Tâm sự Niềm Vui Có Con Khi Mắc Bệnh Hiếm Muộn

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi vibeyeu, 19/7/2017.

1. vibeyeu

vibeyeu Thành viên kim cương

Xin tâm sự về niềm vui có con của vợ chồng em khi em bị tắc vòi trứng và bị u lạc nội mạc bên trái. Chia sẻ với mẹ nào đang bị bệnh này, các mẹ có người thân thì chia sẻ để mọi người thêm động lực nhé, em là bằng chứng sống của sự lạc quan ạ. Đây là bài viết em đi thi chương trình NHẬT KÝ MANG THAI em chia sẻ cùng các mẹ vì hi vọng sẽ hữu ích đối với mọi người. Mong mọi người đọc đó như một sự chia sẻ, và mong nhận đc sự chia sẻ từ mọi người.

"Đối với những người mắc một trong số các bệnh hiếm muộn thì việc có con như một ước mơ ngoài tầm với. Và mình là một trong số ít đó khi mắc phải bệnh lạc nội mạc buồng trứng trái và tắc vòi trứng trái. Có lúc đã từng nghĩ đến việc giải phóng cho chồng. Rằng: nếu cuối cùng vẫn không có con thì em vẫn mong anh sẽ tìm được hạnh phúc mới và có những đứa con thật đáng yêu. Để nói ra điều đó đối với người mình rất mực yêu thương không hề dễ, nhưng trong thâm tâm mình vẫn luôn nghĩ như vậy. Thấy anh nhìn những đứa trẻ đáng yêu và vuốt ve âu yếm mà tim mình quặn thắt vì chẳng thể cùng người mình yêu sinh ra những đứa con kháu khỉnh.
    Gia đình chồng liên tục hỏi khiến mình mỗi dịp giỗ, cưới,...đều không dám về vì lỗi là do mình mà. Khổ tâm lắm.

Sau 4 năm chờ đợi thì đây là lần đầu tiên nhìn thấy vạch 2 xuất hiện. Biết được đã có con yêu 5 tuần tuổi. Ngày biết tin có con yêu niềm vui tràn tới, nhưng còn một nỗi lo hơn: Bác sĩ nói em bé của cháu nằm ở buồng trứng phải. Buồng trứng trái có 1 khối u lạc nội mạc KT 80x50mm, nếu cái u lạc nội mạc đó biến chứng thì rất dễ ảnh hưởng tới con (Sinh non, hoặc xẩy thai…). Bác sĩ nói: “Khi bị khối lnm lớn như vậy thì khả năng có bầu bằng tự nhiên hay bằng pp nhân tạo đều rất khó, nhưng cháu đã có được. Quả là kỳ tích nên phải ăn mừng thôi . Nên vận động ít để tránh ảnh hưởng tới khối u và hi vọng sẽ xử lý khối u đó khi sinh”. Vui quá, hạnh phúc quá, nhưng vẫn còn đó nỗi lo. Tuy vậy, lúc này niềm hạnh phúc bé nhỏ của hai vợ chồng lại lớn hơn nỗi lo kia.

Hai vợ chồng chọn con tên là Sunny. Với ý nghĩa là ánh sáng hy vọng, và ánh sáng hi vọng đó sẽ giúp bố mẹ vững tin và thêm nghị lực cùng nhau vượt qua. Sunny cũng hi vọng mang tới cho mọi người niềm hi vọng, đặc biệt những người đang trong tình trạng bệnh giống mình. Khi tham gia vào hội hiếm muộn mới biết các mẹ bị lạc nội mạc hầu như đều tuyệt vọng. Và mình biết sunny sẽ là ánh sáng ấm áp của mặt trời soi rọi đến những ai đang tuyệt vọng và sống trong tăm tối như mình trước đó.

Từ ngày biết mẹ có trong có thể một sinh linh bé bỏng, chợt cảm thấy mẹ chẳng còn là mình nữa. Được ăn gì, không được ăn gì, nên làm gì không nên làm gì là những cụm từ hay được search trên google nhất. Bản thân muốn ăn gì, làm gì không phải là chính nữa mà việc ăn gì, làm gì để tốt cho con là điều mà mình quan tâm nhất. Và mình biết chắc đó cũng là tâm tư của tất cả những người bắt đầu làm mẹ. Mẹ không bị nghén, chỉ nhanh đói, phải chia nhiều bữa nhỏ, ăn nhiều hoa quả và chú ý đến chế độ dinh dưỡng nhiều hơn. Khi ăn nhiều hoặc ăn đồ lạ thì hay bị đau bụng. Có lần đêm ăn nhiều quá bụng không tiêu hoá được, đau quặn bụng, cả đêm không ngủ được. Sáng ra mẹ phải vào viện khám ngay vì sợ ảnh hưởng tới con, may quá con yêu vẫn bình an. Mẹ thấy cơ thể lạ lắm, cảm giác mẹ không còn điều khiển được cơ thể của mình,ăn, ngủ, nghỉ, đi lại đều trở nên thay đổi. Trước kia mỗi lần ăn thịt đều đẩy sang bố, giờ thì chẳng ngại ngùng cũng ngồi và chén hết đĩa thịt bò. Vì nghĩ con yêu sẽ không đủ chất nên mẹ hi vọng sẽ làm tất cả vì con…

Còn bố sunny thì sao nhỉ: Khi biết có con dù mới 5 tuần tuổi, bố cũng lò dò đòi nghe nhịp tim của con từ bụng mẹ, nhưng lúc đó thì làm sao có thể nghe được gì con yêu nhỉ. Thấy ánh mắt bố tràn đầy niềm vui . Bố Sunny lúc nào cũng lo cho 2 mẹ con, ăn gì hay làm gì bố đều nhắc nhở mẹ, vì biết mẹ tính năng động, ăn thì thích ăn đồ cay, nóng nên bố hay dặn dò: “Em đi nhẹ nhàng thôi, vì sunny em ăn 1 miếng đồ cay thôi nhé, vì Sunny em đừng uống đồ lạnh nha…”. Rồi mỗi buổi đi làm về, hay thức dậy bố đều hỏi:” Hai mẹ con tối qua ngủ ngon không, sunny có làm mẹ mất ngủ không, hai mẹ con ngày hôm nay thế nào, rồi một loạt câu hỏi mẹ phải trả lời bố. Mỗi lần như vậy mẹ lại rơi nước mắt vì thấy được làm mẹ và làm bố hạnh phúc vô bờ.

Sunny à, niềm hi vọng của bố mẹ à, tròn 1 tuần nữa là con được 3 tháng. Hành trình cùng bố mẹ phía trước là rất dài, mỗi ngày có con bên mình là một ngày trang nhật ký này phủ kín. Không thể nói được hết mọi thứ cùng mọi người, không thể miêu tả hết niềm hạnh phúc đó. Nhưng mẹ chỉ luôn tin rằng, con là ánh sáng trong cuộc đời bố mẹ. Và mẹ cũng mong rằng những người trong hoàn cảnh của mẹ hãy luôn vui tươi và luôn lạc quan để được đón con yêu giống như bố mẹ được đón sunny. Sunny hãy chiếu rọi ánh sáng này cho những người được đọc và được biết về con nhé. Cảm ơn con yêu, cảm ơn tạo hoá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vibeyeu
    Đang tải...

2. mecunkute

mecunkute Thành viên rất tích cực

:h::h::h::h::h::h:

vibeyeu thích bài này.
  3. vibeyeu

3D3%005

4. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Sunny luôn mạnh khỏe nha con,
    Chức mừng vợ ck bạn thật là một kỳ tích!

vibeyeu thích bài này.
  5. thanhnt87

thanhnt87 Thiết kế Website bán hàng miễn phí

Chúc 2 mẹ con 9m10d bình an nhé :h:

vibeyeu thích bài này.
  6. HoaiThu Nguyen

HoaiThu Nguyen Thành viên chính thức

Chúc mừng mn nhé. Hi vọng Sunny sẽ tới với tất cả các mẹ đang mong ngóng con yêu nữa

vibeyeu thích bài này.
  7. vibeyeu

E cảm ơn c. Mong con 4 năm r ạ

8. vibeyeu

E cảm ơn c. E đang đếm từng ngày c ạ

9. vibeyeu

e cảm ơn chị. Mong phép màu sẽ tới với tất cả mọi người

10. hoathiencot83

hoathiencot83 Thành viên đạt chuẩn

Chúc mừng bạn nhé!

vibeyeu thích bài này.
  11. lucky55ting

lucky55ting Thành viên đạt chuẩn

12. lucky55ting

lucky55ting Thành viên đạt chuẩn

chúc mừng gia đình anh chị, bài viết hay và ý nghĩa. Hy vọng mn cùng đọc và chia sẽ đến những gia đình có cùng hoàn cảnh.

vibeyeu thích bài này.
  13. vibeyeu

e cảm ơn mom ạ

14. Haohk1b

Haohk1b Thành viên chính thức

Chúc c sớm mẹ tròn con vuông nhé!đọc mà hạnh phúc quá đi mất!

vibeyeu thích bài này.
  15. vibeyeu

cảm ơn mom nhìu ạ

16. Fitfood VN

Fitfood VN Thành viên chính thức

Cổ tích là có thật, hãy tin như thế các mom ạ

17. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

chúc mừng vợ chồng anh chị, chúc bé luôn khỏe mạnh và bình an