Thu Nhập 50-60 Triệu/tháng Có Nên Bỏ Thủ Đô Về Quê Sống Không?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Me_copcon, 7/9/2017.

1. Me_copcon

Me_copcon Bắt đầu tích cực

Thu nhập 2vc mình tầm 50-60 tr/tháng, đã có nhà cửa ổn định, có xe, có 2 con đang tuổi đến trường. Nhưng gần đây mình thường suy nghĩ về việc bỏ thủ đô để về quê sinh sống vì:
    - Thứ nhất, quê mình giờ cũng phát triển, ngoài y tế ra thì mọi thứ đều không thua kém gì ở thủ đô (giáo dục, ăn uống, vui chơi giải trí,..đều đầy đủ ), nội ngoại gần.
    - Thứ hai, mình thấy cs ở thủ đô khá chật vật, với mức thu nhập và triển vọng công việc như 2 vc mình hiện nay thì về tương lại mình nghĩ chất lượng cuộc sống gia đình mình cũng sẽ chẳng khá hơn.
    So sánh với việc về quê thì mình tin là chất lượng cuộc sống mình sẽ tốt hơn, từ thực phẩm, không khí trong lành, có sự hậu thuẫn nội ngoại, con cái cũng được chăm sóc tốt hơn, và nhất là nhịp sống cũng sẽ thảnh thơi, nhẹ nhàng hơn. Đó là cs mà mình mong muốn hướng đến.
    Tuy nhiên, cs hiện tại của mình cũng có thể coi là tạm ổn, nên việc tự nhiên thay đổi cũng khiến mình phân vân nhiều.
    Các mẹ ở đây thấy thế nào ah? có thể cho em thêm lời khuyên để tham khảo cái được và mất khi chuyển về quê sống hay tiếp tục sống ở thủ đô ko?
    Cảm ơn các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_copcon
    Đang tải...

2. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Thế liệu về quê thu nhập của mn coa được 50-60tr/tháng ko? Theo quan điểm cá nhân riêng e thì mn nên ở trên HN và cuối tuần thì nên về quê mang đồ ăn sạch lên
    - trên HN con cái có môi trường học tập tốt hơn
    - gđ mẹ nó cũng đã có nhà cửa ổn định nên ko quá lo kinh tế nữa
    ....

3. Me_copcon

về quê thì thu nhập chắc sẽ không bằng ở HN, nhưng chi phí cũng thấp hơn nên tích lũy là như nhau.
    Quê vc e cũng xa, đi xe mất 6 tiếng cơ nên cũng ít về quê mn ah.

4. tungngaymongcon

tungngaymongcon Thành viên rất tích cực

Những người ở quê cố gắng bám trụ HN đa phần là lý do muốn cho con cái có được điều kiện học tập tốt nhất. Không biết quê bạn ở đâu nhưng nếu trong phạm vi 6h đi xe thì mình nghĩ cũng sẽ không thể bằng HN được.

Mức thu nhập và các điều kiện khác của bạn hiện có thể được coi là tương đối cao rồi, bạn có thể đầu tư 1 ít cho nhà cửa ở quê, khi nào con cái trưởng thành lúc đó 2 vợ chồng về quê cũng không muộn.

Me_copcon thích bài này.
  5. tragiang89

tragiang89 Thành viên chính thức

Đang mong như bạn còn chẳng được này.

6. monngonmoingay123

monngonmoingay123 Thành viên rất tích cực

Nhiều ng thu nhập bằng 1/10 của nhà mẹ n mà vẫn đang cố trụ HN đấy ạ :(
    Nếu là em thì e vẫn ở HN, e ko thích cuộc sống ở quê lắm :)

7. thanhbinh89nd

Chắc mn về là cũng muốn gần ông bà, ở lại HN thì con cái phát triển hơn mà mn. Như e thì khi nào con cái lớn ổn định thì vc e mới về quê thôi chứ giờ phấn đấu cho con

8. monngonmoingay123

E
    E thì chắc khi nào nghỉ hưu e sẽ về quê. Mục tiêu của e là kiếm tiền mua 1 mảnh nho nhỏ ở quê, sau này về trồng rau nuôi gà :)))

9. thanhbinh89nd

Nhà e thì ở quê có vườn ao đẹp lắm, mấy nữa già cũng về kiểu VAC mang đồ sạch cho con ăn :))

10. monngonmoingay123

nhà e ở quê thì lại ko có vườn ao chuồng, với cả đấy là nhà của bố mẹ và anh trai. em muốn mua 1 mảnh nho nhỏ để trồng rau, nuôi gà =))) đất ở quê trong làng cũng khá rẻ, hi vọng có thể mua được 1 mảnh sớm

thanhbinh89nd thích bài này.
  11. Me_copcon

hihi, mình chưa tưởng tượng cs lúc về già, nhưng giờ đã muốn về quê sớm luôn rồi ấy, đợi già lâu quá cm ah :p. Nhiều người đều bảo ở tp thì con cái phát triển tốt hơn, nhưng thực sự mình cũng không quá kỳ vọng về việc con phát triển cao này nọ, chỉ cần nó có một cs bình thường vui vẻ như mình ở quê lúc xưa, và sau này mình ra tp học mọi thứ vẫn bắt nhịp được. Hay do tư tưởng mình quá an phận nhỉ?

12. Me_copcon

hihi, mình chưa tưởng tượng cs lúc về già, nhưng giờ đã muốn về quê sớm luôn rồi ấy, đợi già lâu quá cm ah :p. Nhiều người đều bảo ở tp thì con cái phát triển tốt hơn, nhưng thực sự mình cũng không quá kỳ vọng về việc con phát triển cao này nọ, chỉ cần nó có một cs bình thường vui vẻ như mình ở quê lúc xưa, và sau này mình ra tp học mọi thứ vẫn bắt nhịp được. Hay do tư tưởng mình quá an phận nhỉ?

13. monngonmoingay123

Nếu cả vợ chồng mn đều đồng thuận thì nên về quê, miễn sao cả 2 vc đều cảm thấy cuộc sống ở quê thoải mái hơn.

14. Doremonxavi

Doremonxavi Thành viên mới

mình nghĩ vợ chồng bạn nên tiếp tục cuộc sống hiên tại đi, đây là cuộc sống rất nhiều người mơ ước đó. Muốn yên bình hơn thì tìm nhiều cách khác, không nhất thiết là về quê mới yên bình

15. tungngaymongcon

Không an phận đâu, tư tưởng của bạn quá tiến bộ ấy chứ. Nếu thêm vào 1 chút tâm huyết với quê, muốn đóng góp để quê cũng phát triển nữa thì tuyệt.

16. Béoooo

Béoooo Thành viên chính thức

Cuộc sống của A/c đang là mơ ước của nhiều người, thay đổi liệu có phải sai lầm?
    Cảm quan về quê nhà chỉ là nhất thời, liệu qua dăm tuần vài tháng chị có lại nhớ Hà Nội không ạ?

17. tungngaymongcon

Quan trọng là bạn ấy lại thấy yên bình khi ở quê ấy. Có thể ở đó có tuổi thơ, người thân,...

18. Me_copcon

đúng là cũng nhiều người chưa có được điều kiện như mình mà vẫn còn cố bám trụ HN, nhưng bản thân mình thì vẫn nhận thấy chất lượng cuộc sống hiện tại như nhà mình không cao. Mỗi tháng tiêu hết hơn 30 triệu mà vẫn thấy đó là đang phải tiết kiệm. :(

19. Me_copcon

có thể bạn nói đúng. Lúc thì hừng hực khí thế về quê, quyết tâm cao lắm, nhưng giờ đứng trước cơ hội về quê bây giờ luôn, vì có cơ hội công việc tốt, thì mình lại thấy đắn đo, có cảm giác tiếc nuối gì đó ở HN.
    Nên mới bị phân vân bạn ah! :)

Béoooo thích bài này.
  20. thangbotnghe

thangbotnghe Thành viên đạt chuẩn

Cứ ở tp đi chị để đến khi nào con cái học song thì về vì hiện tại mọi thứ ở tp vẫn tốt hơn ở quê nhiều đó là việc mà nhiều người vẫn thích ở tp hơn.