Em Là Mẹ Mìn Để Con Cắn Phải Nhiệt Kế Thủy Ngân

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi thuykitty2005, 11/8/2017.

1. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Em vừa cùng con nằm trong viện nhu T.Ư theo dõi vì tình trạng cấp cứu do con cắn phải thủy ngân. Hôm nay em vẫn không hết lo lắng và bủn rủn chân tay em đúng là con mẹ mìn ở nhà chăm con cũng k xong nữa mà.:(

Bé nhà em được hơn 4 tuổi, con bị sốt virut thường sốt liên tục, em vẫn cặp nhiệt độ cho con bằng nhiệt kế thủy ngân. Thường thì con vẫn ngoan mẹ bỏ kẹp vào nách khi nào mẹ lấy ra thì thôi. Và em cũng nhiều lần nhắc con là không được động vào tủ thuốc hay nghịch nhiệt kế những đồ y tế. Vậy nên nghĩ con cũng đã biết hôm đó em đã chủ quan cặp nhiệt độ cho con xong quay ra làm việc khác. Chưa đầy 3 phút con mếu máo cầm cặp nhiệt độ đã bị cắn vỡ và những mảnh vụn đã nhè ra đưa cho mẹ. Lúc đó em như chết ngất và hét lên với con "Trời ơi sao con lại cắn nó..." Em thấy mình thật có lỗi, thật bất cẩn để con bị như vậy mà còn hét lên với con. Giờ vẫn nhớ cảnh đó con sợ tím mặt k nói gì chỉ mếu khóc k lên tiếng vì sợ.

Em cho con đi vào khoa chống độc ở viện nhi T.Ư kiểm tra trong tình trạng con vẫn đang sốt do sốt virut từ trước. Vào viện kiểm tra chụp các kiểu may mắn vì con em đã không nuốt phải mảnh thủy tinh và không hít phải thủy ngân vào phổi mà lượng thủy ngân đã vào ổ bụng. Bác sĩ theo dõi các biểu hiện chụp phổi vài lần cũng chỉ thấy thủy ngân trong ổ bụng nên cho con thụt để ị ra sớm, uống nhuận tràng để nhanh đào thải.

Trong bệnh viện vừa đông vừa nhiều trường hợp cấp cứu ở tuyến dưới chuyển lên, mà con cũng đã bớt nguy hiểm nên chiều hôm sau em xin về. Bác sĩ cũng cho về theo dõi và kê uống nhuận tràng.

Hôm nay ở nhà con cũng đã đi ị nhưng vì phải chụp x quang mới biết thủy ngân đã ra hết chưa. Em đang phân vân không biết có lên cho con đi chụp lại x quang ổ bụng k?

Ngoài ra em cũng chia sẻ bài viết này với các mẹ có con nhỏ, không nên chủ quan như em để con ở gần cặp nhiệt kế thủy ngân mà không giám sát. Hay để cặp nhiệt kế gần con nhỏ.
    Trường hợp làm vỡ cặp nhiệt kế thì cho con ra xa, xử lý nhanh hót sạch thủy ngân vào túi, hộp buộc chặt vì thủy ngân nhanh tan trong không khí.
    Trường hợp con cắn phải thủy ngân như con em thì cũng không được móc họng hay khiến con sặc dễ làm thủy ngân vào phổi. Vì thủy ngân vào phổi sẽ rất nguy hiểm.
    Em thấy bác sĩ bảo thủy ngân vào bụng thì sẽ đào thải qua tiêu hóa ra ngoài tỉ lệ ảnh hưởng là rất ít. Nhưng thủy ngân mà vào phổi hoặc con mà hít phải thủy ngân thì sẽ độc và nguy hiểm tới tính mạng.

Giờ em chỉ cầu mong cho con nhanh đào thải được hết thủy ngân ra ngoài, và không có tác dụng không mong muốn gì về sau.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuykitty2005
    Đang tải...

2. mebapcai231

mebapcai231 Thành viên chính thức

Mong con sớm khỏe, nghe mn kể mà e thấy hoang mang quá

thuykitty2005 thích bài này.
  3. mebapcai231

mebapcai231 Thành viên chính thức

Các mẹ có con nhỏ cần thận nha, nếu k thì dùng nhiệt kế điện tử cũng đc cm ạ, chứ nhiệt kế thủy ngân dễ vỡ lắm

4. thuykitty2005

Vâng ạ em cũng chủ quan nên đã sút hại con vậy đó. Giờ thì cạch cả đời rồi.

5. thuykitty2005

Nhà em hồi con còn bé cũng dùng nhiệt kế điện tử, nhưng nó hay sai số và thay pin liên tục nên từ đợt con hơn 2 tuổi toàn dùng nhiệt kế thủy ngân.

6. hainamvu123

hainamvu123 Bắt đầu tích cực

chúc bé mau khỏi nhé. Mn kể xong mình mới tỉnh, mọi khi mình cũng ẩu đoảng mà may chưa có chuyện gì nghiêm trọng xảy ra.

7. thuykitty2005

Vào viện mình mới thấy có nhiều trường hợp vì chủ quan mà gặp những nguy hiểm không ngờ. Bác sĩ bảo có trường hợp còn dùng nhiệt kế để đo sữa, đo nước rồi nhiệt độ cao quá làm vỡ nhiệt kế cũng khiến con nhiễm độc do da tiếp xúc vào rồi hít vào.
    Cả khi nhiệt kế vỡ cũng không được đổ vào thùng đựng ra hoặc dùng chổi quét sẽ khiến thủy ngân bốc hơi trẻ hít phải cũng ngây ngộ độc.
    Nhiều trường hợp k ngờ tới lắm.

8. Mẹ Trúc Mai18

Mẹ Trúc Mai18 Bắt đầu tích cực

Ôi may mà bé không sao, mình cũng nghe nói nhiệt kế có thủy ngân rất độc, nhưng đôi khi vẫn quên đi mất dùng xong bỏ lung tung thôi. Giờ phải chú ý hơn mới đc.

9. ruagia

ruagia Bắt đầu nổi tiếng

Đọc chuyện của mn mà đau cả tim xót cả ruột. Nh khi mình cũng tham công tiếc việc. Mọi gánh nặng dồn vào ng phụ nữ quá nhiều rồi cơ sự xảy ra lại trách

10. thuykitty2005

Em thấy trách bản thân mình quá chủ quan nên để con 1 mình bên kẹp nhiệt độ.
    Vì quên đi sự nguy hiểm của nó giờ em chỉ lo con bị ảnh hưởng về sau thôi.
    Hôm trước em có hỏi anh bán thuốc gần nhà về những tác dụng của thủy ngân, thấy anh ấy nói là con trai thì dễ bị ảnh hưởng tới sức khỏe sinh sản sau này.
    Em thấy giận bản thân lắm lắm.

11. ruagia

ruagia Bắt đầu nổi tiếng

Thôi sự đã rồi chag biết làm thế nào. Cầu mong bé k bị sao cả. Mình cũng chỉ ước các em bé k bao giờ bị sao cả vì em bé nào cũng đáng yêu. Thôi mn phải nghĩ tích cực lên mọi chuyện sẽ ổn

12. thuykitty2005

Cảm ơn mn, mình cũng mong con sẽ không sao hết.
    Giờ nhìn con sau đợt sốt virut và bị như vậy con ốm còi đi rồi ho hắng uống đủ các loại thuốc nhìn sót lắm.

13. saobang8x

saobang8x Thành viên chính thức

Mong bé nhanh khoẻ nhé, trước mình cũng hay dùng nhiệt kế thuỷ ngân đo nhiệt độ cho con nhưng đổi sang nhiệt kế điện tử đo trán rồi nên cũng yên tâm hơn

14. Mẹ Trúc Mai18

Mẹ Trúc Mai18 Bắt đầu tích cực

Nhiệt kế thủy ngân đo thì chính xác như nguy hiểm lắm. dungf chẳng may làm vỡ thì cũng độc rồi đó.

15. haduyentmdt

haduyentmdt Thành viên tích cực

đọc mà cũng hơi giật mình, về fai cất kĩ cặp nhiệt độ đi

16. thuykitty2005

Sau đợt này về em cũng cạch chuyển sang nhiệt kế đầu mềm hoặc mua pin cho cái nhiệt kế điện tử cũ để dùng thôi

17. thuykitty2005

Vâng ạ, em chủ quan quá nên để con 1 mình mà k để ý nên vậy.:(

18. thuykitty2005

Bé nhà bạn bao nhiêu tuổi rồi. mà mình nghĩ dùng loại khác cho an toàn mn ạ.

19. metun2005

metun2005 Thành viên rất tích cực

Đọc xong chia sẻ của mn mình thấy mình thật đoảng toàn cặp nhiệt độ cho xong để bên cạnh, nhiều lần con mình cũng cầm chơi may mà chưa bị vỡ.
    Mình phải cẩn thận hơn thôi.

20. maihoa889

maihoa889 Thành viên mới

ôi, đúng là nguy hiểm thật, có lần e làm rơi vỡ, hót mãi mới dc vào túi đổ đi đấy. khổ thân, chúc bé sớm khỏe lại nhé

support8 thích bài này.