Con Em Toàn Mè Nheon Vạ, Vòi Vĩnh Đòi Mua Đồ Chơi, Em Phải Làm Thế Nào Các Mẹ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Lý Lê 85, 3/7/2017.

1. Lý Lê 85

Lý Lê 85 Thành viên tập sự

Hjx hjx em đang đau đầu quá các mẹ. Vợ chồng em ở với ông bà nội, em thì nghiêm khắc với bọn trẻ con nhưng mà bà thì chiều thái quá. Bao lần em góp ý mà không được. Bây giờ chuẩn bị vào lớp 2 mà bé lớn nhà em vẫn quen thói mè nheo, vòi vĩnh mua nọ mua kia, không được thì ăn vạ. Em đau đầu quá vì mỗi lần dạy con thì bà vẫn cứ bênh đích tôn của bà. Không biết phải làm sao các mẹ ạ. Em cũng xin được nói là việc tách ra sống riêng là điều không thể rùiiii :(. Có mẹ nào trong tình trạng tương tự tư vấn cho em với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Lý Lê 85
    Đang tải...

2. support6

support6 Super Moderator Staff Member

Mình nghĩ ông bà nào cũng thương và chiều cháu, nhưng bạn và chồng bạn nên nói chuyện thẳng thắn với bà, các cụ ta có câu: dạy con từ thuở còn thơ, nếu bé mà không uốn nắn lớn lên phải chặt cành đấy ạ

Lý Lê 85 thích bài này.
  3. hhoa1180

hhoa1180 Thành viên tập sự

@support12 : mẹ Lý lê cũng bảo là nói chuyện với mẹ chồng nh lần rồi mà. Các bà là hay chiều cháu mù quáng lắm. Như nhà mình, bố mẹ dạy con ông bà tuy không can thiệp, nhưng đòi gì các cụ cũng chiều, nên lắm lúc cũng crazy lắm!

support6 thích bài này.
  4. support6

support6 Super Moderator Staff Member

M biết, nhưng mình con dâu góp ý nhiều khi các cụ không để ý đâu, nhiều khi phải nhờ chồng ra tay nữa mn ạ, ở nhà mình bình thường các chị cũng hay nói mẹ chồng mình không được chiều cháu, lúc bố mẹ mắng thì k đc bênh cháu nhưng bà k nghe đâu, hôm ấy anh chồng m nói thì bà có vẻ xuôi xuôi, về cơ bản chưa sửa ngay đc nhưng cứ nhắc bà thường xuyên để bà hình thành thói quen.

Gió mới thích bài này.
  5. Gió mới

Gió mới Thành viên tập sự

Ông bà nào cũng yêu và chiều cháu vậy thôi. Mà bọn trẻ thì tinh lắm, biết ai chiều là vòi vĩnh ngay. Mình nghĩ quan trọng nhất là dạy con nhận ra nhiều thứ con đòi là k hợp lý, lãng phí tiền của bố mẹ. Với tiền đó con có thể lựa chọn đồ khác hoặc làm gì khác tốt hơn. Hic, nhưng khó phết

6. saobang8x

saobang8x Thành viên chính thức

người lớn chiều quá nên trẻ mới có thói quen vòi vĩnh, mè nheo theo ý mình ko được là khóc ầm lên. Đúng là sống cùng bố mẹ ck nên nhiều khi muốn dạy bảo con theo ý mình cũng ko được thoải mái. Chung hoàn cảnh với bạn, được cái ck mình mà can thiệp là ông bà ko nói gì nữa

Lý Lê 85Gió mới thích.
  7. MeBaoLan

MeBaoLan Thành viên rất tích cực

Minh thì ông bà chiều cháu xót cháu, mỗi lúc mình quát mắng mà bà xen minh càng điên tiết tẩn con 1 trận đau luôn, cứ vai lần như thê bà sợ ko dám ho he ji luon

8. meomayman

meomayman Thành viên mới

tư tưởng ngày xưa thì khó thay đổi lắm, giờ thì chị cố nói kiểu mưa dầm thấm lâu í, cứ nói cứ nói cho đến khi được thì thôi

Gió mới thích bài này.
  9. Gió mới

Mẹ chồng lớn tuổi, khó thay đổi suy nghĩ lắm. Nhiều khi dạy con mà căng thẳng với mẹ e cũng k muốn. E thì vẫn muốn gọi riêng dạy con cho hiểu, có lúc đc , có lúc con cũng k nghe, đang tìm xem có chỗ nào phù hợp dạy con các vấn đề tâm lý hay nhận thức k để hỗ trợ :»

10. nguoimetuyetvoi

nguoimetuyetvoi Thành viên tích cực

Đúng rồi đấy, chứ cứ để con trẻ có ông bà chống lưng là chúng đâm ra ko sợ gì mình cả, sau này lớn người khổ lại là mình thôi, thà giờ mất lòng với ông bà còn hơn

11. dinhngoclam113

dinhngoclam113 Bắt đầu tích cực

Lựa lúc xem ti vi, con có điều này muốn trao đổi thông tin và xin ý kiến của bố mẹ, xong vào đề, xin đặc ân khi con đang bị phạt thì ông bà không được bênh cháu, để rèn vào kỉ luật thưởng thiện phạt ác :D

Gió mới thích bài này.
  12. namtran84

namtran84 Thành viên tập sự

Mình nghĩ con cái thì luôn cần phải được chỉ dạy 1 cách nhẹ nhàng nhưng kiên quyết, để các con biết thế nào là đúng là sai. Nhiều khi trong gia đình ông bà sẽ thường hay chiều cháu nên rất khó khăn cho việc hướng các con theo chuẩn mực. Như mình thì hay cho con tham gia hoạt động và các lớp học kĩ năng cho trẻ em, như thế sẽ giúp con được hiểu biết và có cơ hội giao lưu học hỏi và phát triển toàn diện. Bạn có thể tham khảo thêm xem sao.

Gió mới thích bài này.
  13. hathuy1006214

hathuy1006214 Thành viên đạt chuẩn

Trẻ con bây giờ đứa nào cũng được chiều. Đôi khi rất khéo nịnh, mà người lớn cứ thấy con thấy cháu là lại chiều.

14. Gió mới

Ý kiến này rất hay, e cũng nghĩ bố mẹ khó thay đổi lắm. Mà quan trọng phải dạy con nhận thức vc nào nên, vc nào k nên. Nhưng nhiều khi mình nói con cũng k nghe hoặc mình chưa đủ trình để dẫn giải nên cho con học thêm kỹ năng hoặc tham gia các hđ chung con sẽ học đc nhiều hơn

15. vutrung128797

vutrung128797 Thành viên tập sự

Trẻ con là hình ảnh phản chiếu của người lớn.
    Khi thấy người lớn sẵn sàng đưa quà cho nó khi nó đòi thì vô tình đã phản chiếu vào đầu đứa bé sự đồng ý.
    Trường hợp của bạn là con bạn sẽ làm nũng và vòi vĩnh khi có mặt bà ở đó vì nó biết rằng bà sẽ chiều lòng nó và không ai làm gì được.
    Để giải quyết trường hợp này bạn cần:
    - Nói chuyện với bà: "Con biết bà rất thương cháu và bà luôn cho quà mỗi khi cháu đòi. Nhưng như thế vô tình làm cháu vòi vĩnh. Con muốn bà chỉ cho cháu quà khi cháu ngoan và đạt được thành tích gì đó. Như thế cháu bà sẽ cố gắng ngoan hơn để được bà cho nhiều quà".
    - Khi giải quyết thỏa thuận được với bà rồi, bạn cần nói chuyện nghiêm túc với cháu và giải thích cho cháu hiểu: "Ông bà cha mẹ chỉ mua quà cho con khi nào con ngoan và đạt thành tích tốt trong học tập". Đương nhiên cháu sẽ phản ứng như trước là lăn ra ăn vạ, nhưng bạn cứ kệ nó, nó sẽ liếc mắt nhìn bà, nhưng bà cũng không chiều nó nữa, vài lần như thế nó sẽ tự hiểu và điều chỉnh.
    Chúc bạn thành công!

16. metonny

metonny Thành viên rất tích cực

Y xì đúc nhà mình. Trước mình ko ở cùng ông bà mà chỉ về chơi với ông bà 2 ngày cuối tuần. Lúc đấy ông bà chiều kinh khủng, mình góp ý thì ông bà bảo "cả tuần có mỗi cuối tuần về với ông bà thì kệ cho ông bà chiều nó chứ" (thôi, cũng ko nói nữa vì dù sao thì con mình nó cũng hiểu là nó ko đc mè nheo mẹ)
    Giờ mình về ở hẳn cùng ông bà, góp ý thì ông bảo "Ông chỉ yêu nó thôi chứ ko chiều, bà chiều nó lắm" còn bà thì bảo "Bà ko chiều, có ông là hay chiều" - Híc ... nói xong cả nhà cười :))
    May quá, đợt này bọn nó đi học, đi về đến nhà xong thì tắm gội ăn cơm xong mình tống 2 đứa và phòng và dạy học cho bọn nó các kiểu. Đồng thời mình cũng bảo chồng mình góp ý với ông bà.
    Về cơ bản mình nghĩ, ông bà cũng là thương yêu cháu quá mà lại sợ quát hay phạt nó thì bọn nó "ghét- ko yêu" nên cứ cung phụng thành ra trẻ con nó thế. Mình nên nói chuyện với con để nó hiểu và bảo chồng tác dộng ông bà thôi
    Chúc cả nhà vui !!

17. DHA1711

DHA1711 Thành viên mới

Cho vào phòng tẩn cho vài lần là nó tởn ngay. Mất lòng bố mẹ 1 vài lần nhưng để thằng con nó nhớ là láo là phải phạt. Ngoài ra bạn cũng phải ngồi bảo hồng bạn nói chuyện qua với bố mẹ chồng trước.

18. Vũ nguyễn mai trang

Vũ nguyễn mai trang Thành viên tập sự

:eek::eek::eek: ơ em tưởng trẻ con không được đánh chứ ạ?

19. DHA1711

DHA1711 Thành viên mới

Đấy là quan điểm của chồng em. Chứ riêng em thì con mỗi đứa một tính. Em ko bao giờ khuyến khích đánh con. Nhiều khi là phải nhẹ nhàng khuyên bảo giải thích, mưa dầm thấm lâu với một số bé bướng. Vả lại bọn trẻ khôn lắm. Nó biết ở với ai chiều chuông là cư xử khác ngay. Cái này cũng phải nc với bme chồng. Trên quan điểm nhờ ông bà giúp con mà đừng chiều cháu quá.

Lý Lê 85 thích bài này.
  20. Hồng hạnh-neu

Hồng hạnh-neu Thành viên tập sự

Đứa lớn nhà em cũng thế, nghịch thôi rồi, mè nheo thì cũng các kiểu. Áp dụng đủ các biện pháp mềm có cứng có phân tích có mà vẫn không ăn thua đây. Tiền mừng tuổi thì giữ khư khư, ích kỷ lắm, đồ chơi thì suốt ngày đòi mua... Chẳng biết có phải bắt đầu vào tuổi ẩm ương không nữa. Trước em đang định cho thằng bé đi học lớp kỹ năng sống nhưng hè rồi chưa làm được. Nhưng may em vừa đăng ký buổi học giáo dục trẻ em cách dùng tiền sáng mai tổ chức ở ĐH kinh tế- ĐH Quốc gia. Mẹ nào quan tâm thì tham dự xem sao.