Thông tin: Ck Sắp Cưới Bảo Cưới Xong Đi Làm Có Tiền Gửi Về Mẹ Giữ Hộ

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi susumomo, 7/9/2017.

1. susumomo

susumomo Thành viên chính thức

Không phải chuyện của em mà là chuyện của em gái em ah.

Em gái em quen ck sắp cưới của nó tính đến bây giờ cũng đã gần 4 năm rồi, dự định tháng 12 này sẽ cưới. Con bé cũng về quê chồng sắp cưới mấy lần rồi, nghe nó kể thì mck tương lai có vẻ hiền lành, dễ chịu; mỗi lần nó về chơi bà tỏ ra rất quý mến. Thỉnh thoảng con trai về quê còn gửi trái cây, đồ ăn vặt lên cho em gái em nữa.

Chuyện cũng chẳng có gì đáng nói nếu như hôm qua con em em nó bảo với em ngày hôm qua 2 đứa ngồi bàn bạc chuyện cưới xin, sắp xếp dự định trong thời gian tới. Khi bàn bạc thì ck sắp cưới của nó mới bảo, giờ 2 đứa đang còn trẻ lại dự định chưa có con ngay để vài năm nữa nên hàng tháng lương của em gái em được 10tr thì để chi tiêu sinh hoạt cho 2 vck trên này (nhà đi thuê). CÒn lương ck nó tháng được 14tr thì sẽ gửi về quê cho mẹ giữ hộ 10tr, 2tr để xăng xe trà đá với bạn, còn 2tr sẽ đưa cho vk giữ đề phòng có gì phát sinh.

Con gái em có vẻ cũng không đồng tình với dự định đấy nhưng lại được ck sắp cưới tỉ tê là 2 vck trẻ giữ nhiều tiền trong nhà lại tiêu xài phung phí, gửi về cho mẹ giữ cho chắc. Mẹ cũng chỉ cất hộ chứ mẹ có lương hưu tiêu gì đến của mình. Nghe thế nên con em gái em có vẻ xuôi xuôi.

Nghe đến là em điên tiết rồi, nhưng nó bảo lỡ đồng ý với ck sắp cưới như thế rồi, giờ nói lại thì khó nói lắm vì dù sao cũng là vấn đề tế nhị lại liên quan tới mck nữa.

Theo các chị giờ em gái em phải nói lại làm sao để ko làm mất tình cảm của 2 đứa để mọi thứ vẫn ổn thỏa nhỉ, bởi qua tiếp xúc thì em nghĩ thằng ck sắp cưới của em gái em cũng ko phải là đứa tính toán, chi li hay kẹt xỉ đâu ah.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi susumomo
    Đang tải...

2. bantho93

bantho93 Thành viên chính thức

sao mà khổ thế nhỉ, mình tự làm tự tiêu, việc gì phải đưa ai giữ. Đưa mẹ giữ đến lúc cần tiêu gì xin lại, người tử tế không sao, người khó tính thì con dâu ăn đủ luôn. Khuyên các mẹ nên tự giữ lấy tiền của mình. Đừng có mà đưa ai hết.

susumomo thích bài này.
  3. banbuonquanao

banbuonquanao

Em nghĩ kiểu này là mẹ bạn trai tác động rồi, chứ bản thân em con gái còn chả nghĩ tới chuyện đưa tiền mẹ giữ hộ, huống chi con trai. Em nghĩ nên nói rõ quan điểm từ đầu sẽ dễ hơn. Chứ sợ nhất gửi về thì dễ, sau có việc gì cần luôn lấy ra khó

susumomo thích bài này.
  4. sunshine_0812

sunshine_0812 Thành viên chính thức

Quan trọng ở đây lương em gái lại đem tiêu hết, còn lương chồng nó để lại...haizz

yeuthuong76susumomo thích.
  5. metun2005

metun2005 Thành viên rất tích cực

Nhà mình cũng vậy nè, lương mình thì tiêu còn 1/2 lương ck cũng gửi bố ck giữ hộ. Các mẹ nói em lại thấy mình ngu thiệt đó.

susumomo thích bài này.
  6. lelumber

lelumber Thành viên tích cực

thế thì cứ chia đôi, lương vợ chia 1/2 lương chồng chia 1/2 góp vào quỹ chung, rồi phần dư vợ đưa ai giữ thì đưa, chồng đưa ai thì đưa, tự kiếm ra thì tự quyết định mình tiêu thế nào, em thì cái gì thì cái cứ phải giữ tiền trong cạp quần mới chắc chả đưa cho bố con thằng nào, lúc có chuyện thì kêu ai, đời mà hihi
    với lại lương mình bao nhiêu phải là tuyệt mật, ko nên nói hết ra haizzz

susumomo thích bài này.
  7. mountain90

mountain90 Ổn áp Standa chính hãng

Việc của em bạn, hãy cứ để em ấy tự lo. Em ấy thấy ok là được, can gì đến bạn mà nhúng vào. Hãy làm tốt việc của mình, trong nhà mình nhé!

susumomo thích bài này.
  8. hoathienly

hoathienly Thành viên mới

Bảo với cậu kia là ngược lại đi, tiêu lương chồng còn lương vợ đưa mẹ vợ giữ giùm.

hamazzisusumomo thích.
  9. tragiang89

tragiang89 Thành viên chính thức

Mình thấy hoàn cảnh như câu chuyện mn nói thì cũng tốt mà. Có được khoản tiết kiệm sau khi cưới chứ 2 bạn trẻ trên này lương bao nhiêu tiêu chẳng thiếu.

mountain90susumomo thích.
  10. vanhuyit

vanhuyit Bắt đầu tích cực

:D lượng vợ thì để xài , lương chồng thì gữi cho mẹ ck cất 3D1%004

susumomo thích bài này.
  11. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Trời, sao dại thế. Tiền mình mình giữ chứ nhỡ về sau có việc đòi lại mà dễ ak

susumomo thích bài này.
  12. TubepThien

TubepThien Ký gửi - Mua bán BĐS - 0936.064.702

Theo mình cách hay nhất để đẹp lòng cả hai bên, và cũng là để phòng sau này có lúc cơm chẳng lành: Gộp chung tất số tiền hai vợ chồng kiếm được hàng tháng: 10 + 14 = 24tr. Sau đó mới chia ra thành các khoản: Khoản tiền nhà + tiền ăn tiêu + tiền phòng thân.. Số còn lại sẽ đưa mẹ giữ hộ. Như vậy tiền mẹ giữ hộ là tiền của cả hai, không phải tiền của riêng chồng. :D

susumomo thích bài này.
  13. susumomo

Thế em mới thấy con em em nó dốt chị ah. Thiếu gì cách giữ tiền, không muốn tiêu đến thì có ngân hàng giữ lo gì mà phải về tận quê để mck giữ.

14. susumomo

Vâng, em thì cũng chẳng biết có phải do mck tương lai của nó tác động không vì nghe kể bà cũng hiền lành lắm. Nhưng đúng là gửi thì dễ mà lấy ra thì khó.

15. susumomo

Haiz, đúng rồi ah

16. susumomo

Mn hiền nhỉ, cứ nghĩ cái cảnh nhiều khi bố mẹ đẻ mình có công chuyện gì cần giúp thì chẳng nhẽ lại bảo với bố ck cho con xin lại tiền để con gửi cho bố mẹ con à?

17. susumomo

Mn tính ăn chắc nhỉ, y như em ấy. Đợt mck ở quê gọi điện ra bảo với ck em là 2 vck đi làm tích cóp được mấy gửi về mẹ cất cho chứ ở ngoài đấy nhà thì nhà đi thuê mất đồ đạc tiền nong lúc nào ko biết, rồi có tiền vck trẻ lại tiêu hoang phí. Em nói với ck em luôn là đã có ngân hàng giữ hộ lại có lãi làm gì mà phải lách cách ra ngân hàng gửi tiền mặt về cho mck cất nữa.

18. susumomo

Hình như bác là xmen à, vì thường đàn ông mới ít khi nghĩ đến chuyện thu vén tiền nong.

Nó là em gái em chứ có phải người ngoài đâu mà ko khuyên can được chứ.

mountain90 thích bài này.
  19. susumomo

Không biết nói thế ck sắp cưới của nó có nhảy cẫng lên ko nhỉ. Thời giờ mà còn có cái suy nghĩ gửi tiền về quê mẹ cất hộ. Lo gì người cất, đã có ngân hàng, thẻ atm lo chị nhỉ?

hoathienly thích bài này.
  20. susumomo

Đúng là vck trẻ cần tiết kiệm nhưng thiếu gì cách tiết kiệm mà phải gửi tiền về cho mẹ ck ở dưới quê giữ hộ mn ơi? Trên này có thể lập sổ tiết kiệm hàng tháng gửi tiền vào, lại còn có lời lãi nữa,

Mà em nói thật, nói bảo dở miệng chứ đưa mck gửi nhỡ may bố mẹ mình có ốm đau ra đấy, cần tiền hỗ trợ từ con cái chẳng nhẽ lại gọi điện về cho mck bảo với mck là cho con xin lại tiền để con gửi về cho bố mẹ con à.