Tranh luận: Bhnt Tốt Thế Sao Nhiều Người Cứ Dị Ứng Nhỉ ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 24/7/2017.

1. hoanghalv10

hoanghalv10 Thành viên tích cực

Ở nhà em chưa ai mua cả luôn.Cũng chưa quan tâm nên chưa tìm hiểu không biết nó thế nào nữa :D

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

bechipi thích bài này.
  2. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Thế thì gửi ngân hàng mà lấy lãi còn hơn, mình ko tin BH tư nhân 1 chút nào ( ở nước ngoài chính phủ quản lý chặt chẽ hơn VN)

3. dodongcuongthinh

dodongcuongthinh http://dodongcuongthinh.com

bảo hiêm ko có tội, mà tội là do người bán ko đem nộp tiền cty nên cty đâu chịu trách nhiệm khi có rủi ro

4. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Nhưng gửi ngân hàng đâu có bảo vệ mình lúc rủi ro ? Lúc khỏe tiền để đâu chẳng đc nhưng ai dám chắc mình sẽ khỏe thế này suốt đời ? Ai dám chắc mình sẽ k bị bệnh hiểm nghèo ? Lúc khỏe k ai nghĩ tới bh hết nhưng đến lúc làm sao lại bảo biết thế trc đây mua bh

5. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Biết vậy bạn ạ, nhưng BH ở VN biến tướng,mà bạn đọc báo thì cũng biết mấy vụ ko đc bồi thường rồi đấy, nói chung là ko ăn thua bạn ạ. Cũng tùy quan điểm của từng người thôi. Khi bạn có tiền thì kể cả bạn ko cần tới BH, bạn vào viện vẫn đc chăm sóc chu đáo.

6. trinh_tri_ky

trinh_tri_ky Bắt đầu tích cực

mua xong khó đòi, hết hạn trả nhỏ giọt và chả biết bao giờ mới tất toàn đủ, người thân mình bị 2,3 người rồi, mà có việc ngừng tham gia khi đóng chưa đủ năm thì k đòi được tiền trước đó đóng thì phải

7. thuhoanguyen

thuhoanguyen Bắt đầu tích cực

Mua bảo hiểm NT xác định có tiền để theo đến hết, chứ đang dở dang mà ko có tiền theo nữa coi như lỗ vốn. Mình biết là trong hợp đồng họ có quy định thời gian không được bồi hoàn nếu phá vỡ hợp đồng, thời gian được hoàn trả một phần. Ông anh trai mình cũng đang đóng và không có tiền đóng tiếp, mất hết luôn.
    Mình ít tiền nên ngoài BHYT và BHXH thì tiết kiệm tiền vào lợn cho con thôi.

8. Chuhongnhung

Hiz chắc a bạn mua gói cao quá. Chứ mình thấy mấy ng quen của mình (và cả mình) mua gói ít nên k đến nỗi khó khăn lắm (mình mua chưa nổi 500k/ tháng)

9. thuhoanguyen

thuhoanguyen Bắt đầu tích cực

Đúng rồi bạn à.

10. Chuhongnhung

K nên mua gói cao quá b ạ. Nói thật riêng cái này tớ rất dị ứng với mấy bạn tvv bảo hiểm, suốt ngày chèo kéo mua gói cao. Đã thế còn chèo kéo dai đến phát phiền. Theo tớ chỉ nên mua gói thấp, ít tiền thì mình mới đảm bảo theo lâu dài và k ảnh hưởng tới tài chính của gia đình

11. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

theo cá nhân mình thấy thì bảo hiểm nhân thọ chỉ những người giàu tham gia mới có chút lợi, vì họ giàu rồi nên ố tiền tham gia bảo hiểm ko là gì cả,,, có mất cũng ko ảnh hưởng.. kiểu thế.. Chứ còn ko có điều kiện mà tham gia rồi mong chờ vào đó thì rủi ro hơi cao

bechipi thích bài này.
  12. kimoanh020186

kimoanh020186 Bắt đầu nổi tiếng

BHTN nói đúng ra chỉ là để đề phòng rủi ro mà thôi, chứ thực chất không sinh lãi. Nên nếu có tiền theo được thì tốt còn đâu theo xong bỏ giữa chừng là mất hết cả vốn luôn?

13. Chuhongnhung

Đúng r. Xác định mua bh thì nên theo tới cùng. Nên mua gói nhỏ thôi để k ảnh hưởng tới kinh tế

14. bechipi

bechipi Thành viên chính thức

Hầu hết mọi người đều nghĩ BẢO HIỂM NHÂN THỌ là chưa phù hợp (Do kinh tế hạn hẹp là chủ yếu ...) và thấy chưa cần thiết phải mua vì không có BẢO HIỂM NHÂN THỌ ngày mai cũng chẳng sao hay như bạn là đã có BẢO HIỂM Y TẾ + BẢO HIỂM SỨC KHỎE.

Tuy nhiên, với BẢO HIỂM nói chung và BẢO HIỂM NHÂN THỌ nói riêng thì ta cần thì sẽ khó có thể tham gia (hay Mua) như các sản phẩm hay dịch vụ khác, vì:

1. Khi ai đó cần tới bảo hiểm (hay BHNT) thì sự kiện đã xảy ra rồi và như vậy không ông bảo hiểm nào chạy đến để bảo hiểm thu một ít tiền rồi trả cả cục tiền cả (Trừ một số cách trục lợi trong bảo hiểm xe cộ hay gì đó không thuộc phạm vi con người)

2. Hiện nay có rất nhiều các GÓI BẢO HIỂM mọi người có thể tham gia tùy nhu cầu như mức 513K/năm (Chỉ tương đương 1,4K/ngày) chưa bằng 1 ly trà đá các bạn

3. Có BHYT + BHSK chưa cần tham gia BHNT? nhiều bạn hiện nay có suy nghĩ như này tuy nhiên ở mỗi loại hình bảo hiểm sẽ có những phạm vi bảo hiểm nhất định. Mình sẽ phân tích để các bạn được rõ:

=> BẢO HIỂM Y TẾ trả những gì: Mức trả tối đa 80% chi phí khám chữa bệnh ở hệ thống bệnh viện công lập => 20% còn lại phải chi trả + Các chi phí liên quan không thuộc danh mục BHYT chi trả (Thường là vật dụng, thuốc có hiệu quả cao trong điều trị) + Các chi phí liên quan khác (Chi phí ăn, ở, đi lại của bệnh nhân và người nhà, thậm trí là thuê người chăm sóc ...)

=> BẢO HIỂM SỨC KHỎE trả những gì: Về cơ bản hiện nay thì bảo hiểm sức khỏe sẽ chi trả được 20% chi phí y tế còn lại + các loại chi phí y tế không thuộc danh mục BẢO HIỂM Y TẾ trả (Trừ các trường hợp bệnh nặng và kéo dài)

===> vậy còn chi phí còn lại: ăn ở, đi lại, thuê người chăm sóc của bệnh nhân và người nhà, chi phí phục hồi sau đi trị, thậm trí là chi phí sinh hoạt (cho con cái học hành ...) ai sẽ trả đây?

Câu hỏi trên sẽ là phần giải đáp của BHNT vì ở bảo hiểm nhân thọ sẽ trả tiền theo gói tham gia ví dụ mức 1 triệu/ngày nằm viện hay 5 triệu/lần trích lẹo mắt (Chi phí thực tế trích lẹo mắt: 38K/lần BV huyện) ...

ĐẶC BIỆT, BHNT sẽ làm được nhiều điều hơn khi có những biến cố lớn như cha/mẹ mất lại muốn con cái có người đỡ đầu chăm sóc như cha/mẹ khi còn sống mà vẫn có một tương lai tươi sáng

Với một số nội dung chia sẻ của mình các bạn sẽ có cái nhìn khác hơn. Có thể mình đang là tư vấn lên nói hay cho BHNT như cách mọi người thường nói "AI ĐI BÁN HÀNG CHẲNG NÓI HAY"

15. bechipi

=> Chỉ nên tiết kiệm 5 - 10%/Thu nhập: Bạn chắc là người từng làm bảo hiểm hoặc làm trong lĩnh vực tài chính hoặc chí ít từng được tư vấn bảo hiểm. Ở mức bạn đưa ra khá an toàn cho 1 kế hoạch tài chính dài hạn và hiện nay khuyến cáo cũng chỉ tối đa khoảng 25%/Thu nhập dành cho bảo hiểm

=> Tiết kiệm bằng BHNT thì lúc ốm đau cần tiền đi viện lại không có? Về vấn đề này có thể bạn chưa rõ hết ở BẢO HIỂM NHÂN THỌ vì các mục tiêu của BHNT là cái bạn đang lo lắng. Nếu ai đó cần điều trị y tế hay cần nuôi người còn sống (Nuôi con, báo hiếu cha mẹ ...) Thì lúc này bảo hiểm họ sẽ gánh vác 1 phần hoặc toàn bộ hoặc thậm trí là hơn cả số tiền bạn cần điều trị luôn. Ví dụ: Mình từng trích lẹo mắt hết 38K nhưng được công ty trả 2 triệu/lần (Mức này là mức mình tham gia)

=> Tích lũy qua bảo hiểm thì không bằng ngân hàng? Chỉ xét riêng về dòng tiền dài hạn thì cơ bản Lãi từ BHNT tương đương với ngân hàng nếu xét các yếu tố trượt giá hoặc có cao hơn và thấp hơn thì cũng không quá chênh lệch. TUY NHIÊN, cái lãi lớn nhất khi tham gia bảo hiểm là được bảo vệ trước rủi ro => có thể sẽ rất lãi nhưng không ai mong muốn. Ví dụ: 1 người tham gia chỉ 513K/năm có thể được công ty bảo hiểm chi trả tới 200 triệu hoặc cao hơn => LÃI CAO CHƯA Ạ?????

==> BẢO HIỂM NHÂN THỌ cũng chỉ là 1 kênh để tiết kiệm chứ ko phải kênh duy nhất để tiết kiệm cho tương lai vì có ngân hàng, vàng, nhà đất nhưng ở góc độ TIẾT KIỆM + BẢO VỆ thì các bạn nên chọn thêm bảo hiểm

16. bechipi

=> 6 triệu/năm (Tương đương 500K/tháng hoặc tương đương 20K/ngày): ở mức này còn nhiều bạn vẫn thấy khó khăn, tuy vậy mọi người thử nghĩ thay vì mình bớt mua 1 bộ quần áo để tiết kiệm cho con hoặc như cố chi tiêu hợp lý hơn để tiết kiệm thì mình sẽ được. ĐẶC BIỆT, hiện nay có những gói chỉ khoảng 250K -> 300K/tháng thôi, mức này chắc phù hợp với nhiều bạn đó

=> Nếu như nói đến bảo hiểm hay tiết kiệm 500K/tháng mà mình còn khó khăn thì mọi người có thể tưởng tượng những lúc cần tiền thì sẽ khó khăn như thế nào? (Đặc biệt chi cho y tế)

17. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

gói 250k-300k thì sẽ có những quyền lợi gì mn nhỉ? mn có thể nói rõ hơn được ko?

bechipi thích bài này.
  18. bechipi

Thực ra không chỉ BẢO HIỂM đâu các bạn, nghề nào cũng có người này người kia: GIÁO VIÊN cũng có cô bạo hành trẻ em, Bác sĩ cũng có người chuẩn đoán chân trái lại cưa chân phải ... đó chỉ là con sâu làm giàu nồi canh thôi bạn.

Thực tế hiện nay thì người bán hàng thường đưa ra cái LỢI ÍCH lên trước thì mình cũng thấy điều đó nhưng mà ngành nào cũng vậy thôi bạn ah.

Riêng với bảo hiểm thì có tư vấn thế nào thì trong hợp đồng đều thể hiện hết, các bạn chỉ cần chú ý hoặc cẩn trọng 1 chút khi nhận hợp đồng cần bảo Tư vấn chỉ rõ phần tư vấn nằm ở đâu trong hợp đồng thì sẽ không vướng vào những vấn đề như trên nữa.

ĐẶC BIỆT, sau khi nhận hợp đồng các bạn có thời gian cân nhắc và vẫn hủy hợp đồng (nhận lại phí) như bình thường. Như bên mình là 21 ngày sau khi ký nhận hợp đồng.

19. bechipi

Bạn có thể lựa chọn những gói phù hợp với tài chính gia đình như mức 5 - 10%/Thu nhập như 1 bạn ở trên chia sẻ đó.

Ví dụ: Thu nhập 10 triệu mà bạn trích ra 500K thì mình nghĩ là mức bạn có thể duy trì dài hạn được

20. bechipi

Với mức này thì bên mình có thể thiết kế gói bảo hiểm với lợi ích như sau:

QUYỀN LỢI CHO CON

1. Đáo hạn nhận tiền

2. Chi trả chi phí viện phí cho con mức 200K/ngày nằm viện

3. Chi trả chi phí phẫu thuật cho con mức từ 1 triệu => 10 triệu/lần phẫu thuật (Tổng khoảng 50 triệu)

4. Bảo vệ con 24/7 trong các phạm vi: sinh mạng, thương tật

QUYỀN LỢI CHO MẸ

1. Bảo hiểm sinh mạng cho mẹ tới 75 triệu

2. Bảo hiểm mất sức lao động: 50 triệu

3. Chi điều trị bệnh hiểm nghèo: 50 triệu

4. ĐẶC BIỆT, trong trường hợp mẹ gặp rủi ro trên thì công ty sẽ miễn đóng phí và đảm bảo quyền lợi như khi đóng phí cho con (Tức là người cha/mẹ nuôi cho con tới khi con lớn)

Quyền lợi có thể thay đổi so với tuổi của con và mẹ. Bạn quan tâm có thể inbox để mình tư vấn chi tiết

=>> TƯ VẤN LÀ FREE, THAM GIA HAY KHÔNG LÀ QUYỀN CÁC BẠN