Cần giúp: Tìm Trường Mầm Non Ở Long Biên

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi thichngunuong, 12/7/2016.

1. yotsuba_chan

yotsuba_chan Thành viên tập sự

Chào các mẹ, nhà mình cũng ở khu Thượng Thanh đây, cũng đang tìm trường cho bé 2 tuổi.
    Ko biết có mẹ nào nghe nói về trường Ước mơ xanh ở Gia Thụy chưa? Trường này cũng ở gần Little Sol Gia Thụy ấy. Học phí khá rẻ, cả ăn chỉ khoảng 2500k, có hệ Montessori thì khoảng 5tr.
    Hôm qua mình có tới Ước mơ xanh và Ben ben ở Nguyễn Sơn, thì thấy chương trình học 2 bên cũng tương đương nhau, nhưng Ben ben chỉ hoạt động trong nhà, còn Ước mơ xanh thì các con trong ngày được cho ra công viên vận động (cái này là mình thấy thích hơn rồi), không gian ở Ước mơ xanh cũng có vẻ thoáng hơn. Có điều về thực đơn ăn uống thì Ben ben lại nhỉnh hơn, hic, đúng là được cái này lại mất cái kia.
    Có mẹ nào tìm hiểu qua về Ước mơ xanh chưa, cho mình xin thêm tí thông tin với.

Đang tải...

2. hienleminh

hienleminh Thành viên tập sự

Bé nhà mình 24m thì bạn ý nói năng được hết rồi, tự đi vệ sinh, tự xúc được cơm. Nhưng con ăn ít lắm, sợ là đi lớp ăn ko hết suất cô ép thì lại khổ. Với cả bạn ý cũng nhát. Chỉ ở cạnh với người quen thì mới thoải mái. Lớp đông, cô mà ko quan tâm một chút thì lại toàn ngồi xó 1 mình cho mà xem :(

Về học hành thì bố tự nhận là sẽ dạy con rồi. Bố cháu là giáo viên chuyên về toán tư duy nên bảo ko cần cô dạy về bố dạy cho, thế nên ông ý càng có cớ để đi học trường công :(( nhưng mà tối bố toàn dạy thêm có dạy đc con tí nào đâu :3 mình nói mà cứ cãi ngang bảo để đấy bố lo :(

Lại được ông bà nội muốn cháu về nhà học gần nữa. Mình chưa chuyển khẩu về xong rồi lại muốn học ở chỗ khác thì các cụ có vẻ ko ưng lắm, ý là ko muốn về nhà nội :))) đang 1 mình 1 chiến tuyến :(((

3. thichngunuong

thichngunuong Thành viên tích cực

chồng bạn là gv nên chắc có phương pháp dạy rùi nhưng có điều dạy cho trẻ lên 3 khác dạy cho trẻ 13 đấy bạn ạ, hihi, mình thì chịu k thể dạy đc con mình, toàn phải nhờ bà ngoại dạy hộ, chả hỉu sao mình dạy hoài k đc mà ông bà với cô giáo dạy xíu là oke ngay. Con học ở đâu để phát triển tốt thì học bạn ạ, quan trọng gì nội ngoại, còn bao giờ đi học tiểu học thì hẵng tính đến hộ khẩu. Nên cho con vào môi trường rèn đc bé tính tự tin và được các cô quan tâm dạy dỗ uốn nắn nhiều chứ ko thì vừa tốn tiền lại chẳng đc ấm vào thân con đâu.

4. thichngunuong

Trước mình có vào Ben ben Nguyễn văn cừ 1 lần thì thấy cơ sở đúng là bé thật, ko có không gian cho con vận động, nhưng bù lại các lớp đều bố trí 3 giáo viên phụ trách trông coi lớp nên các cô cũng quan tâm đc các con tốt hơn. Lịch ăn ở Ben ben phong phú hơn hẳn các trường khác mình tham khảo, nhưng mình chưa đến thăm quan vào giờ ăn nên chưa xác thực được chuyện này. Chuyện ăn uống cũng rất quan trọng ấy vì con ăn ở lớp là chính, nếu thực đơn tốt thì con sẽ phát triển thể chất tốt chứ ăn uống lèo tèo như ở Golden kids thì đến khổ, 2vc mình tối về cứ phải tăng suất cho con để ko bị sụt cân chứ đừng mong là tăng cân đc.
    Trường nào khuân viên chơi trong nhà rộng đc thì tốt vì mình thấy thời tiết ở VN mình nắng mưa lạnh thất thường, k fai lúc nào các con cũng đc ra ngoài đâu ạ, nên nếu chọn trường nên chọn trường có diện tích rộng rãi để chơi hơn là chơi ngoài công viên. Không biết khuôn viên của UMX thế nào hả bạn
    Không hiểu sao bên Long Biên đất rộng vậy mà các trường mầm non lai bé tí hon hon, còn bé hơn các trường trong nội thành đất chật ng đông ấy ạh.
    Chương trình học thì theo mình chỉ có Mon là khác biệt thôi chứ ko thì cũng như nhau hết ấy bạn ạ, cùng theo chương trình chung của Bộ GD mà, nếu lớp có tỷ lệ trò/cô thấp thì con mình sẽ đc dạy dỗ chu đáo hơn thôi.

5. hannahhana

hannahhana Thành viên tập sự

Trường HN Mon thế nào hả mn? Có gì cho mình xin ý kiến chi tiết với :) Mình có đến trường vào thứ 7 thì thấy tạm tạm, có 1 số điểm mình không ưng lắm là cô quản lý nói hơi nhiều (không biết thực tế được bao nhiêu), phòng học rộng sáng nhưng ở tầng 1 lúc cô mở cửa phòng cho xem thì cảm giác hơi ẩm ướt -> sợ nhiều muỗi. Đệm cho các con nằm cô giới thiệu là đệm kim đan nhưng mình thấy hơi mỏng, mềm mà hôm đó các cô giặt xong lại phơi ruột đệm trong nhà vs (chắc do cuối tuần không có ai). Rồi lại chỉ có 1 nhà vs chung cho cả bé trai và gái, cô quản lý có giải thích nhưng mình thấy không thỏa đáng lắm. Mình cũng có xem bếp nhưng chưa xem chi tiết đơn vị cung cấp, nấu nướng chi tiết. Thấy bảo cuối tháng 6 có mở thêm 1 cơ sở dành riêng cho các bé 0-3t cách trường cũ 100m để chia học sinh. Được cái cô giáo mình tiếp xúc thấy nhẹ nhàng với con, nói chuyện từ tốn dịu dàng. Mình định tháng sau lên trường 1 ngày bt để xem chi tiết hơn. Cũng muốn xem giáo trình học TA là gì, gv như thế nào nữa.
    Còn LS mình cảm giận csvc tốt nhưng có vấn đề về quản lý. Mà đã là vấn đề về quản lý thì hơi khó thay đổi nên mình cũng không muốn gửi bé.

6. yotsuba_chan

yotsuba_chan Thành viên tập sự

Mình đã tham khảo qua Ben ben và Ước mơ xanh, 2 trường này đều ko có khuôn viên ngoài trời, đều chỉ là chơi trong nhà thôi, nhưng so về diện tích mặt bằng thì thấy Ước mơ xanh rộng hơn chút, nên cảm giác thoáng hơn thôi. Bên Ước mơ xanh thì có công viên gần đấy nên các con có thể ra ngoài đấy tập thể dục, chạy nhảy, mình thì thích bé được hít thở không khí trong lành hơn là ở lì trong phòng cả ngày nên khoái cái này hơn. Ben ben thì ko ra ngoài hàng ngày nhưng 1 tháng đc đi dã ngoại 1 lần, cũng là cách cho con tiếp xúc với bên ngoài. Nói chung là trước thì mình nhắm cho con vào Ben ben 1 phần vì thực đơn ăn, 1 phần vì thấy Ben ben có chương trình dạy tiếng Anh Grape seed nhưng hôm rồi nói chuyện mới biết là phải từ 4 tuổi mới có câu lạc bộ học chương trình Grape seed, còn bé hơn thì tuần học 3 buổi tiếng Anh bình thường thôi nên mình chắc chuyển qua gửi con ở Ước mơ xanh trước xem thế nào, đến tầm lớn hơn thì lại tính tiếp vậy.

7. saidy

saidy Thành viên mới

Theo ý của mình thì nên chọn trường kỹ cho con, dạy tư duy là 1 chuyện tốt nhưng theo mình dạy được trẻ có thói quen tốt trong giai đoạn mầm non mới là điều tốt nhất. Có thói quen tốt (tự giác, độc lập, hòa đồng, tập trung...) thì sau này bé sẽ dễ dàng học những thứ khác.
    Mà bé đi học cả ngày ở trường rồi, không dạy thói quen cho trẻ ở đây thì dạy ở đâu nữa :)
    Ở trường dạy không tốt, tối về mới dạy thì khác nào mỗi ngày sáng dậy phá đi tối sửa lại, ngày mai lại phá đi sửa lại, bữa kia phá đi sửa lại... đến bao giờ trẻ mới có thói quen tốt đây?

8. saidy

saidy Thành viên mới

Trường Mầm non Tinkerbell - Thạch bàn có mẹ nào xem xét chưa ạ? Nếu có cho mình review với.

9. maruko_blue183

maruko_blue183 Thành viên đạt chuẩn

Em chờ review thêm của các mẹ để năm sau cho con đi học. Con em bây giờ cũng 20 tháng rồi.Nhà e gần Nguyễn Sơn mà mông lung quá. Thương con nên vẫn cho ở nhà với cô giúp việc

10. thichngunuong

hì ở với giúp việc chưa hẳn đã là thương là tốt cho con đâu mn ạ, mn tìm hiểu dần đi ạ, mình tìm hoài mà vẫn chưa tìm đc đây nè, chọn trường có csvc tốt, chăm sóc dạy dỗ tốt và nhất là phải nói không với bật tivi cho các cháu xem nữa, cái vụ bật tivi để trông các cháu nhiều trường mắc phải lắm

11. thichngunuong

Gấp gấp, các mẹ khu việt hưng có ai biết hoặc đang gửi con ở trường eraschool ko ạ. Trường này thuộc hệ thống của erahouse nên khuân viên khỏi chê, học phí cũng khá là oke so với các trường tạm được gọi là Quốc tế. Trường này mới mở nên ko rõ chất lượng giảng dạy chăm sóc thế nào ạ, xem qua giới thiệu thì thích mê luôn

12. hannahhana

13. thichngunuong

mình cũng vừa xem thông tin về trường này mà thấy ham quá, trường được hưởng lợi về không gian từ trang trại era, học phí + ăn chỉ 4,5tr, phí xe đưa đón cũng khá rẻ, xem fb thấy các con được chơi quá đã luôn. Mn nhà gần đấy qua tham khảo đi, có gì cho mn xin ít review với. Chỉ có thực đơn mình thấy mang hơi hướng món nhật thì phải, ko biết có dễ ăn ko, nhìn qua thì thấy rất là ngon

14. hannahhana

Mn có thực đơn ở đâu em tham khảo với. Em vừa đọc thông tin về trường với xem fb, thấy thiên về đưa các con ra trải nghiệm thiên nhiên nhiều. Cách nhà em có 1km thôi, em đang định đăng ký học trải nghiệm. Có 1 cái em lo là vì nằm trong khuôn viên trang trại era => thường có các đoàn tới => liệu có an toàn không nhỉ?
    Với không biết các cô thế nào, có được đào tạo bài bản không. Nhìn giống như trông trẻ hơn.

15. thichngunuong

mn vào website của trường ấy, có đủ hết thông tin từ học phí và thực đơn, chương trình học. Chắc phải đến tận nơi thăm trường mới rõ được khu vực trường và khu vực trang trại thế nào, có an toàn ko

16. saidy

saidy Thành viên mới

Khuôn viên ở đấy thì rộng rãi thoải mái quá rồi, không biết khi làm trường thì phương pháp dạy dỗ như thế nào thôi, mẹ sang thị sát trực tiếp cho chắc chắn.
    Bé nhà mình tháng 9 này chuyển sang Baby Fish học rồi. Đợt trước - cách đây 5 tháng có qua Baby Fish đăng ký tên, trùng hợp quá đến năm mới này có mấy anh chị lớn lên lớp 1 nên con mình được gọi tên đi học.
    Mong ngôi trường mới này được như mình kỳ vọng.

17. thichngunuong

ôi hay quá, bé nhà bạn sắp sang baby fish học rồi ạ. Có gì mẹ nó nhớ feedback lại cho mn cùng biết nhé. con nhà mình đóng học ở đây 1 năm rùi, giờ chẳng bỏ được, với lại học ở baby fish hay era đều xa nhà mình quá, ko tiện đưa đón, tiếc hùi hụi. Trường có xe đưa đón nhưng vẫn thấy lo :D

saidy thích bài này.
  18. saidy

saidy Thành viên mới

ok bạn sẽ fb đầy đủ mà :D
    Có cái ở trường babyfish có camera nhưng không được ngồi nhà xem, mà muốn xem thì qua văn phòng xem lại thui. Như thế có lúc nhớ con cũng ko biết con đang làm gì :(

thichngunuong thích bài này.
  19. thichngunuong

ây da vậy ạ, thế thì bất tiện nhờ. mình thấy trường era quảng cáo cam HD xem trên cả máy tính và đth nữa đó. Qua xem ở văn phòng thì ngại quớ. Đúng là được cái lọ thì lại mất cái chai

20. saidy

saidy Thành viên mới

thấy bạn mình bên Nhật bảo là bên đấy cũng vậy. Nguyên nhân thì có thể là do phương pháp MON là các giáo viên phải đi học, bỏ tiền + thời gian dài để thấu hiểu được phương pháp nên không cho xem cam tránh trường hợp sao chép phương pháp.
    Mình đoán vậy :p