Cần giúp: Con Vào Lớp 1 Mà Em Căng Thẳng Quá!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mẹ SongLinh, 15/8/2017.

By Mẹ SongLinh on 15/8/2017 lúc 1:55 PM
  1. Mẹ SongLinh

Mẹ SongLinh Moderator

Bé nhà mình năm nay vào lớp 1. Trước đó thì đã tham gia lớp " tiền lớp 1" do chính cô giáo sẽ dạy cháu năm nay mở tại nhà. Nhìn chung mọi " thủ tục" nhập trường đều đã ok. Đi học hè cũng đã 2 tuần rồi mà hôm nào về mình cũng thấy con căng thẳng, có hôm còn xụt xịt nữa.
    Không biết có mẹ nào có cùng hoàn cảnh và cũng cho em hỏi luôn là " thủ tục" đầu năm có những khoản gì nữa không ah. ý em là khoản không chính thức ấy?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ SongLinh
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mẹ SongLinh, 15/8/2017.

1. dautuongsach
      dautuongsach
      ồ sao đi học mà các mẹ cũng phải làm thủ tục nhỉ, dưới nhà e ở quê chả mất gì ngoài tiền học cả
    2. kimthoa77
      kimthoa77
      Mình cũng giống bạn nè, con năm nay vào lớp 1, cũng đã đi học luyện chữ để vào lớp 1 rùi. Buổi đầu nhập học thì hào hứng, buổi sau về sụt sịt xin cho con về trường mầm non học thui, con không thích đi học chữ nữa đâu. Gặng hỏi mãi bạn ý tâm sự là lớp 55 bạn đông quá nên cô giáo quát hoài, con mình nhút nhát nên sợ. Cộng thêm ăn bán trú đương nhiên là không ngon như trường mầm non rùi, bạn ý nước mắt ngắn dài mỗi sáng chở đi học cũng làm mình sốt hết cả ruột. Vừa vào trường mình đóng nào tiền đồng phục, tiền sách giáo khoa, tiền mua điều hòa 500K, tiền máy chiếu 500K. Cô giáo báo sắp tới họp phụ huynh đóng tiếp. Haiz
    3. Huy Lân
      Huy Lân
      Mới lớp 1 thì cần gì làm thủ tục nhỉ, mà cơ bản e nghĩ k nên làm hư các cô ạ, dưới nhà e các con đi học trường công thích hơn học trường tư ý, mà trường tư rõ đắt hơn cơ mà k hiểu sao con cứ sợ sợ, giờ đi lớp công trộm vía thích đi học hơn, mà mới có mẫu giáo thui ạ,
    4. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Mình cũng có phải thành phố đâu, nghĩ thời mình đi học sao đơn giản thế. Đây buổi gặp đầu cô đã chủ động cho số điện thoại, địa chỉ nhà riêng.
    5. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Chắc do các con chưa quen với việc ngồi yên 1 chỗ trong khoảng thời gian dài. Mình thì các phụ huynh cùng lớp đã bàn về vụ quỹ phụ huynh bao nhiêu, chi những trường hợp nào.
      Nếu có điều kiện thời gian này bạn chịu khó cho con ăn bữa trưa ở nhà chứ đúng là bỗng dưng ra môi trường lớn các con choáng thật.
      kimthoa77 thích bài này.
    6. dautuongsach
      dautuongsach
      khiếp thế cơ ạ, các cô giờ bạo nhỉ, nhà e các cô sợ mất vài trăm triệu tiền chạy nên k dám manh động đâu
      Nara thích bài này.
    7. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Trong giới hạn cho phép mà. Cái này để phụ huynh chủ động liên lạc, hehe. Nghe mẹ nó nói thì hình như chưa có con đến tuổi đi học?
      Nara thích bài này.
    8. nhungtong
      nhungtong
      nhà em cũng đứa đầu học đây ạ. Trộm vía con về bảo đi học thích hơn, vì ở lớp có các bạn vui hơn là ở nhà ý.
      NaraMẹ SongLinh thích.
    9. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Trộm vía vậy là ổn rồi. Cũng có thể do cả giáo viên nữa, gặp giáo viên tâm lý thì các con cũng sẽ đỡ căng thẳng hơn.
    10. nhungtong
      nhungtong
      đấy, thế nên ko dám cho con vào lớp chọn, có sợ ko chạy đua kịp rồi lại sợ. Với em nói sẵn tâm lý cho nó từ khi nghỉ hè nên nó đỡ hơn đấy chị ạ
      NaraMẹ SongLinh thích.
    11. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Mà mình còn nghe nói có cả việc " vận động hành lang" để chọn cô chủ nhiệm nữa cơ. Lớp 1 mà đã thế này rồi, thực sự là choáng luôn.
      Nara thích bài này.
    12. mehoatrau0510
      mehoatrau0510
      con mình cũng thuộc loại nhút nhát ! năm sau mới đi học vào hóng các mẹ
      NaraMẹ SongLinh thích.
    13. mecoibomap
      mecoibomap
      Như bé con chị gái năm nay cũng vào lớp 1, tuần vừa rồi cũng đi nhận lớp làm thủ tục nhập học. Mà về ngày nào cũng bị mẹ vật ra rèn chữ với luyện viết thấy đến khổ.
      NaraMẹ SongLinh thích.
    14. Huy Lân
      Huy Lân
      khiếp, như đi bầu cử nhỉ
      NaraMẹ SongLinh thích.
    15. banbuon2016
      banbuon2016
      Con tớ vừa bước qua lớp 1 xong, lớp 1 dạy con vất vả lắm. Mặc dù bài vở rất đơn giản n với các bé là cả vấn đề.
      Ko biết con các mẹ thế nào chứ, tớ thất vật vã lắm nhất là khâu viết luyện chữ. Mấy tiếng đồng hồ mới xong ( nhà tớ bé trai).
    16. Khanhhanhim
      Khanhhanhim
      bé nhà em cũng đang học lớp 1 năm nay, trộm vía bạn ấy hợp tác ngay từ ngày đi nhận lớp hôm đầu tháng 8 đi học cũng vui vẻ hào hứng. Ngày nào đi học về mẹ cũng hỏi tình hình học hành ở lớp nên có chuyện gì là bạn ấy tâm sự hết. Mới học hè thôi mà đi học hết các buổi sáng trong tuần (cả thứ 7)
      Mẹ SongLinh thích bài này.
    17. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Mình cũng đang lo vụ này đây vì chả có tý kiến thức sư phạm nào cả. Trước mắt mình sẽ tập trung vào việc làm sao để bé có thói quen ngồi vào bàn học mỗi tối, nhưng chắc sẽ không mấy tiếng như mẹ @banbuon2016. Mỗi ngày cho bé ngồi tối đa 1h thôi.
      Mà không biết lớp 1 có bài về nhà không các mẹ nhỉ?
      banbuon2016 thích bài này.
    18. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Còn hơn cả bầu cứ ấy chứ bạn, hihi.
    19. Huy Lân
      Huy Lân
      thế này chắc cho con ở nhà quá, he, e mà như mn e lại cho cô giáo sáng nhất Hà Nội luôn ấy