3 tháng giữa: Bụng bị lệch, cứng khi mang thai 15w

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi danci84, 24/7/2010.

1. danci84

danci84 Thành viên sắp chính thức

Các mẹ ơi, em mang thai tuần thứ 15 rồi. Em cũng không nhớ rõ là từ khi nào, nhưng khoảng từ tuần thứ 12,13 gì đó (khi bụng em to thấy rõ), em thấy bụng thuy thoảng lại bị cứng và lệch hẳn sang bên phải (chỉ có bên phải-bên bị lệch ấy là sờ thấy rất cứng ạ, còn bên trái thì vẫn mềm bình thường). Hiện tượng này thường diễn ra khoảng một lúc, cũng khá lâu ạ, chắc khoảng 30 phút ấy mới hết. Hiện tượng đó có bình thường không hả các mẹ?
    Hồi em đi khám thai lúc 13w thì em cũng quên k hỏi bác sĩ, và lúc đó khi siêu âm thì thai vẫn đang phát triển bình thường. Mấy hôm nay em thấy hơi lo, mong đến ngày đi SA lại xem thế nào quá, ôi, em mong đến tuần thứ 20 quá để em bé bắt đầu máy-thấy con máy thì sẽ yên tâm hơn...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi danci84
    Đang tải...

2. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bụng bị lệch, cứng khi mang thai 15w

Mình nghĩ là BT thôi bạn ah, con nó cũng phải vận động thay đổi tư thế chứ, bụng càng to mẹ nó càng thấy điều đó rõ rệt hơn nữa cơ, căng cứng bụng 1 bên, còn bên kia thì mềm, người khác còn nhìn thấy bụng lệch nữa cơ, mẹ nó đừng sợ nhé,

danci84 thích bài này.
  3. metitmit2010

metitmit2010 Bắt đầu nổi tiếng

Đúng rùi, con xoay người thôi bạn ah, phần cứng là con đang oh đó, còn chỗ mềm là không có gì. Hồi xưa mình cũng thế, lúc nào cũng lo lắng và có vấn đề gì là chạy đi siêu âm luôn

danci84 thích bài này.
  4. Me Anh Minh

Me Anh Minh Thành viên chính thức

Chuyện đó bình thường mà bạn ơi. Bụng mình còn cứng đến tận lúc sinh cơ. Lúc đó mình cũng lo, nhưng mà cuối cùng ko có sao cả. Bs nói thì bạn nên yên tâm. Phần bạn sờ thấy cứng cứng và lệch hẳn đó có thể là bé đang ở vị trí đó đấy. Bé "bơi" trong nước ối mà hihi.

danci84 thích bài này.
  5. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

Bình thường thôi mà, chỉ lo những trường hợp bị gò cơn (bụng có những cơn co thôi) còn ko thì là do tư thế của bé mà. Bạn có thể vỗ nhẹ nhẹ lên bụng cho bé xoay tư thế khác để 2 mẹ con thấy thoải mái hơn

danci84 thích bài này.
  6. danci84

danci84 Thành viên sắp chính thức

cảm ơn các mẹ nhé, nhưng mà khổ thân em quá cơ. mấy hôm nay em hay để ý thì lại thấy k bi lệch bụng nữa, những lúc em ăn no và nhất là buổi tối em thường thấy bụng căng cứng lên (cảm giác bị căng da bụng hết cỡ rất khó chịu) nhưng lệch bụng sanh một bên thì không thấy nữa. trước đây khi ngủ dậy em vẫn thấy bị lệch bụng thế mà bây giờ cũng k thấy nữa. Theo các mẹ như thế có bìnhg thường không? nói dại miệng em chỉ sợ em bé bị làm sao rồi mà em không biết? Thêm thông tin là ngoài việc k thấy lệch bụng nữa thì em vẫn thế, vẫn thuy thoảng buồn nôn, vẫn bị căng cứng bụng,...
    À, mà hồi em SA 13w ở chỗ bs Vỹ, chả hiểu sao mà e bé của e nhẹ lắm nhé chỉ có 37g thui(bs Vỹ bảo thường là 40g, bé hơi còi), các số đo khác thì vẫn tốt (dài đầu mông 72mm, dkld 25mm, xương đùi 12mm,...) nhưng em để ý thấy các bé khác cân nặng phải tầm 70,80g thậm chí hơn cơ mà. Thấy có mẹ bảo ở chỗ bs Vỹ đo cân nặng em bé k chuẩn lắm, liệu có phải vậy không ạ?

7. naxinhxinh

naxinhxinh Thành viên nổi tiếng

hiện tại thai của bạn dc bao nhiêu tuần rồi? nếu thai đã lớn thì việc bụng bị lệch, sau đây thỉnh thoảng căn cứng là do baby di chuyển, đôi khi nằm hẳn sang 1 bên, cái bụng dẹp qua 1 bên, còn căn cứng thì khi baby gò lên đấy bạn ah.. bạn đừng lo lắng và suy nghĩ lung tung ảnh hưởng đền thai nhi, còn quá lo lắng thì nên đến bác sĩ để dc lời khuyên chính xác nhé..
    còn vụ kia mình k nhớ lắm.hihi.. với lại bác sĩ vỹ chắc ở hn nhỉ?? mình ỡ sg

danci84 thích bài này.
  8. nguyenleanh

nguyenleanh Thành viên chính thức

Khì khì, chắc ko sao đâu mẹ nó đừng lo

danci84 thích bài này.
  9. mommy_daddy

mommy_daddy YẾN TRÂM- HÀNG THÙNG XỊN

hehe chúc mừng chị,đó chính là dấu hiệu đầu tiên cho thấy em bé máy đấy,cơ hội cho mẹ sờ đc bé yêu mà chị lại sợ hihi.em nè,cũng bằng tuần chư chị em bé buổi sáng khi em ngủ dậy dô lên 1 cục to bằng quả cam ý lúc ở giữa ,lúc lệch 1 bên,em toàn gọi ox dậy sờ,thích lắm chị ạ,giờ em 19 w rùi,sờ rõ cô nàng đạp luôn,nhất là khi nằm ngửa ra ý.ko sao đâu chị cứ tận hưởng đi

danci84 thích bài này.
  10. nganq

nganq Thành viên tích cực

Mình cũng không rõ là do em bé di chuyển hay do cơn gò. Mình cũng hay bị cứng bụng. Sau khi sờ vào bụng, sau siêu âm cũng bị. Mình đi khám và hỏi thì bác sỹ bảo bị nhiều quá thì uống spasmaverin (thuốc giảm co). Hôm 25w là ngày mình phải tiêm phòng lần 1. Mình bảo "bác sỹ ơi cháu hay bị cứng như này" thì bác sỹ bảo bụng cứng thì ko tiêm được, 2 tuần sau siêu âm tim thai rồi tiêm. Hic không tiêm có được ko nhỉ, ghê ghê. Em có đọc 1 bài 1 chị bảo tiêm xong thì chị ý bị thai lưu, lần mang thai tiếp theo bs bảo khỏi tiêm cho yên tâm.
    Có chị nào cho em biết cách phân biệt cơn gò và bé nằm lệch nên bụng bị cứng và trồi lên ko?

11. trung_muoi

trung_muoi Thành viên sắp chính thức

đồng ý với mẹ nó!!!!!!!!!!!!!!!!!

12. Me_moka

Me_moka

Mn o nên lo lắng quá,chắc do bé nghịch,xoay nên lệch nt thôi

13. I love my wife

I love my wife Bắt đầu tích cực

yên tâm đi bạn, bụng mình chỗ nào cũng cứng, vì mang thai đôi, chẳng có chỗ nào mềm cả

Ba mẹ yêu con 8390 thích bài này.
  14. Ba mẹ yêu con 8390

Ba mẹ yêu con 8390 Thành viên tập sự

C ơi, trc c bầu thai đôi có hay bị cứng bụng k ạ? E cũng bầu thai đôi mà hay căng bụng lắm.giờ đang tuần 16 rùi ạ, thấy c thai đôi giống e nên muốn hỏi c chút kinh nghiệm ạ.có thêm động lực.

15. thegioitranhtheu.com

thegioitranhtheu.com Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi, mình cũng đang ở tuần 15w, buổi sáng thức dậy cũng cứng phần bụng dưới về một bên, mọi người hay gọi đó là Gò, không sao đâu. Mình hỏi BS rồi

16. Ba mẹ yêu con 8390

Mình lại hay bị căng cứng bụng vào buổi chiều ý. Chỉ nằm là thấy đỡ thui. Mình từ lúc bầu ngày nào cũng phải uống thuốc giảm co cbispamo.

17. linhchi_korea

linhchi_korea Nắnglên,Đôimôi sẽlại cười

Mình 22w mới siêu âm. Bác sỹ nói là: nếu cứng 1 phần bụng thì là e bé, nhưng cứng toàn bộ bụng thì có thể là gò tử cung, cần phải để

ý tần suất. Néu gò tử cung nhiều thì phải khám để uống thuốc chống gò. Trộm vía mình cũng chỉ 1 phần bụng thôi, hay bị buổi tối

18. metun2005

metun2005 Thành viên rất tích cực

Cảm ơn mn đã chia sẻ, mình tưởng đó là do em bé đạp giờ mới hiểu thế nào là gò tử cung.

19. linhchi_korea

linhchi_korea Nắnglên,Đôimôi sẽlại cười

Mình có 2 ,3 lần bị cứng cả bụng, còn lại là bị 1 phần bụng. Lúc đầu cũng nghĩ chắc đều là em bé, nhưng hỏi ra mới biết. Gò tử cung nhiều là nguy hiểm đấy nàng nhé. Nàng để ý cẩn thận để nhận biết nhé

20. Ba mẹ yêu con 8390

Cảm ơn mn đã chia sẻ nhé. Mình thì vẫn thường xuyên uống giảm co rùi. Để mấy hôm nữa gặp bs xem bs tư vấn cụ thể trg hợp của mình xem tn. Chúc các mom mẹ khỏe con khỏe nhé.