Cần giúp: Tìm Trường Mầm Non Ở Long Biên

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi thichngunuong, 12/7/2016.

1. hienleminh

hienleminh Thành viên tập sự

Mình chưa đến HN Mon nhưng nghe nói không phải là trường theo Mon xịn, giá cũng cao lại xa nhà nên mình không tìm hiểu nữa. Mình đọc có mẹ cho con đi học ở HN Mon bảo cô nói thì hay lắm nhưng chất lượng chưa thực sự được như vậy.

Đang tải...

2. hienleminh

Trường này mình xem thấy cũng thích lắm, nhưng xa quá ko đưa con đi được nên cũng chưa đến tận nơi xem :((

3. hienleminh

Bé nhà mẹ saidy đi học 1 tháng rồi thấy thế nào ạ? Mình cũng mê baby fish lắm mà giá cao ghê, đợt qua xem thì đông học sinh quá, họ bảo ko nhận thêm hồ sơ trong năm 2017 nên lại thôi ko vận động hành lang cả nhà cố gắng cho con đi học nữa.

4. saidy

saidy Thành viên mới

Bên baby fish ok mẹ ấy ơi!!!
    Điểm trừ là trường nhỏ nên không có khu vui chơi.
    Còn con học ở đây cảm giác khá yên tâm. Bởi vì bé về nhà thể hiện sự vui vẻ, tinh nghịch và biết nhiều - biết nhanh hơn hẳn so với lúc học bên trường cũ. (không biết có phải trùng hợp là đến thời điểm hiểu biết hơn không :))
    Bé đi học đến buổi thứ 3 là không khóc khi xa bố mẹ nữa rồi, giờ học được hơn 1 tháng đến trường là bye bye bố mẹ, tự đi vào hàng xếp hàng để vào lớp ăn sáng. (20 tháng tuổi)
    Nói đến ăn, bữa ăn ở đây khác hẳn ở GD, lịch hàng tuần như thế nào là làm đúng như vậy, đồ ăn mỗi bữa đều có các món chứa đủ các chất xơ, protein, tinh bột... Tất nhiên học MON thì con thích ăn gì thì tự con ăn. Bé nhà mình ăn khá tốt nên mình không lo gì. Ở đây có hôm mình bảo các cô quay video lại cho xem, hôm đấy ăn hẳn 2 bát cơm to, chứ trường cũ chắc muốn ăn nhiều chút cũng không có đồ ăn :)) Hôm nào thay đổi món so với lịch thì có gửi email, từng thứ rất nhỏ như "hôm nay nhà cung cấp món XXX không cung cấp kịp nên các cô sẽ thay bằng món YYY". Kiểu như vậy.
    À ở đây không cho gửi đồ ăn thêm, vì các cô nói sẽ đảm bảo dinh dưỡng cho từng bé với đồ ăn của trường.
    Quan trọng hơn nữa là tư duy giáo dục theo MON khác biệt HẲN so với ở GD - phù hợp với gđ và bé nhà mình. Các cô dạy theo MON cũng kiểu khác, giúp bé biết bình tĩnh và tự lập hơn. Đi đón con mình toàn đứng ngoài xem con học - chơi 1 lát rồi mới vào đón nên thấy được thực tế biểu hiện của con ntn.

Bạn hỏi mình cũng mới nhìn lại, mới gần 1.5 tháng ở đây mà con tiến bộ ra phết. Không có cam xem mà mình cũng thấy ko có vấn đề gì.
    Bạn cứ đký đi, học phí cao chút nhưng mà chất lượng dạy học ok bạn ah. Giai đoạn vàng của con là từ 0-6 tuổi, đầu tư không lãng phí đâu.
    @thichngunuong ơi, bé nhà mẹ thế nào rồi ấy nhỉ? Vẫn ở học GD hay chuyển rồi?

5. thichngunuong

thichngunuong Thành viên tích cực

nghe mn kể mà thấy ham quá. Bé nhà mình vẫn học ở GK thôi, giờ quen hơn rồi nên cũng đỡ, bị ăn ít quen nên giờ cũng ko kêu ca đói nữa. Học hành thì vẫn vậy thôi, được cái hay được múa hát đúng theo sở thích của con nên thôi cũng tàm tạm. Cô Hiệu trưởng thì vẫn thế, chả tiến bộ chút nào, vẫn chỉ ưng ý đc cô giáo chủ nhiệm lớp con mình thôi. cơ sở vật chất vẫn vậy, trong lớp có điều hòa còn ngoài phòng chơi thì ko nên vẫn nóng bức, chất lượng bữa ăn vẫn lèo văn tèo như vậy, về khâu vệ sinh cũng ko thấy khá hơn. Con tớ học lớp lớn đông cháu (gần 20 cháu đấy) mà chỉ có 1 cô giáo, trong khi ban đầu trường quy định là lớp 2 cô, phụ huynh có góp ý mà BGH trường cứ chối quanh.
    Như ở trường BF con mn học thì khi thay đổi thực đơn còn đc gửi mail thông báo chứ bên này phụ huynh có ý kiến yêu cầu như thế đấy thì cô HT bảo các cô là cô giáo chứ ko fai nv văn phòng để làm việc đó --->chán chưa
    Hồi đầu họp hành các phụ huynh cũng góp ý hăng lắm mà cô HT toàn lý do bao biện nên giờ tớ thấy phụ huynh lớp tớ cũng chán hẳn chả buồn góp ý nữa rồi
    Túm lại hồi đầu sang học thì ức chế kinh khủng, phàn nàn đủ thứ mà mãi chả thay đổi đc j nên chán chả buồn nói nữa. Bé nhà mình mà đi học ở BF thì xa nhà, ngược đường bm đi làm, ko tiện đưa đón tẹo nào mới chán.
    Tớ quan tâm việc học Tiếng anh của con nhưng con tớ thì toàn fai các cô dạy lại thì mới biết chứ thầy giáo nước ngoài dạy thì chả biết gì luôn, đấy là tự con kể cho mình đấy.

6. camlinh.xu

camlinh.xu Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, tình hình là có mom nào cho con họ ở eraschool chưa ạ? cho em xin ít review với, anh bạn nhỏ nhà e được 16,5m em đang định tháng sau bắt đầu cho bạn í đi mầm non mà vẫn chưa tìm đc trường nào. thích BFM Thượng Thanh lắm mà bên ý dông quá, hon nữa bạn Đô nhà em chưa đủ tháng

7. Nasaji

Nasaji Thành viên tập sự

Chào cm, mình rất ít khi comt nhưng với chủ đề này mình muốn nêu 1 vài thông tin mình được biết và ý kiến cá nhân, mình nghĩ sẽ có ích
    Con mình học ở Babyfish từ khi bắt đầu đi học, đến giờ là gần 1 năm. Mình thấy khá ưng, từ tư tưởng của chị chủ trường, giáo viên, đến bữa ăn, chương trình học
    Trường chỉ có 1 chương trình học duy nhất, ko phân hệ song ngữ hay ko song ngữ gì cả (cái này hợp ý mình) Về học tiếng anh, hàng ngày con đều có thời gian học, tiếp xúc với giáo viên nc ngoài qua các trò chơi, vận động tự nhiên và vui vẻ, ngoài ra có 1 cô chăm sóc người Việt phụ trách việc đọc truyện tiếng anh cho con hàng ngày.
    Về ăn uống nhà trường không dùng sữa bò mà dùng các loại sữa hạt, thực đơn ngon đủ dinh dưỡng, thay đổi sẽ báo ngay và thực hiện đúng như vậy. Mình thỉnh thoảng đón con giữa buổi hoặc đón sớm nên thấy vậy.
    Về chương trình mon khá chuẩn, các con được học nhiều chủ đề nhiều kiến thức đa dạng, được rèn luyện tự làm việc, sự tập trung qua các hoạt động mon, đọc truyện hàng ngày, học cảm thụ âm nhạc 1 lần/ tuần, các ac lớp 3-6 thì đc học thêm vẽ
    Nói chung mình khá ưng ý và đánh giá là trường tốt ở khu vực. Tuy nhiên học phí thời điểm hiện tại tất cả các khoản là 6.5tr/tháng chưa kể phí đưa đón. Ngoài ra 1 tháng đi thăm quan 1 lần chi phí thêm khoảng 300-600k, hầu như đi vào ngày thường và lớp bé thì lại phải có người đi kèm (bố mẹ phải xin nghỉ). Như vậy là học phí khá cao nên cm quyết định cho con học thì cần xác định khả năng tài chính đường dài để lo đc cho con và thoải mái tâm lý khi phát sinh thêm các khoản giời ơi nào đó
    Thêm nữa trường tư nhưng lịch lv và nghỉ ko khác gì trường công nhé cm. Hè nghỉ 2 tuần, t7 cn nghỉ, 20/11 nghỉ, con nghỉ học phải báo trc 4h30 ngày hôm trc thì đc hoàn tiền ăn
    Khuôn viên trường khá bé, ko có bể bơi
    Còn các trường khác mình cũng tham khảo rất kĩ và có ý kiến như sau:
    HN mon: Nhìn qua lớp học có vẻ đẹp đẽ sáng sủa tuy nhiên khu vực bên ngoài phòng học lát gạch đá, phòng vs khu chơi trong nhà thấy hơi lạnh lẽo tối và ẩm thấp (cảm giác ko ấm cúng giống gia đình) Cô phụ trách về tuyển sinh nói nhiều, khoa trương, nhưng lại mang đến cảm giác chương trình học ko ổn, học phí cao tương đương babyfish
    Littele sol: Đông, cơ sở vc cũ, đến nói chuyện và thăm quan mình ko ấn tượng, học phí rơi vào 4.5tr
    Thăng long kidsmart: Mô hình trường công ko khác gì (dù là tư) Giờ học cô làm trung tâm dạy con hát múa, bạn nào ko chú ý bị quát nào nào hoặc hư nhở.. Đến giờ đi vs các con xếp hàng cô lấy bô cho từng bạn tè, túm lại mang ý nghĩa giữ trẻ nhiều hơn. Các bạn lớn hơn cũng có nhiều cái học như hát múa, tiếng anh học thì đóng thêm tiền, học phí khoảng 3tr/thg, cơ sở được, lớp học đỡ đông hơn trường công, tư tưởng cô hiệu trưởng theo trao đổi cũng có hơi hướng tốt và khá hiểu trẻ
    Mầm non hoa sen: nếu cm xd cho con học trường công thì trường này khá ổn. Mình biết khá nhiều giáo viên trường (bạn học hồi c2) đều là người hoạt bát, yêu trẻ. Học phí khỏi phải bàn, khuôn viên và csvc ổn rộng dãi. Trường công thì cm chỉ nên quan tâm tới việc trông nom con có tốt ko, ăn uống, giáo viên có vui vẻ ko, con có vui vẻ ko chứ ko nên quan tâm tới các kĩ năng con đc rèn luyện để so sánh, kĩ năg ở đây là sự tập trung, tiếng anh hoặc sự phát triển cái tôi chứ hát múa vẽ tranh, các trò chơi thì con vẫn đc đáp ứng
    Các trường tư khác tương tự thănglong kidsmart
    Mình cũng đang tìm hiểu trường erahouse. Học phí tất cả khoảng 4.5tr/tháng chưa kể đưa đón. Trường là khu sinh thái luôn nên rộng rãi nhiều cây xanh (tuy hơi xác xơ, ko long lanh như trên ảnh) Hè rồi mình thường xuyên cho con ra đây bơi nên có vào thăm quan trao đổi 1 lần. Phòng học được thiết kế trong khu riêng có rào chắn, chỉ giờ ra ngoài các cố sẽ dẫn ra chứ ko ra tự do. Có cái bể cát to oành khá thích, gần bể bơi, ở đây con được học bơi luôn. Phòng học khá đẹp, màu sắc, mình được xem phòng học nhạc nữa nhìn khá mê, bên ngoài các phòng học là 1 sân chơi nhỏ, sạch sẽ (vẫn trong khuôn viên riêng của trường) có đồ chơi. Túm lại khá thích
    Tuy nhiên mình chưa hiểu lắm về chương trình học, học tiếng anh thì có vẻ như cũng tuần vài buổi chứ ko phải daily, mình sẽ tham khảo thêm và review nhé vì cũng có ý định chuyển con qua đây.

thichngunuong thích bài này.
  8. hannahhana

hannahhana Thành viên tập sự

Mẹ Nasaji ơi, mn chuyển bé qua Era chưa cho mình xin review với. Hôm thứ 7 ck mình qua xem trước thì bảo rất thích ở đây, từ nhà mình qua khoảng 2km. Xung quanh nhà xem xét 1 hồi không ưng được trường nào cả :(
    Thứ 7 này mình cho bé đến trường xem thử, nếu okie sẽ đăng ký học luôn.

9. big_mommom

big_mommom Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó ơi, mẹ nó cho bé đi học ở eraschool chưa ạ? Cho em xin ít chia sẻ được k? Sắp tới em cũng đang định cho bé đi học ở đây. Ko biết chương trình học grape seed và trình độ giáo viên ở đây có ổn ko ?

Me T&K thích bài này.
  10. hannahhana

hannahhana Thành viên tập sự

Bé nhà mình mới đi học được 3 ngày nên cũng chưa có nhiều review. Bé nhà mn mấy tháng rồi?

11. xuhuongtre

xuhuongtre Bắt đầu nổi tiếng

Mình đang có dự định chuyển nhà sang LB cho tiện công việc của 2vc. Con đang học trường cũ rất thích, học phí vừa phải, chất lượng khá ok, giáo viên lớp và hiệu trưởng đều trẻ, có thể trao đổi được nhiều.
    Chi tiếc là mình phải về BN làm việc, bố cháu lại làm ở Long Biên nên mới chuyển.
    Nghe thông tin như này, cũng khó ghê. Nhà mình dự định tài chính chỉ tầm 3 triệu trở lại thôi, ko hơn được. hic

12. Me T&K

Me T&K Thành viên tập sự

13. Me T&K

Me T&K Thành viên tập sự

Mình chỉ xin chia sẻ ít kinh nghiệm vì có con học ở erahouse được 1.5 tháng. Mình không tham khảo quá nhiều trường, chỉ thấy là khi chuyển cho con sang erahouse mình thấy con mình sau 1 tháng thôi mà có sự tiến bộ vượt bậc.Con mình đang rất nhút nhát, ăn thì lười, khi còn học trường cũ thì ngày nào đi làm về cũng nhìn thấy con khóc bà cáu vì bị ép ăn. Còn học trường cũ thì ngày nào cũng gọi như hò đò mới chịu dậy. Sau khi chuyển sang trường erahouse thì thấy con ngày nào cũng đòi đi học, thậm chí chủ nhật bị ở nhà cũng khóc. Ở trường về thì tự xúc ăn cơm không phải ép nữa, mà ăn nhanh hơn hẳn. Hơn nữa con mình ko bao giờ ăn rau và hoa quả, nhưng học trường này xong về tự xin ăn rau với uống nc hoa quả. Hơn nữa tiếng anh con mình rất dốt, chẳng chịu nói gì mà sau khi học trường xong thì về hát dc rất nhiều bài tiếng anh. Mình có về xem sách của con và bật băng, sau hơn 1 tháng thấy con hát theo và nói theo được quyển tiếng anh đó nên mình cũng hơi bất ngờ. Mặc dù so vs các bạn khác trong trường thì con mình không bằng dc vì nếu học ở đấy từ lớp bé sẽ học tiếng anh sớm hơn, con mình vào muộn lớp 4 tuổi nên học là ôn lại bài Unit1&2 , chỉ là ôn lại mà mình thấy con mình vẫn theo được ( nhưng con mình ko biết đọc chữ đâu chỉ là nghe theo băng từng bài thì hát theo được thôi). Ngày nào ăn uống gì đều có thoong tin đầy đủ. Tiếng anh bên đấy ngày nào cũng học vs người bản xứ, nhưng phần nghe là nguoi việt dạy. Tạm thời mình thấy hài lòng với chất lượng giá tiền ở đây. Thứ 7 thì các con sẽ không học gì mà chủ yếu vận động ngoài trời. Cái này quan trọng đó mẹ, vì như vây con sẽ khỏe mạnh hơn khi cứ ở trong nhà, không có không gian để chạy nhảy. Mình thấy con thik đi học, và khi về thì con hoạt bát nhanh nhẹn, có thu được kiến thức ở trường, thế là ok vs mình. Hơn nữa mình thik khuôn viên cây xanh của trường. Mình sử dungj dv xe của trường nên cũng không phải lo lắng khoản đưa đón.
    Mình viết bài này chia sẻ dựa trên 1.5 tháng con mình học, còn lâu dài nữa thì phải xem xét thêm xem con có tiến bộ hay không.
    Mẹ cứ tham khảo thêm xem trường nào tốt cho con thì học nhé.

14. Loanta

Loanta Thành viên tập sự

15. thichngunuong

thichngunuong Thành viên tích cực

Hic lại ngoi lên đây hỏi thăm các mẹ để tìm trường cho bé thứ 2 sắp đc 18m. Bé đi học từ 15m ở Goldenkids nhưng nhiều điều bất cập quá, vẫn là các vấn đề xưa cũ từ thời bé lớn học ở đó đến giờ vẫn còn tồn tại k đc giải quyết, vì vậy mình đang mong muốn tìm 1 môi trường mới cho bé thứ 2 chứ học gần 3 tháng mà vẫn khóc inh om đến là căng thẳng. Các mẹ chỉ giúp mình trường nào tốt quanh khu Nguyễn Văn Cừ, Nguyễn Sơn, Hoàng Như tiếp với. Dạo này nhiều trường mới mở nhưng k rõ chất lượng chăm sóc ntn. Mình có biết 1 số trường các mẹ cho xin ít ý kiến:
    - MN Ben Ben sắp mở cơ sở mới ở Hoàng Như Tiếp
    - MN Happykids ở Nguyễn Sơn
    - MN Kinderland
    - MN Ước mơ xanh ở Nguyễn Sơn
    Cám ơn cả nhà