Kinh nghiệm: Có Thể Dùng Omo Giặt Đồ Sơ Sinh Không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi nguyen_ngoc81, 28/7/2017.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. nguyen_ngoc81

nguyen_ngoc81 Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ,
    Em sắp sinh bé đầu lòng, đồ đạc đã chuẩn bị đầy đủ, chỉ còn thiếu mấy thứ như nước giặt, bình sữa. Bình sữa thì tính mua Pigeon của Nhật, còn nước giặt thì đang nghĩ tới việc dùng chung Omo với bố mẹ. Em đọc báo thấy họ bảo, vẫn dùng nước giặt người lớn cho trẻ sơ sinh được, nhưng phải pha loãng ra chút. Đọc trên diễn đàn thì các mẹ toàn dùng nước giặt riêng thôi. Mà nước giặt riêng của trẻ sơ sinh tương đối đắt, giặt lại ko sạch hết vết bẩn (nhiều mẹ feedback như vậy).
    Mn cho em xin ý kiến với. Em dự sinh vào giữa tháng tới ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyen_ngoc81
    Đang tải...

2. thuytien8x

thuytien8x Thành viên chính thức

Theo mình nghĩ giặt đồ cho bé nên dùng xà phòng riêng, có 2 loại bột và nước tùy các mẹ chọn.
    Nhà mình hay dùng nước giặt của Nhật cho con nhưng từ khi con 2 tuổi thì dùng chung với bố mẹ rồi.

3. bongxinh1210

bongxinh1210 Bắt đầu tích cực

Bạn có thể thử nhé: giặt 1-2 chiếc áo của bé với xà phòng bình thường nhưng cần pha loãng xà phòng, quần áo được giũ lại nhiều lần với nước sạch và phơi dưới ánh nắng mặt trời là tốt nhất.
    - Nếu làn da của bé vẫn khỏe mạnh khi mặc những chiếc áo này, bạn có thể dùng xà phòng bình thường giặt quần áo cho con.
    - Nếu làn da của bé có dấu hiệu bị kích ứng (nổi những nốt đỏ) hoặc bị ngứa ngáy, khó chịu, có thể chuyển sang dùng xà phòng dành riêng cho đồ sơ sinh, cho đến khi bé được khoảng 1 tuổi.

4. thuytien8x

thử trên con của mình thì mình nghĩ không phải là cách hay, mình ngứa ngáy đã khó chịu rồi huống chi con nhỏ. Nhỡ bị gì tới da thì sao, tốt nhất là mua hẳn nước xả vải với nước giặt riêng cho con.

5. bongxinh1210

bongxinh1210 Bắt đầu tích cực

nhưng mà như mẹ thớt kêu sợ đắt với không sạch được quần áo cho con nên mình mới bày cách vậy

6. thuytien8x

trẻ con trông vậy chứ dùng hết mấy đâu, mình mua chai nước giặt xả quần áo Dr Spock của Mã lai, 2 lít hết 189k mà dùng cũng thích, bọt đủ sạch mà loại đó tốt cho da bé

7. heoxinh_mommy

heoxinh_mommy Bắt đầu tích cực

Ôi mẹ nó ơi, em dùng xà phòng omo toàn bị ngứa và rát tay nếu ko có găng, mà mình chỉ dùng 1-2 phút thôi đấy nhé. Thế mới biết xà phòng giặt của người lớn hại da thế nào. Da trẻ sơ sinh vô cùng nhạy cảm nên phải dùng xà phòng có độ xút thấp.

8. anhh45

anhh45 Thành viên chính thức

Ôi mình ở quê mấy ông bà toàn giặt với xà phòng và ngâm comfor như bình thường. Trộm vía bé nhà mình ko sao

9. heoxinh_mommy

trẻ con ko như người lớn, người lớn khó chịu thì còn gãi, còn kêu chứ bé sơ sinh khó chịu thì chỉ biết khóc thôi. Các mẹ đổ cho con quấy nhưng mình thấy nguyên nhân có khi là do quần áo ko thoải mái, tốt nhất là nên dùng loại chuyên giành cho trẻ sơ sinh

Mẹ bé Cá thích bài này.
  10. mecuahana

mecuahana Bắt đầu tích cực

chuẩn đó, em cũng thấy vậy, quan điểm của em là nuôi con tự nhiên, sữa mẹ, tránh tối đa việc thuốc thang, hóa chất, sợ con bị ảnh hưởng sau này lớn lên hoặc là ốm yếu, hoặc là cơ thể kém phát triển

11. heoxinh_mommy

mỗi mẹ có một quan điểm khác nhau, có mẹ thì cho rằng uống sữa ngoại mới tốt, nhưng chung quy con lớn lên khỏe mạnh là được rồi. Em cũng hay tìm mấy mẹo vặt dân gian để chăm con lắm

12. mecuahana

mecuahana Bắt đầu tích cực

Mẹ cho em xin 5k kinh nghiệm nào =)))

13. heoxinh_mommy

Em đợt sinh cháu thì dùng nước giặt xả Dr Spock vì chiết xuất từ quả bồ hòn. Mà quả bồ hòn nó tốt kinh khủng, sau em toàn tìm mua về để rửa bát thôi. 1 thìa canh bồ hòn + giấm+ nước trộn đều rồi đem rửa bát đĩa, vừa sạch, vừa mềm da tay. Mà còn đảm bảo hơn mấy loại hóa chất tẩy rửa nó bám vào bát đũa rồi ngấm vào cơ thể ung thư lúc nào ko hay . Mà 5k rẻ quá em ko bán đâu :vvv cho không mẹ đấy

Mẹ bé Cá thích bài này.
  14. cotich266

cotich266 Thành viên tập sự

tks mẹ heoxinh nhé

15. medaudau139

medaudau139 Bắt đầu nổi tiếng

hii, mình toàn giặt chung xà phòng với bố mẹ, còn ko giặt tay nưa, toàn cho vào máy thôi. trộm vía ko thấy con bị sao, giờ bạn ý gần 3 tuổi rồi. mình thì giặt bằng nc giặt omo thôi, xả thì dùng comfort cho da nhạy cảm ý.

16. Tùng Lãng

Tùng Lãng Thành viên sắp chính thức

đồ của trẻ con thì nên giặt bằng loại riêng mẹ ạ, mấy laoij hóa chất nó ko biểu hiện ra ngoài nhưng nó ngấm vào người lúc nào ko hay đâu. Với em chưa thấy ai mà cho đồ của con vào máy giặt hết

17. tanngoc

tanngoc Thành viên sắp chính thức

mẹ còn mẹo vặt nào không bán cho chị em cái về chăm con nào :h:

18. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

em ko biết thế nào, cũng sắp sinh rồi, đợt rồi giặt cho con cũng giặt bằng nước giặt của thái lan chứ ko mua nước giặt riêng. Mình thấy như ở quê các cụ cũng toàn giặt tay, dùng chung nước giặt với người lớn, chỉ là giặt riêng đồ trẻ em với người lớn thôi. Thực ra nếu có đk mua riêng cho con thì tốt, còn nếu ko thì mình nghĩ cũng ko đến mức quá quan trọng lắm.

19. medaudau139

medaudau139 Bắt đầu nổi tiếng

Có mình đấy bạn. toàn cho vào túi giặt xong rồi máy giặt thôi.

20. rubylinlin

rubylinlin Thành viên chính thức

Chứng tỏ nhiều mẹ vẫn quan niệm sai lầm quá. Em ko nói về chuyện có giặt nước xả riêng cho con hay không, nhưng riêng việc giặt chung đồ của bố mẹ với con là cực kỳ ko nên. Dễ lây bệnh về da cho con lắm. Đợt rồi ở xóm em có thằng bé hơn 1 tuổi bị sùi mào gà, nghĩ sao 1 thằng bé hơn 1 tuổi lại có thể bị được. Sau mới biết bị lây từ bố mẹ mà cũng chỉ vì giặt chung quần áo với con thôi đấy

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.