đến đâu hết veo đến đấy mà 2vc son, chuẩn bị sinh bé
      duongmai thích bài này.
    14. TubepThien
      TubepThien
      Nói chung là có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít thôi. Nhưng nên học cách tiết kiệm mn ạ.
      duongmai thích bài này.
    15. choicungtre
      choicungtre
      Cái này cũng tùy gia đình nhá, ngay cái khoản dỗ chạp, đối nội ngoại nhà mn cũng thấy nhiều rồi. Bây giờ m chỉ có xem khoản nào cắt giảm được thì cắt giảm thôi.
      duongmai thích bài này.
    16. Marriott
      Marriott
      Cho em vào đây học hỏi kinh nghiệm cho tiêu từ các mẹ ạ.
      Thanh niên như em mà cũng không giữ được đồng nào cho mình rồi, không biết sau có chồng con thì sao đây
      duongmai thích bài này.
    17. __joker
      __joker
      Kinh nghiệm là mẹ nó phải để tiền ra trước và tiêu sau. CHứ tiêu trước rồi để ra sau thì hơi bị khó ạ.
      duongmai thích bài này.
    18. hoahuongduong90tb
      hoahuongduong90tb
      Em đánh dấu học tập ạ. Các mẹ kiếm đk nhiều tiền quá, nhà em đang phấn đấu mà ko biết bao giờ mí bằng các mẹ
      duongmai thích bài này.
    19. Dscenter
      Dscenter
      Có nhiều tiêu nhiều có ít tiêu ít mn a
      duongmai thích bài này.