Kinh nghiệm: Cho Em Hỏi Kinh Nghiệm Quản Lý Tiền Sinh Hoạt Phí

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Thao_sky, 31/8/2017.

1. Thao_sky

Thao_sky Thành viên sắp chính thức

Các mẹ ơi, giúp em khẩn cấp với không nhà em vỡ nợ mất. Vợ chồng em mới ra ở riêng, có nhà chung cư sẵn rồi không phải thuê, thu nhập 2 vợ chồng 25 triệu/tháng, nội ngoại không phải lo gì vậy mà tháng 8 vừa rồi em vẫn bị tiêu lạm vào thẻ tín dụng 14 triệu nữa. Em xin thống kê các khoản lớn lớn ra đây ạ.

1. Tiền đi lại, em mới có bầu mà nhà không có xe ô tô nên phải đi taxi đi làm: cộng các hóa đơn là khoảng 3 700 000 đồng
    2. Tiền điện: 1 860 000 đồng
    3. Tiền mạng: 640 000 đồng
    4. Tiền điện thoại: 2 400 000 đồng - em cũng chả hiểu sao lại lắm thế nữa ạ
    5. Tiền tiêu vặt của hai vợ chồng: 4 - 6 triệu (bao gồm ăn trưa, ăn sáng), thỉnh thoảng có ăn với bạn bè nên em thực sự không nhớ rõ là bao nhiêu
    6. Tiền ăn: 6 triệu
    7. Tiền mỹ phẩm, quần áo, kính...: 5 triệu
    8. Tiền khám mẹ, khám con, thuốc sắt, canxi, bổ: 2 500 000 đồng

Em tính ra chỉ có thế mà sao một tháng vừa rồi tiêu hết hẳn gần 40 triệu đồng. Em kể với mẹ đẻ bị mẹ mắng cho một trận luôn ạ. Em cũng thấy ngạc nhiên sao mỗi thứ 1 tí mà gộp lại nó khủng thế không biết

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thao_sky
    Đang tải...

2. dautuongsach

dautuongsach Thành viên rất tích cực

nhà mn tiêu gì ghê nhỉ, vk ck mn đi làm cả ngày dùng gì tới điện đâu mà 1tr8 nhỉ, nhà e ngày nào cũng chạy 3 điều hòa, 1 cái dùng liên tục trong ngày mà cũng hết 1tr8.
    - Tiền mạng đóng mấy tháng hay sao mà đắt thế ạ, nhà e có 230k/tháng thôi.
    - tiền điện thoại cũng hết nhìu
    - LẠi cả tiền mỹ phẩm nữa, nếu cắt giảm thì cũng tkiem đc kha khá đấy

3. Thao_sky

Em cũng không rõ sao nó lại bội chi khủng khiếp như thế ak. Mạng ck em đăng kí gói cước gì bảo mạnh lắm, rồi suốt ngày cày đêm làm gì không biết. Em bầu nhiều lúc đi lên cơ quan mệt lại đi về làm online nên cứ điều hòa, máy giặt, tủ lạnh, rồi đủ mọi thứ trên đời tiền điện cứ tăng vùn vụt.
    Mỹ phẩm giờ em cũng cắt giảm rồi, nhưng mà nhìn thấy đồ đẹp là em cứ không cưỡng lại được í huhu Điện thoại thì gọi ầm ầm suốt ngày, chồng em đi công tác các thứ cứ dùng 3G suốt đâu có wifi :((

4. Bong_xinh_02

Bong_xinh_02 Thành viên chính thức

Ối giời, cả nhà mình 4 người, con cái còn học hành mà mỗi tháng không bao giờ quá 18 triệu

5. dautuongsach

nhà e cũng điều hòa, tủ lạnh, máy giặt còn có cả tủ đông nữa mà cũng chỉ bằng nhà mn thôi. mn bảo ck xem lại công tơ đi, vs mạng như nhà e dùng hơn 200k mà share cho 2 nhà nữa vẫn ok mà, chứ còn đâu bảo mua sắm mà k cưỡng lại đc thì chả biết thế nào, nhà e giờ 2 vk ck tháng hết tầm 6,7tr thôi. Chắc cũng tùy thu nhập nữa, nhà mn thu nhập cao nên chi tiêu cũng thoải mái hơn

6. kimthuongchv

kimthuongchv

e dùng ứng dụng sổ thu chi của misa trên đt nha

Daihiep_11 thích bài này.
  7. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Huhu, mn tiêu bằng nửa năm nhà em chi tiêu rồi. Đúng là ng có tiền có khác. Thôi thì mình góp ý thế này mn xem sao :
    1. Tiền taxi : mn chuyển qua đi grab car hoặc grab share sẽ rẻ bằng 2/3 taxi.Còn e k biết cụ thể quãng đường mn đi thế nào nên k tính cụ thể đc.
    2. Tiền điện : 2 vợ chồng cùng lắm lúc về sinh hoạt trong 2 phòng là cùng, thì những phòng khác k ở đến thì tắt hết đồ điện. Nhà em thậm chí 2 vợ chồng tối làm j thì cũng chung 1 phòng để chỉ phải bật điều hoà 1 cái. Điện thì nhà e dùng đèn led nên sáng mà gần như k tốn mấy. Máy giặt quần áo đầy thì giặt 1 mẻ chứ hàng ngày 2-3 bộ giặt vừa tốn nước vừa tốn điện. Hàng tháng nhà e chỉ tốn khoảng 500-600k tiền điện.
    3. Tiền mạng nhà mn đắt quá. Nhà e dùng 15MB của FPT hết 350k mà mạng khỏe lắm. Ck e cũng hay cày game mà nên ông ấy k chịu đc mạng lag đâu. Nên e khuyên mn chuyển sang dùng thử xem.
    4. Tiền điện thoại : mn phải Ktra ng nhân vì sao tiền điện thoại cao thế. Có thể cắt giảm đc k ? Nên hạn chế dùng 3G nếu như có wifi. Tận dụng các ứng dụng điện thoại như Zalo, Facetime nếu như chỉ là buôn dưa lê k cần thiết.
    5. Tiền tiêu vặt : Mức tiêu vặt này cũng tạm ổn vì vk ck mn còn bao gồm ăn sáng + ăn trưa, nhất là mn đang bầu bí thì cũng k cần thiết thắt chặt quá. Nên mức này ok.
    6. Tiền ăn : riêng ăn thì k tiếc. Mn đang bầu bí thì cứ thoải mái bồi bổ, có điều kiện tội j.
    7. Tiền mỹ phẩm, quần áo ... : em nghĩ mn phải triệt để cắt giảm khoản này. Chỉ nên mua những thứ mình thiếu chứ k mua những thứ mình thích. Giờ mn mua cho mình mà k kìm đc thì sau này mua cho con càng k kìm đc. Thế thì toi :p
    Em thử cộng những khoản mn liệt kê mới khoảng 27tr. Mà mn kêu tiêu hết 40tr thì chứng tỏ mn chi tiêu lặt vặt phát sinh quá nhiều. Mn nên ghi lại chi tiêu để kiểm soát tốt hơn. Nói j thì nói, chi cứ phải ít hơn thu mới yên tâm đc

Thao_sky thích bài này.
  8. dautuongsach

e dùng cái ý cơ mà toàn quên

9. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

Nguyên phần liệt kê là thấy nhiều khoản vô lý rồi, mn tự điều chỉnh là đc rồi, m thu nhập gấp rưỡi nhà b mà m chi chỉ bằng 1/2 nhà bạn thôi:
    1. Tiền đi lại: 3 700 000 đồng >> cắt : mới có bầu nhưng ko phải nguy hiểm gì thì vẫn lái xe đc mà >> dư 3.7tr
    2. Tiền điện: 1 860 000 đồng >> Xem lại công tơ điện vì đi làm cả ngày hoặc kể cả ở nhà thì cùng lắm các thiết bị bật liên tục cũng chỉ hết số lẻ là 860k thôi >> dư 1tr
    3. Tiền mạng: 640 000 đồng >> Đi làm cả ngày ko hiểu mn dùng mạng gì mà đắt thế >> giảm gói 240k >> dư 400k
    4. Tiền điện thoại: 2 400 000 đồng - em cũng chả hiểu sao lại lắm thế nữa ạ >> Mn xem lại khoản này, nói chung tháng độ 400k là ổn >> Dư 2tr
    5. Tiền tiêu vặt của hai vợ chồng: 4 - 6 triệu (bao gồm ăn trưa, ăn sáng), thỉnh thoảng có ăn với bạn bè nên em thực sự không nhớ rõ là bao nhiêu >> ăn uống với m quan trọng nên khoản này oki
    6. Tiền ăn: 6 triệu >> ăn tối ở nhà 1 bữa + tiền ăn ở trên đi ăn ngoài với bạn bè, cuối tuần rồi thì khoản này khoảng 3tr là ổn >> dư 3tr
    7. Tiền mỹ phẩm, quần áo, kính...: 5 triệu >> giảm bớt mpham 1tr >> dư 4tr
    8. Tiền khám mẹ, khám con, thuốc sắt, canxi, bổ: 2 500 000 đồng >> cái này oki ko cần giảm

Tổng dư 3.7tr + 1tr + 400k + 2tr + 3tr + 4tr = 14tr

Chuẩn luôn khoản tiêu thẻ tín dụng

10. mebinthoi2010

mebinthoi2010 Thành viên tích cực

Thế này thì nhiều quá bạn ơi, sau có con tốn nữa. Nhà mình thì như này:
    1. Tiền internet: 220k
    2. Tiền truyền hình cáp: 160k
    3. Tiền điện: 600k
    4. Tiền nước, phí dịch vụ( nhà mình chung cư): 650k
    5. Tiền ăn: 4tr
    6. Tiền bé lớn đi học, cả bán trú: 1tr, tháng nhiều khoảng 1,2tr
    7. Tiền học thêm tiếng anh và nhà cô giáo chủ nhiệm: 1,5tr.
    8. Tiền tiêu cá nhân hai mẹ con: 1tr
    9. Tiền hàng tháng thăm khám mẹ bầu, vì mình có bầu bé thứ 2, hàng tháng phải qua bệnh viện nội tiết và phụ sản khám: 2,5tr- 3tr.
    10. Tiền chi tiêu cá nhân của chồng: trung bình 3tr.
    Tổng: trung bình khoảng 14tr/tháng

Chang_ChangThao_sky thích.
  11. Kien_Anan

Kien_Anan Thành viên mới

Tiền khác không nói làm gì, chứ còn tiền mạng với tiền điện thoại mà từng đấy thì em hơi nghi vấn

12. Thao_sky

mạng nhà em chồng em chọn gói 60Mbs để dùng cho sướng các mẹ ạ. Còn điện thoại thì em thắc mắc lắm, hai đứa dùng gói trả sau nên em thấy báo về là của em hai máy có hơn 500 còn lại 1,8 triệu là của anh ấy. Cứ tưởng từng ấy tiền lương hai đứa tha hồ tiêu ạ. Ai ngờ ra riêng một tháng đã vỡ mặt

13. Thao_sky

Cảm ơn các mẹ đã nhiệt tình. Em với chồng cũng đang tính toán lại chi phí lắm. Tiền mà cứ đi mây về gió thế này em cũng sợ lắm

14. Van Anh Nguyen_93

Van Anh Nguyen_93 Thành viên đạt chuẩn

Thế nhà mẹ nó dùng mạng nào mà đắt tiền thế?

15. Thao_sky

Em dùng Vina ạ, hồi mới cưới đúng đợt nó ra song phát đại lộc, chồng em mua cho hai đứa đuôi gần giống nhau mà

16. Hong Hieu

Hong Hieu Thành viên sắp chính thức

Chắc mẹ này nhầm chứ làm sao tiền cước đt tới 2,4 triệu/tháng được. Trả sau càng rẻ chứ nhỉ?

17. Thao_sky

Chuẩn luôn mẹ nó nhé, em không nhầm được đâu

Chang_Chang thích bài này.
  18. Kien_Anan

Kien_Anan Thành viên mới

Dùng gì mà khiếp thế? Gọi thôi hay là dùng mạng mà không đăng kí gói cước gì? Nếu thế thì có mà á, chả bn cho đủ luôn.

19. Hanh Trann

Hanh Trann Thành viên đạt chuẩn

Chuẩn đấy. Có lần em quên không đăng kí gói, ngồi lướt Facebook một lúc đã hết luôn 50 cành

20. Bong_xinh_02

Bong_xinh_02 Thành viên chính thức

Gói cước thì đầy ra mà không biết dùng. Để đâu cho hết cái khôn rồi không biết