Cần giúp: Chồng Không Chịu Chia Sẻ Chi Phí Với Vợ. Phải Làm Sao?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi nhatanh04, 27/7/2017.

1. nhatanh04

nhatanh04 Thành viên mới

Cho e hỏi nhà các bác chi phí gia đình sẽ chia thế nào vậy?
    Nhà e thì chia theo quy luật, mọi khoản chi phí cố định như tiền nhà, tiền điện, tiền nước, Internet, tiền ăn... đều do e chi trả, còn các khoản chi phí phát sinh khác như tiền học cho con, tiền đi chơi, tiền đám cưới đám ma,... do chồng e gánh.
    Vậy mà lúc cuối tháng thì lúc nào e cũng hết nhẵn túi, vậy mà chồng e lại vẫn thừa nhiều lắm.
    E có ý kiến và nhờ chồng chia sẻ chi phí, thì chồng lại kêu là đấy là chi phí để chăm sóc gia đình, là vợ phải mang chứ, còn chồng thì lo việc lớn như xây nhà, mua ô tô.
    Vậy mà e thấy ông chồng không hề có kế hoạch tiết kiệm nào cả, toàn tiêu vào mấy thứ đâu đâu đấy.
    Các bác cho e hỏi là cần phải làm gì để chồng chịu chia sẻ chi phí gia đình với vợ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhatanh04
    Đang tải...

2. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

chồng dư là đúng rồi, bạn toàn gánh những khoản không thể bỏ như vậy hết nhiều hơn rất nhiều, Còn chồng ma chay cưới hỏi có tháng ít tháng nhiều, nên vẫn dư tiền là phải. Giờ phân chia lại thôi.

bonbon37 thích bài này.
  3. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Chồng dư vì chồng chi ít hơn bạn? Với lại nếu bạn tiết chế chi tiêu lại mà đủ thì cũng ko cần chồng hỗ trợ vì tiền chồng để dư là để lo cho gia đình như mua nhà, mua xe chứ có phung phí đâu. Nếu bạn ko yên tâm thì giữ tiền chồng để giành. Còn nếu chồng tiết kiệm tốt hơn bạn thì để chồng giữ cũng đc.

4. choicungtre

choicungtre Cung cấp thực phẩm sạch

Sao nhà bác cứ rạch ròi như vậy nhỉ. E Nghĩ là có tiền mn góp chung vào rồi hoạch định các khoản chi tiêu và các khoản tiếp kiệm. Thuận vk thuận Ck chứ

Me_copconphuongth0312 thích.
  5. manhmai.

manhmai. Con la con gai ngoan ^^

Chồng mình tính tình xởi lởi, con nhà lính tính nhà quan nên trc khi có vợ chả để đc đồng nào, bạn bè vay 1,2tr thì cho luôn, thậm chí cho thêm. Ai đời trong ví có 2tr, bạn cũ nt hỏi vay tiền, ck mình lại hẹn đi cà phê rồi đưa tiền, người ta bảo vay 1tr mà ngồi nghe kể lể lại đưa thêm 500k bảo cứ cầm lấy không phải trả rồi trả cả tiền cà phê. Nào phải thân thiết, bạn học cấp 3 từ thuở nào, nghe ck nói cũng chả phải tử tế mà thuộc dạng con nhà giàu ăn chơi nên giờ bán hết, mình bực mình thì kêu đáng bn trong khi lương 2 vc được mấy đồng đâu, với cả cho không đúng đối tượng nên tức. Đến mấy ngày sau, ông kia tưởng bở nghĩ ck mình lắm tiền lại nhắn tin vay thêm vài triệu, mình đọc đc mà sôi máu, may mà cuối tháng hết tiền chứ cũng ok, tưởng vậy là thôi, mây tháng sau lại nt hỏi vay 100-200tr (mua ô tô) các mẹ ạ =)). Thế là lão ck mình phải nghe vợ k dám tự tiện cho tiền nữa, từ đấy mình cũng tìm cách cho chồng tự nguyện đưa thêm tiền cho vợ mỗi tháng, hạn chế cầm tiền để tiêu pha. Đi làm xa mà từ lúc con biết nói mẹ toàn để 2 bố con tâm sự với nhau, con nhà mình dễ nuôi, dễ ăn, ngày bé lại phàm uống sữa, cứ đến lúc gần hết sữa con lại bảo bố "hết sữa, hết sữa" hay thèm đi chơi là con bảo "đi chơi", mẹ nói vọng vào là mẹ hết tiền, bố lại vội vàng chuyển tiền vào tk để 2 mẹ con đi shopping, đi khu vui chơi... Tư đầu là 50% lương, đến giờ là lương vào tk bao nhiêu là tự động chuyển hết 100% vào tài khoản vợ để trả nợ + nuôi con, chỉ sống = tiền phụ cấp + các khoản đc chi = tiền mặt. Ngoài ra cứ ngày lễ têt gì lại ck thêm cho vợ con 1,2tr bắt 2 mc đưa nhau đi ăn chơi, thích mua gì thì mua cấm k đc tiết kiệm ^^

6. Mesunyeu12

Mesunyeu12 Thành viên mới

Chồng mà ko chia sẻ thì buồn lắm ạ. chán hẳn luôn

7. phuongth0312

phuongth0312 Bắt đầu nổi tiếng

Ck e có bao nhiêu lương là tự nguyện đưa hết lương cho vk. Khi nào có việc gì cần dùng thì bảo vk đưa thôi. Chứ ck k chia sẻ lương thì hơi mệt nhỉ

8. ngoinhahanhphu

ngoinhahanhphu Thành viên nổi tiếng

ha ha chồng chi ít thế chẳng dư, mn hiền quá, phải em thì... đưa hết đây kaka

9. phuongphuong36

phuongphuong36 Thành viên tích cực

Mệt mỏi nhỉ, không có ý thức tự giác rồi

10. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

mn chi hết những khoản cần thiết rồi, còn những cái kia có đáng bao nhiêu đâu, nên ck mn dư là đúng thôi. Nhà mình thì ck đi làm về dc bao nhiêu đưa cho vk còn lại tiền tiêu vặt và tiền nhà hàng tháng ck tự đóng thôi. Còn lại là vk lo chi trả mọi thứ bằng tiền chung, chứ ko rạch ròi ra như thế. Tốt nhất bố nó tiêu hoang phí thế ko tiết kiệm bảo mục tiêu mua nhà mua xe thì nên gom chung về 1 mối rồi tiết kiệm lại sẽ tốt hơn mn ạ!

11. vyhien11

vyhien11 Thành viên chính thức

nếu mn thấy mình chi nhieuf quá thì nói với ck, còn k thì phải chấp nhận thui vì chia ra rùi

12. Connhatui

Connhatui Thành viên mới

Vợ chồng e cộng chung vào vào rồi chi bàn bạc chi ra. Chứ không riêng ai nấy tính.

13. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Theo mình 2 vợ chồng nên ngồi bàn bạc chi tiết về chi tiêu trong tháng, 2 vợ chồng cùng đưa ra chi tiết chi tiêu cũng như thu nhập để xem hàng tháng có trích ra được 1 khoản nào để gửi tiết kiệm để còn phòng khi có vấn đề. Như thế thì cả 2 vợ chồng chi tiêu hợp lý và không phải lo về chia sẻ gì nữa.

14. me.yeu.be.

me.yeu.be. Thành viên chính thức

Chồng mẹ nó hiền thật, chứ phải ck mình thì có mà cãi nhau cả ngày ^^

15. Ankeo88

Ankeo88 Thành viên sắp chính thức

như nhà mình đây phải ngồi nói chuyện với nhau 1 buổi tối ngay sau khi cưới về chuyện kinh tế chi tiêu khoản gì cần thống nhất với nhau rõ ràng, làm gì cũng cần thông báo cho nhau cùng biệt chứ ko sau dễ cãi nhau suốt ngày lắm. phải đòn tâm lý từ đầu.

16. trinh_tri_ky

trinh_tri_ky Bắt đầu tích cực

bạn nói chuyện đi, trong nhà ai lo chi phí ng đó nặng đầu, k thì quy trách nhiệm trả sinh hoạt phí cho ông ấy, bạn cứ nói tiền e dư e để dành lo cho con, nếu ck không chịu đưa thêm thì quá thiếu trách nhiệm, bạn cần làm cho ra lẽ

17. manhmai.

manhmai. Con la con gai ngoan ^^

Hiền gì đâu, mà mình cũng đâu có làm gì để cãi nhau :D

18. Sim Đẹp Đồng Nai

Sim Đẹp Đồng Nai Bắt đầu tích cực

Nhà mình thì tiền của ck cũng là của vk, của vk cũng là của ck. Chi tiêu chung

19. me.yeu.be.

me.yeu.be. Thành viên chính thức

Thì tự nguyện đưa lương cho vợ đó. Ck mình nếu mình mà than là hết tiền với nọ kia thì kiểu gì lão cũng nói: " thế sao không kiếm thằng nào giàu hơn mà lấy". ngứa tiết lắm mẹ nó ạ

20. lcm003

lcm003 Thành viên chính thức

Mỗi nhà mỗi cảnh . em cũng chưa cầm được tiền của chồng