Có Mẹ Nào Làm Bảo Hiểm Không Giúp Em Với

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Ngọc Linh 8290, 7/9/2017.

1. Ngọc Linh 8290

Ngọc Linh 8290 Thành viên sắp chính thức

Chào cả nhà
    Em đang bầu bé thứ 2 được 5 tháng.Đang đi làm Cty đóng bảo hiểm được 2 tháng theo dự kiến sinh là cuối tháng 1 dương sinh đồng nghĩa nếu em theo làm cty đến giáp sinh thì cũng đóng đủ bảo hiểm 6 tháng để được hưởng thai sản.Nhưng em đi siêu âm bác sĩ khuyên nên nghỉ ngơi sớm sợ ảnh hưởng thai nhi nếu em làm hết tháng này và đóng được 3 tháng bảo hiểm mà xin nghỉ vậy có thể đóng ngoài tiếp 3 tháng nữa để đủ 6 tháng hưởng thai sản theo quy định không ah
    Trước đó 3 năm em đã đóng bảo hiểm được hơn 1 năm.Sau đó nghỉ làm lấy chồng rồi sinh con đầu tiên mất hơn năm không được thai sản.Vậy em đang đóng bảo hiểm Cty mới được 2 tháng bây giờ có được tính đóng tiếp bảo hiểm đã đóng được hơn 1 năm ở cty cũ 3 năm trước ko ah.Vì cty cũ nợ bảo hiểm nên em chỉ lấy được sổ thôi chứ ko lấy được phiếu chốt bảo hiểm nên ko có ý nghĩa gì cả,cty cũ làm ăn vớ vẩn em cũng ko biết làm thế nào
    Hơi rắc rồi nên mẹ nào làm BH giúp được cố gắng đọc giúp rồi tư vấn giúp em hướng giải quyết ah
    Em cảm ơn rất nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ngọc Linh 8290
    Đang tải...

2. meyenoanh

meyenoanh Thành viên rất tích cực

Cái bảo hiểm cũ của bạn đóng được bao lâu rồi (đóng trên bảo hiểm chứ không phải tiền công ty thu)
    Công ty cũ của bạn chắc chắn đã phải báo giảm cho bạn rồi
    Nếu công ty cũ đã đóng bh cho bạn được tầm 10 tháng cách đây 3 năm, thì giờ bạn chỉ cần nộp bh đủ 3 tháng là đủ điều kiện hưởng nhé
    "lao động nữ sinh con đã đóng bhxh đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng Bhxh từ đủ 3 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con"
    Mà thêm nữa, bạn cần nghỉ dưỡng thai theo chỉ định thì cứ xin công ty ở nhà dưỡng thai, công ty vẫn phải có nghĩa vụ đóng bh cho bạn tiếp mà

3. cun_va_bi

cun_va_bi Áo dài 2018

công ty cũ đã bị gián đoạn mất 3 năm ròi, mà thai sản tính trong vòng 1 năm gần nhất thôi, bạn trao đổi với công ty đang làm nhờ họ cho đóng bảo hiểm tiếp đến khi đẻ, mỗi tháng chấm vài công, làm căn cứ để đóng bảo hiểm vậy

sinhvienlamthem thích bài này.
  4. meyenoanh

Bạn ấy nghỉ theo theo chỉ định của bác sỹ, chứ không xin thôi việc, thì công ty có thể không trả lương theo chính sách riêng, nhưng bảo hiểm thì vẫn phải có nghĩa vụ đóng bạn nhé, trường hợp này công ty không cho quyền cho nghỉ việc, trừ trường hợp người lao động tự ý hoặc có đơn xin thôi việc

emberadoi thích bài này.
  5. muathuthuongnho

muathuthuongnho “Hạnh phúc tại Tâm”

Trước mắt bạn xin nghỉ và cố gắng vẫn nhờ cty đang làm giúp bạn tiếp tục cho bạn đóng là tốt nhất (và bạn phải đóng 100% số tiền bảo hiểm, cty ko hỗ trợ). Khi sinh xong hưởng chế độ thai sản xong thì bạn xin tạm dừng hoặc đi làm chỗ khác thì bạn chuyển bảo hiểm sang.
    Chứ giờ bạn chuyển sang cty khác nhờ đóng hộ hoặc đóng ngoài lại mất công chuyển thủ tục sẽ rắc rối hơn.

6. meyenoanh

Bạn vào đây tra tình trạng sổ cũ cho bạn xem thế nào
    http://bhxhhn.com.vn/tcqtdongbhxhhangnam/tabid/271/TopMenuId/-1/Default.aspx

Còn yên tâm giờ bạn xin nghỉ theo chỉ định, công ty buộc phải có nghĩa vụ cho bạn nghỉ và vẫn phải nộp bảo hiểm đầy đủ, công ty không được phép cho bạn thôi việc nhé. Bạn không cần xin xỏ gì hết, cứ theo luật mà làm

7. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

- Chỉ định của bác sĩ là phải xin được giấy có đóng dấu từ viện là bắt buộc phải nghỉ ngơi vì lý do abc..
    - Nếu bạn ý làm nhà nước thì không nói, chứ làm tư nhân, vừa vào làm được 2 tháng, chưa đóng góp gì được cho công ty người ta đã đòi hỏi người ta phải có nghĩa vụ với mình thì khó lắm bạn ạ.Với lại còn phụ thuộc vào hợp đồng lao động bạn ý đã kí thời hạn và điều khoản thế nào nữa.
    Bạn chủ top bây giờ chỉ có nói khó với công ty đang làm, nhờ họ cho gửi bảo hiểm thêm vài tháng để được hưởng chế độ thôi. Còn nếu họ nhất định không đồng ý thì chắc phải tìm gửi qua công ty khác, nhưng chuyển bảo hiểm cũng lâu và rắc rối lắm.

cun_va_bi thích bài này.
  8. nghe-mung 1

nghe-mung 1 Thành viên rất tích cực

xin phép nghỉ ko lương nhưng nhờ cty đóng tiếp bảo hiểm cho đến khi sinh là cách tốt nhất, về luật thì công ty ko được phép cho nghỉ khi ng lao động đang mang thai và vẫn phải đóng bảo hiểm cho họ bình thường

9. Mẹ_Gia Bảo2008

Mẹ_Gia Bảo2008 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ này nói đúng đấy. Giờ bạn xin nghỉ dưỡng thai rồi xin cty đang làm hỗ trợ đóng BH cho đến khi sinh, nếu cty ko hỗ trợ đóng cho thì xin đóng tự túc 100% để hưởng tiền thai sản đã. Sinh xong thì mình tạm dừng khi nào đi làm lại đóng tiếp.

10. Ngọc Linh 8290

nếu công ty họ ko hỗ trợ mình đóng 100% thì có được đóng tiếp tại cty hay hay tìm cty khác đóng thì mệt lắm ah

Sửa lần cuối: 7/9/2017
  11. meyenoanh

Bạn ấy có chỉ định của bác sỹ hẳn hoi mà, thế nên để có giấy chỉ định của bệnh viện là trong tầm tay
    Còn về khía cạnh tình cảm, thì bạn ấy có thể xin nghỉ không lương, nếu sau muốn làm tiếp tại công ty đó
    Chứ về mặt pháp lý, bạn ấy mới nộp bh 2 tháng, nên chắc chắn hợp đồng ít nhất 12 tháng. Khi người lao động đang mang bầu, công ty không được phép cho thôi việc nhé, nếu vì lý do nghỉ dưỡng thai theo chỉ định, cty mà tự ý cho thôi việc thì cứ xác định sai chồng sai
    Nên nhớ điều khoản hợp đồng thế nào cũng không bao giờ được phép trái luật
    Các mẹ nhiều khi cứ sợ sệt linh tinh, làm mất quyền lợi bản thân

12. Mẹ_Gia Bảo2008

Thường thì công ty bạn đang làm sẽ cho đóng tiếp nếu bạn xin gửi nhé. Vì họ cũng chẳng ảnh hưởng gì cả lại đc tính vào chi phí tiền lương bên thuế mà. Bạn cứ xin Giám đốc cho bạn được gửi đóng tiếp đến khi sinh xong rồi cắt nhé. Chứ giờ bạn xin chuyển nhờ đóng chỗ khác cũng phải thân quen thì họ mới nhận cho bạn gửi mà làm thủ tục chuyển cũng mất thời gian nữa.

13. Ngọc Linh 8290

Vâng...chắc còn cách này thôi.Nhưng em hỏi ý thứ 2 ko thấy ai giải đáp giúp vậy ah "" Trước đó 3 năm em đã đóng bảo hiểm được hơn 1 năm.Sau đó nghỉ làm lấy chồng rồi sinh con đầu tiên mất hơn năm không được thai sản.Vậy em đang đóng bảo hiểm Cty mới được 2 tháng bây giờ có được tính đóng tiếp bảo hiểm đã đóng được hơn 1 năm ở cty cũ 3 năm trước ko ah.Vì cty cũ nợ bảo hiểm nên em chỉ lấy được sổ thôi chứ ko lấy được phiếu chốt bảo hiểm nên ko có ý nghĩa gì cả,cty cũ làm ăn vớ vẩn em cũng ko biết làm thế nào ..."

14. muathuthuongnho

muathuthuongnho “Hạnh phúc tại Tâm”

Ý là bạn xin nghỉ nhưng vẫn nhờ cty bạn đang làm họ đóng bảo hiểm giúp để bạn được hưởng chế độ thai sản (trên danh nghĩa thì coi như bạn ko nghỉ mà vẫn đang đi làm). Nhưng thay vì cty hỗ trợ bạn tiền đóng bảo hiểm như quy định là 22%, bạn đóng 10,5% thì b phải đóng tất cả là 32,5% trên số tiền bảo hiểm.

15. meyenoanh

Trả lời bạn rồi còn gì
    Bạn vào link đó, tra cứu tình trạng sổ của bạn xem đã đóng được bao nhiêu, nếu được 1 năm rồi, thì giờ bạn chỉ cần nộp đủ 03 tháng, gộp sổ là được hưởng
    Mà giờ ở cty mới bạn đang nộp theo số sổ cũ hay làm sổ mới

16. Mẹ_Gia Bảo2008

Trên hệ thống của bảo hiểm vẫn sẽ lưu và cộng thời gian mà bạn đã đóng bảo hiểm ở các cty đã làm nhé. Nhưng nếu bạn muốn chốt sổ bảo hiểm ở cty hiện tại đang làm thì bắt buộc phải chốt được bên cty cũ đã. Còn giờ bạn cứ xin đóng tiếp đi đã, nếu được đóng tiếp khi sinh bạn chỉ cần nộp sổ BH, giấy ra viện và bản sao giấy khai sinh của bé thì vẫn đc hưởng chế độ thai sản như bình thường. Việc bên cty cũ chưa chốt sổ cho bạn ko ảnh hưởng j cả.

17. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

ko lấy được phiếu chốt bảo hiểm thì ko được tính bạn nhé

18. Hungnguyen76

Hungnguyen76 Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ ai đang làm mảng bảo hiểm thì hãy tư vấn cho bạn ấy
    Chưa thấy nhiều bạn cứ theo đồn thổi xong vào tư vấn linh tinh làm bạn ấy hoang mang

19. Ngọc Linh 8290

Hôm em xin vào cty bảo nộp lại sổ cũ thôi rồi trả lại chắc chỉ lấy số bảo hiểm thôi.Cũng ko biết là họ nộp mới hay đóng tiếp thì tốt quá.Không biết tra cứu thế nào nữa

20. Hungnguyen76

Hungnguyen76 Bắt đầu nổi tiếng

Người ta đưa link cho rồi, bạn cũng không tra được thì ca này khó đấy :(
    Sao bạn không hỏi nhân sự bên bạn ấy, họ check cho
    Mình thấy nhân sự nhiều cty yếu nghiệp vụ nên cứ để cho bọn nhân viên trên Bh quận nó quát nạt hay củ hành
    Bọn mình làm với bọn Thành phố, đố dám thế dù nhiều khi doanh nghiệp vẫn có sai