Tranh luận: Từ Khi Lập Gia Đình, Điều Gì Làm Các Mẹ Buồn Phiền?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi hatran2016, 25/8/2017.

1. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Thời con gái thì tha hồ ăn chơi, vô lo vô nghĩ, lấy chồng rồi thì như cảnh "chim lồng cá chậu" đa số vất vả, khổ sở, suy nghĩ nhiều hơn hẳn: người thì chồng không tâm lý, người thì lo gánh nặng kinh tế, người thì bị nhà chồng soi mói, châm chọc, người thì con lười ăn, đau ốm,....
    Em thì trộm vía được người chồng thu nhập khá, chiều vợ thương con thành ra không phải suy nghĩ buồn đau vì chồng, ko phải lo nhiều về kinh tế gia đình. Nhưng ngặt nỗi là con em lại khó nuôi, ăn uống rất khổ, nhà nội và nhà ngoại đều phức tạp nên rất đau đầu về vấn đề đối nội đối ngoại. Thi thoảng vợ chồng choạng nhau thì chủ đề chủ yếu là về việc nhà nội, nhà ngoại thôi ạ. Còn các mẹ thì thường buồn phiền vì vấn đề gì sau khi lấy chồng ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hatran2016
    Đang tải...

2. viemamdao_123

viemamdao_123 Thành viên tập sự

hix, chưa lấy ck mà nghe chia sẻ của chị thì cũng sợ thật đấy, thấy nhiều ng lấy ck rồi kêu hối hận lấy sớm quá các thứ thôi cứ chơi đã rồi sau này tính sau

3. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Ck bừa bộn bẩn thỉu. Nhà e chưa có con

4. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

nhà này chỉ mỗi lăn tăn kinh tế tí thôi :D còn lại ok hết

5. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

May quá, ck e sau 1 năm kết hôn đã rèn đc tính sạch sẽ rồi. Nên giờ e mãn nguyện rồi. Mong sao năm nay có bé nữa là đủ. E k kì vọng nhiều

6. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình thì vay tiền mua nhà nên giờ chỉ lo làm chả nợ thôi chứ mọi thứ cũng đều OK .

Ha An 0210 thích bài này.
  7. Ha An 0210

CÓ NHÀ là sướng rùi, ko phải chịu cảnh đi thuê mướn... mn mua nhà ở khu nào vậy, còn nợ nhiều nữa ko ạ

8. Yenphiphi

Yenphiphi Thành viên tập sự

E thì từ lúc lấy ck mới chua đầy năm mà đã chán đủ điều từ bm ck đến ck rồi mẹ nó ạ bm ck khó tính gia trưởng ck thì chơi bời nợ nần nhiều mà ko tâm lý .Vợ chồng e đi làm cách nhà có 50km mà tháng ob gọi điện bắt về vài lần môux lần 2 đến 3 ngày ở nhà ý giờ ck em bị công ty cho thôi việc vì nghỉ quá nhiều e đã ức kinh khủng rồi lại đc cái hay kêu ca bắt con dâu phải gọi điện về hỏi thăm bm ck và anh em họ hàng thực sự mới cưới nên em gọi ngại lắm mà ko biết nói gì nữa vì mỗi thế mà thằng ck em nó còn xít đánh em mấy lần vì mấy cái việc vậy quy luôn cho e là ko quan tâm gd không tôn trọng nhà ck mẹ nó à

9. Yenphiphi

Yenphiphi Thành viên tập sự

10. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Mỗi ng mỗi cảnh, cố lên mn.

11. ductri2017

ductri2017 Thành viên tập sự

Tớ thì hội tụ đủ các điều của chủ tốp: ở với bố mẹ chồng, em chồng 38 tuổi chưa lấy chồng, chồng đi làm xa, con cái thì lười ăn, hay ốm, kinh tế thì hạn hẹp, khó khăn chồng chất khó khăn, cả ngày đi làm về vất vả lại một mình lo con cái, nhiều lúc con ốm mỗi mình chăm con, ông bà ngủ trên gác không hỏi han gì mặc kệ mẹ con muốn làm gì thì làm, chồng đi làm xa mà lương thấp lo tiền thuê nhà, với đi lại, ăn uống cũng hết, tháng cũng gửi cho vợ được 3tr 1 tháng, ở nhà 1 nách mấy đứa con, tiền học hành 2 đứa, xong lại đóng góp tiền đi chợ cho bà nữa, Nhiều khi thấy cuộc sống không khác gì địa ngục, chỉ muốn chết quách đi cho nó thoát khỏi cái kiếp này, nhưng nghĩ đến con đành phải nhịn, chồng thì gia trưởng, bố mẹ chồng cũng gia trưởng, em chồng thì 38 tuổi không lấy chồng, hic, nhiều khi mình cũng phục chính bản thân mình, sao chịu đựng được 10 năm chứ

12. Ha An 0210

mn giỏi quá ý, là mình thì m cũng ko chịu được ý chứ

13. paulaschoice_us

paulaschoice_us Thành viên sắp chính thức

Ko lấy chồng thì bảo ế
    Lấy chồng thì làm gì cũng phải nhìn người nọ, ngó người kia.
    Làm gì thì làm bố mẹ chồng luôn đúng. ko cãi thì bảo mình ngu mà mà cãi thì bảo láo.

14. trinh_tri_ky

trinh_tri_ky Bắt đầu tích cực

lấy chồng cũng k sướng mà độc thân cũng không ổn

15. Mẹ Yên Bái

Mẹ Yên Bái Thành viên chính thức

tâm sự thì nhiều lắm, chắc chắn ai cũng thế. Có những phút giây tự ngẩng mặt lên trời rồi hỏi: Sao cuộc sống của mình lại thế này? thật sự là bế tắc, ko muốn về nhà c ( đợt đó c mình đi làm xa, mình mình ở nhà với bmc), cảm giác hối hận khi đã kết hôn, lúc đó chỉ ước chưa lấy chồng để có thể đi thoải mái, chả ai quản ( 9 năm mình sống tự do quen rồi, nên khi lấy chồng cảm giác giống như con chim bị nhốt trong lồng ý). Lúc sinh con ra, cảm giác như gần bị trầm cảm. Nhưng mọi chuyện rồi cũng sẽ qua thôi. Cứ cố gắng và nghĩ lạc quan, mọi chuyện sẽ tốt đẹp hơn. Giờ mình ở riêng rồi, cs hiện tại rất ổn, tình yêu thương lớn nhất giành cho cún con. Mình cũng thương bmc lắm, vì ông bà già rồi, chả có thu nhập ngoài trồng rau và bán rau. Nên tháng nào cũng trích tiền ra biếu ông bà, đồ ăn, thuốc thang mình cũng mua cho bmc, ông bà đi đâu mình đều biếu để ông bà đi cho thoải mái. bmc mình cũng tốt tính và quý con cháu lắm. Nói chung cs hiện tại của mình mình chả mong gì hơn, chỉ cầu mong sức khỏe thôi. Mình nghĩ là: Con người ai cũng biết phải,trái. Chỉ khi mình sống tận tâm, bằng tình cảm chân thật thì sẽ nhận được yêu thương, hãy nhìn mặt tích cực của mỗi người để thấy họ đẹp hơn trong mắt mình, đừng sống ích kỷ quá và đặc biệt: BỎ QUA SỰ ĐỐ KỴ VỚI MỌI NGƯỜI ( chưa bao giờ tớ xích mích mẹ chồng nàng dâu, cũng chả đi nói xấu bao giờ) Ai cũng bảo tớ lúc nào cũng toe toét, chả giận ai bao giờ nhưng cái gì cũng phải học mới được ạ

16. Mẹ Yên Bái

Cũng mội kiếp người, mỗi người mỗi cảnh mẹ nó ạ. Cố lên nhé, đã cố được 10 năm rồi thì cố thêm... cho đến lúc bọn trẻ nhớn nhớn tý, kinh tế ổn định thì làm nhà riêng ( lúc đấy chắc mn cũng nhiều nhiều tuổi rồi ý)

17. Mẹ Yên Bái

mn có tin là TIỀN MUA ĐƯỢC HẠNH PHÚC KO? tớ là tớ tin đấy. Tiền có thể giải quyết tất cả các vấn đề trong gia đình, nhưng điều quan trọng là ai cũng phải sống biết điều 1 tý thì ok ngay