Trẻ Tăng Cân Nhanh Có Nghĩa Là Khỏe Mạnh? Mẹ Đã Thật Sự Hiểu?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi tunglinh511, 6/10/2017.

1. tunglinh511

tunglinh511 Thành viên đạt chuẩn

- “Cháu nhà em được mấy cân?”

- “Ôi thằng bé trông mi nhon thế!Không thể so với thằng ku nhà cô rồi! Cháu nó kén ăn lắm à?”

- “Thương thằng bé bị mẹ ăn bớt phần hay sau mà trông ròm thế?”

Ôi mình phát sợ những câu hỏi kiểu như vầy lắm rồi. Sợ đến nỗi, mỗi lần đi cùng con đến chỗ đông người, mình đều né tránh. Tránh vì không muốn nặng lòng vì cũng như không muốn con buồn khi bị so sánh với các bạn khác.

Các cụ các bác ở quê hỏi. Các bạn đồng nghiệp cũng hỏi. Nhà hàng xóm hỏi. Thậm chí nhỏ bạn thân của mình, tuy là bà mẹ 8x đời cuối, thuộc tuýp người hiện đại và có nếp sống khoa học cũng từng “nhẹ dạ” thú nhận với mình là: những đứa trẻ đầy đặn mũm mĩm nhìn “thấy cưng” hơn những bé thấp ký, nhẹ cân.

Con mũm mĩm, tăng cân nhanh, không biết tự bao giờ là mục tiêu của các bà mẹ. Nhưng theo các chứng minh khoa học, hình tượng “trẻ mũm mĩm” từ lâu đã không còn là chuẩn mực nuôi con nữa rồi. Trẻ tăng cân nhanh, mũm mĩm không thật sự khỏe mạnh! Thậm chí có trường hợp trẻ béo nhưng vẫn bị chuẩn đoán suy dinh dưỡng dạng béo phì, vì thiếu vitamin, chất sắt, canxi…

Chế độ ăn mất cân bằng chính là một trong những thủ phạm nguy hiểm có thể gây thừa cân, béo phì cho con. Trẻ bị ép ăn quá nhiều đạm trong những năm đầu đời sẽ dễ thừa cân béo phì và cónguy cơ cao mắc phải những căn bệnh không lây nguy hiểm như: tim mạch, đái tháo đường, cao huyết áp, ung thư… khi trưởng thành.

Trớ trêu thay, theo thống kê, 30% mẹ có con béo phì vẫn muốn con tăng cân nữa. Và có 53% mẹ không nhận ra con mình nặng hơn mức chuẩn. Trong vòng 10 năm trở lại đây,tỷ lệ thừa cân của trẻ dưới 5 tuổi lại tăng gấp 9 lần.([1])

Đã đến lúc mình cần 1 tiêu chuẩn cho việc tăng cân của bé. Nhưng tiêu chuẩn như thế nào mới đúng để bé tăng cân khỏe mạnh? Theo mình: Tăng cân khỏe mạnh không phải là có số cân lớn hơn trẻ nhà hàng xóm mà là trẻ có chỉ số cơ thể vừa chuẩn, chế độ ăn vừa đủ, nhất là vừa đủ đạm. Ngoài ra, trẻ phải thường xuyên vận động, hoạt bát.

Riêng về chế độ ăn, trẻ cần ăn vừa đủ đạm,không dư thừa. Bộ Y tế cũng khuyến nghị trẻ từ 3 – 5 tuổi chỉ cần khoảng 25 gam đạm một ngày.([2])Vậy nên mẹ cần hết sức chú ý khi nạp cho trẻ những món ăn hoặc các loại sữa quá nhiều đạm. Mình chọn cho Ku Tí nhà mình uống sữa NAN Optipro 4 của Nestlé, cũng vìsữa có Đạm Chất Lượng, với hàm lượng đạm vừa phải nên rất tốt để con tăng cân khỏe mạnh.

Ngoài ra, mẹ cũng cần khuyến khích con luyện tập thể dục thể thao để trẻ năng động và hoạt bát hơn nhé! Mà các mẹ có cho con học môn thể thao nào không, chia sẻ mình biết để định hướng cho bé nhà mình luôn nè?

Các mẹ thì sao? Các mẹ có suy nghĩ gì về “tăng cân khỏe mạnh”? Chia sẻ với mình với nhé!

À, nghe nói trên Fanpage Nestlé Baby Việt Nam có tổ chức livestream bác sĩ vào cuối mỗi tháng và tư vấn miễn phí về chủ đề tăng cân khỏe mạnh! Các mẹ nào có băn khoăn gì thì cứ mạnh dạn tham gia đặt câu hỏi nhé!

Mình để link fanpageđể các mẹ tiện cập nhật thông tin các buổi livestream nhé:

https://www.facebook.com/NestleBabyVietnam/

Lần livestream gần nhất là 30/9 nè, các mẹ cùng xem để học hỏi thêm nhe:

[1]

[2] Theo Bảng nhu cầu khuyến nghị đạm (Protein) của Bộ Y tế, 2016

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tunglinh511
    Đang tải...

2. demlammatkyoryo

demlammatkyoryo Thành viên chính thức

Bé nhà mình cũng chậm tăng cân lắm, bé k háu ăn, nhưng cũng k phải ăn ít. Hay do bé k hấp thụ. Gio 11m mà có 8,5 kg

3. Nguyễn Hoàng Hana

Nguyễn Hoàng Hana Thành viên sắp chính thức

Cảm ơn Mẹ đã chia sẻ ý kiến rất hay, nuôi con đúng là cuộc chiến thiệt

4. Nguyễn Hoàng Hana

Nguyễn Hoàng Hana Thành viên sắp chính thức

11 tháng 8,5kg thì vẫn gần đủ chuẩn nha Mẹ, chỉ là con hơi nhẹ cân xíu, Mẹ thử đổi sữa NAN cho con coi sao nè, bé nhà mình uống NAN hợp lên cân tốt, khoẻ mạnh :h:

5. jennyphuong_mekiwi

jennyphuong_mekiwi Thành viên đạt chuẩn

Những câu tương tự như chủ Top í, trước đây mình nghe thường xuyên luôn,bạn đầu cũng khó chịu nhưng dần mình thấy bình thường. Với mình,chỉ cần con tăng cân khỏe mạnh là được không cần phải quá tròn trịa mũm mĩm mà không khỏe mạnh mom ạ.

6. jennyphuong_mekiwi

jennyphuong_mekiwi Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn mom đã chia sẻ những ý kiến thật hay về việc nuôi con nè.

7. NguyenMy121984

NguyenMy121984 Thành viên mới

Giống tâm trạng chị ghê, nhóc chị cũng đâu đến nối nào mà đi đâu cũng nghe "Mẹ giành ăn của con hả?, buồn ghê nha...Nhưng kệ, con chị ko béo ú như con người ta nhưng được cái khỏe mạnh là đc rồi

8. NguyenMy121984

chắc do bé hấp thu kém đó em à

9. NguyenMy121984

Đúng rồi mom, miến con mình khỏe mạnh, không bệnh vặt là đc chứ mình cũng ko ham con quá béo ú đâu nè

An Vy 102kathinguyen thích.
  10. nguyenhongnuong

nguyenhongnuong Thành viên sắp chính thức

quan điểm của mình là cung cấp đủ dinh dưỡng cho con chứ không nên nhồi nhét quá nhiều và mình chọn Đạm Chất Lượng cho con để tăng cân khỏe mạnh.

11. nguyenhongnuong

nguyenhongnuong Thành viên sắp chính thức

2 bé nhà mình tuy không bụ bẫm nhưng trộm vía con rát cứng cáp và năng động. Với mình như vậy là được rồi

12. phuong2114

phuong2114 Bắt đầu tích cực

Mình thật may mắn vì từ khi bầu bí đã được chị bạn chỉ cho dùng sữa NAN cho con, tới giờ con vẫn đang dùng và trộm vía con phát triển khoẻ mạnh. Chỉ roi rói thôi nhưng ít ốm vặt, như vậy là mừng rồi ấy ạ :)

13. huy vĩnh

huy vĩnh Thành viên mới

giống y như mình đi đâu cũng bị "quở" sao để con còi thế, bé không chịu ăn hay sao...?

14. huy vĩnh

huy vĩnh Thành viên mới

mình thì không thích con mập mạp, bụ bẫm đâu cứ ron ron nhanh nhẹn khỏe mạnh là được rồi

15. huy vĩnh

huy vĩnh Thành viên mới

Mình note ngay thôi, kinh nghiệm chăm sóc bé hay quá

16. vuhuyen_bon

vuhuyen_bon Thành viên sắp chính thức

Mình cũng giống mẹ này! Chứ nhìn tình hình nhiều bé bị béo phì mà mình sợ lắm! May con uống NAN Optipro 4 hợp sữa nên cứ tăng cân đều đều, mà hẻm lo béo phì cơ!

17. huy vĩnh

huy vĩnh Thành viên mới

Mình cũng hay chế biến, biến tấu món ăn của bé hàng ngày để giúp bé thích ăn hơn

18. huy vĩnh

huy vĩnh Thành viên mới

Bữa ăn nhà mình thường đợi đông đủ các thành viên, giờ thì đã thành thói quen ba đi làm về trễ bé cũng bắt đợi ba rồi mới ăn, cả nhà ngồi ăn cơm vui vẻ bé thích và ăn được nhiều hơn.

19. phuong2114

phuong2114 Bắt đầu tích cực

mẹ nào nghe thế này cũng máu dồn lên não luôn ý, người nuôi con là mình chứ có phải họ đâu mà sao cứ dè bỉu thế không biết

20. huy vĩnh

huy vĩnh Thành viên mới

Từ ngày mình chuyển sang cho bé uống sữa Nan thì mình yên tâm hơn rất nhiều, bé khỏe mạnh và nhanh nhẹn lắm