Tranh luận: Về Vấn Đề Đóng Phí Sinh Hoạt Trong Gia Đình

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mesubin112, 11/9/2017.

1. mesubin112

mesubin112 Thành viên đạt chuẩn

Em có vấn đề này gây xích mích gia đình, mong các chị giúp đỡ
    Chuyện là vợ chồng em mới cưới được 4 tháng thôi và em đang có bầu được 2 tháng. Hai vợ chồng ra ở riêng được 3 tháng rồi nhưng từ hồi đó, tháng nào cũng nhận được báo cắt điện của điện lực. 2 vợ chồng đi làm hành chính nên không hở được khoảng thời gian nào để đi đóng tiền điện cả, có tiền mạng thì bên VNPT đến thu tận nhà. Còn các phí kia không biết phải làm thế nào.

Mấy tháng vừa rồi lần nào cũng là em xin nghỉ 1 buổi để đi đóng tiền điện, hôm thì đi làm về đã mệt mỏi lại còn phải phóng nhanh để đến điểm thu đóng tiền. Quanh khu em ở lại không có mấy chỗ thu hộ kiểu Vinmart hay Circle K, bưu điện thì xa. Và hôm nay là đỉnh điểm, vừa nhận được giấy báo cắt điện, em cằn nhằn vài câu thì chồng em đã khó chịu bảo "ở chung với bố mẹ thì đã không phải lo mấy cái này, cứ đòi ra ở riêng cơ". Đang nóng máu với mệt mỏi, em cãi lại "việc này không phải của riêng tôi, đừng lôi việc ở riêng vào đây" thì bắt đâu lời qua tiếng lại, to tiếng với nhau.

Mà tiền trả phí sinh hoạt mấy tháng đều là em bỏ ra, là em đi đóng, không phải lo 1 tý gì mà giờ lại nói như thế. Em bực lắm nhưng chưa biết giải quyết sao, em cũng không muốn ở chung với bố mẹ anh chị chồng vì như thế bất tiện thế nào các mẹ cũng biết rồi. Vì cái vấn đề nhỏ như này đã cãi nhau thì không biết sau này sinh con rồi, còn bao nhiêu thứ phải lo rồi sẽ ra sao

Các chị có giải pháp gì về cân bằng việc đóng phí sinh hoạt và đóng tiền điện trong giờ đi làm thì mách cho em với?!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mesubin112
    Đang tải...

2. caominhhung1984

caominhhung1984 Thành viên chính thức

Điện có thể đóng bằng hình thức chuyển khoản ATM được bạn nhé,đỡ phải căn giờ hành chính.Lúc ra đóng nó cho tờ khai đăng kí đóng bằng hình thức CK

me-cubihamazzi thích.
  3. lelumber

lelumber Thành viên tích cực

đăng ký mobile banking, hoặc internet banking có chuyển khoản đógn tiền điện luôn bằng số hóa đơn đó, có mỗi cái việc bằng con kiến mà kéo ra to bằng con voi để bất hòa giữa 2vc,
    đi làm về mệt lại cứ nghe cằn nhằn chắc lão ấy điên lên
    đúng là "con gì ăn ít nói nhiều mau già lâu chết miệng kêu tiền tiền"
    tại mn bầu bí nên thế, ông cũng mệt nên bực, dĩ hòa vi quý có gì thì từ từ nói chuyện với nhau, có những vết nứt nhỏ sẽ tạo thành vết hổng to mn hãy vá ngay khi còn nhỏ cho kịp, hạnh phúc do mình nắm giữ mà phải không?

hamazzi thích bài này.
  4. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

nhờ nhà hxom bên cạnh nếu họ đi nộp thì nộp giúp, còn như m là m đki nó tự trừ vào tk ngân hàng, còn tiền nước vệ sinh họ tới nhà thu, việc đơn giản như này sao phải đau đầu nhỉ, với cả mn biết ngày nộp thì nên căn ngày mà nộp trước, nếu ko đki nộp qua tk ngân hàng thì xin phép đi muộn xíu ra nộp có sao đâu nhỉ

5. Hangtmqt

Hangtmqt Thành viên chính thức

Nhà mình toàn đóng bằng zalopay lại còn đc back lại 5%.

mesubin112 thích bài này.
  6. quyên choi

quyên choi Thành viên tập sự

Thanh toán bằng VTC365 đi chị ơi. Kiểu trước nhà em cũng như vậy, em thì không quan tâm lắm, nhưng thấy mấy hôm toàn thấy bố mẹ đùn đẩy nhau việc đóng tiền điện, tiền nước, truyền hình MYTV các kiểu,... Ai cũng ngại đi. Mấy tháng sau thì thấy mẹ khoe ở cùng công ty có chị gt cho cái APp VTCPay gì đó, thế là đầu tháng không thấy đùn đẩy nhau đi thanh toán nữa chị ạ =))))

7. mesubin112

à trước mình có nghe nói rồi, nhưng hình như chỉ đóng tiền điện được ở hai bà trưng thôi. Mình ở hoàn kiếm

8. quyên choi

Nhà em cũng ở Hoàn Kiếm mà, vừa ms thanh toán được trên đấy đó chị =))))

9. dautuongsach

dautuongsach Thành viên rất tích cực

Giờ mọi ng toàn trả qua thẻ mà, mn trả bằng thẻ cho tiện. Nhà e cũng may có bà nội ở nhà đóng hộ, tối về gửi bà tiền sau

10. mesubin112

Nhưng mà khâu nạp tiền vào lại bị tính phí cao đúng k bạn?

11. nhim_cute

nhim_cute Bắt đầu tích cực

nhà mình toàn chuyển khoản ngân hàng, đâu phải đi đóng tiền ở đâu. b tham khảo dịch vụ internet banking của MB, Viettin, Vietcom ... có dịch vụ thanh toán điện hết mà, sắp tới còn có dịch vụ thanh toán cả tiền nước

12. quyên choi

Mình cũng không rõ cơ, thấy bố mẹ mình chẳng nói gì đến phí, chắc là rẻ thôi

13. phuongphuong36

phuongphuong36 Thành viên tích cực

Bây giờ có thể đóng tiền điện nước online được nhé, bạn nên mạng tìm hiểu cách làm cho đỡ mất công đi lại, còn về khoản đóng góp thì cả 2 vợ chồng phải cùng đóng góp, dành dụm chứ

14. mesubin112

nạp tiền vào cái ý kiểu gì hả bạn

15. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

nhà tớ thì gần cái vinmart nên đi mua đồ thì đóng luôn :D

16. nhatquynh_H

nhatquynh_H Bắt đầu tích cực

cả giận mất khôn, tớ mà sôi máu là im luôn (chắc hiền quá k nói đc j, he) , nhưng mặc định cáu mấy thì cáu cũng k đc xưng tôi
    m thì 2vc phân chia nhau thôi, tiện ck về đóng thì nhờ đóng hộ, k mình tự đóng, nhờ đc cứ nhờ, k thì nhờ ông bà đóng hộ luôn, cuối tuần về chơi thì gửi tiền sau, hoặc dùng internet banking, chuyển khoản k mất phí đâu
    Vk thì nín nhịn thôi, ai cũng thế, mấy lão thì lười như quỷ ấy, xưa thì chăm lắm, càng ngày càng.... (thôi k thèm nói xấu nữa!)
    => chết cười với thơ của mn, cười bể bụng luôn. Phụ nữ sao khổ thế nhỉ, mà tiền có phải tiêu cho bản thân mình đâu chứ.

17. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

internet banking giờ tiện mà , mn chịu khó mất time đi đk 1 lần , lần sau nhàn tênh . Nhà mình mọi khoản tiện nước , dịch vụ... ck hêt.

18. trinh_tri_ky

trinh_tri_ky Bắt đầu tích cực

trời dùng banking đi, sao thủ công quá bạn rồi cãi nhau về chuey65n k đâu

19. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Chuyển tiền qua bank plus chỉ vài giây là xong, ko phải đi lại. Nhà mih cũng bận nên chồng mình đóng tiền điện kiểu này, lại còn đóng cả cho ông bà ở quê luôn.

20. Nguyễn Ngọc Mai Ngân

Nguyễn Ngọc Mai Ngân Thành viên tập sự

Em không rõ chị đã tìm được phương án giải quyết vấn đề này chưa nhưng em thấy dùng BankPlus ổn đấy chị ạ. Em ở Bắc Từ Liêm và nhà mẹ em ở Ba Đình vẫn dùng bankplus cả năm nay rồi. Hai vợ chồng em đi làm về muộn (toàn 8h tối mới vác xác về) nên cũng có 1 tháng bị gửi giấy thông báo rồi.
    Ngoài ra thì cách đây 2 tháng em thấy chị hàng xóm nhà em báo em ra công ty điện lực đăng ký thanh toán chuyển khoản thì họ sẽ gửi tin nhắn số tiền qua điện thoại mình đăng ký, rồi mình chuyển khoản.
    Một cách nữa là chị vào website của bên điện lực, ở đó chị có thể theo dõi chính xác số tiền hàng tháng phải nộp để đóng ạ.

Chốt lại là em thấy BankPlus vẫn ổn nhất ạ, hehe :))