Thông tin: Những Dụng Cụ Rửa Bình Sữa Cần Có Trong Gia Đình

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Kim Cún, 28/3/2017.

1. Kim Cún

Kim Cún Bắt đầu tích cực

Bé rất sợ những bình sữa nhờn, nhẫy với vết váng sữa khó rửa sạch hay dầu mỡ bám trên đồ dùng ăn dặm bởi chúng chứa nhiều loại vi khuẩn có hại và có thể ảnh hưởng không tốt tới hệ tiêu hóa cũng như sức khỏe của bé. Để hạn chế tình trạng này, những dụng cụ rửa bình sữa dưới đây sẽ giúp mẹ rất nhiều đó.

Dụng cụ cọ rửa bình sữa

Đây là cụng cụ cần thiết nhất, bất kể mẹ dùng phương pháp tiệt trùng nào, thay vì dùng tay hoặc những loại dụng cụ rửa bát đĩa trong nhà thì mẹ nên sử dụng riêng bộ dụng cụ này cho bình sữa để đảm bảo vệ sinh.

Thông thường một bộ cọ rửa bình sữa có hai phần cọ bình và cọ núm ty. Sản phẩm được có nguồn gốc từ nhiều nước, Việt Nam, Mỹ, Nhật, Thái Lan… với giá cả và đặc điểm riêng cho mẹ lựa chọn.

Nước rửa bình sữa

Nếu mẹ lựa chọn nước rửa bình sữa để tiệt trùng thì nhất định mẹ cần tìm được một sản phẩm an toàn và thân thiện với sức khỏe của bé. Để đạt được mục tiêu này mẹ cần tìm hiểu kỹ về thành phần của sản phẩm. Mẹ nên tuyệt đối tránh những loạinước rửa bình sữa chứa những chất tẩy rửa công nghiệp, bởi những hóa chất này rất khó làm sạch nên có thể ảnh hưởng tới hệ tiêu hóa của bé trong những lần sử dụng sau.

Thay vào đó mẹ nên chọn những sản phẩm nước rửa bình sữa có nguồn gốc tự nhiên. Một ví dụ là nước rửa bình sữa Combi với thành phần chủ yếu là dầu cọ tự nhiên có khả năng làm sạch và kháng khuẩn, giúp lấy đi những vết bẩn trên bình sữa, dụng cụ ăn dặm và đồ chơi, đồng thời hạn chế sự phát triển của các loại vi sinh vật hay nấm mốc có hại, bảo vệ bé yêu khỏi những vấn đề về hệ tiêu hóa như tiêu chảy, nhiễm khuẩn, ngộ độc thực phẩm.

Ngoài ra khi mua mẹ cũng cần lưu ý tới vấn đề bảo quản nhé, vì những sản phẩm có nguồn gốc tự nhiên thường không sử dụng chất bảo quản nhiều nên dễ bị phân hủy, giảm tác dụng.

Máy tiệt trùng bình sữa

Nếu mẹ chọn máy tiệt trùng để vệ sinh bình sữa, đồ ăn dặm cho con thì mẹ cũng cần lưu ý một số vấn đề.

Đây là sản phẩm mà mẹ sử dụng trong thời gian dài và liên tục, nên tốt nhất mẹ nên lựa chọn những thương hiệu nổi tiếng và uy tín như Combi, Chicco, vừa đảm bảo an toàn về điện, vừa đảm bảo tuổi thọ sử dụng. Những sản phẩm giá rẻ có thể tiết kiệm ban đầu cho mẹ nhưng sẽ dễ hỏng, phải sửa chữa nhiều, thực tế lại không hề tiết kiệm.

Về cách sử dụng, mẹ cần đọc kỹ hướng dẫn của nhà sản xuất về lượng nước cần sử dụng và thời gian tiệt trùng…

Nồi luộc hoặc hấp bình sữa

Có lẽ việc tiệt trùng bằng cách luộc hoặc hấp bằng nước sôi là phương pháp khá phổ biến trong các gia đình. Để thực hiện, mẹ hãy dành riêng một chiếc nồi để thực hiện công việc này nhé, không nên sử dụng chung cho những mục đích khác.

Ngoài ra khi sử dụng nồi hấp mẹ nên lưu ý về chất liệu tạo lên bình sữa, những loại bình làm từ nhựa PC, chứa BPA tuyệt đối không sử dụng phương pháp này bởi có thể sinh ra những độc tố có hại cho sức khỏe. Ngoài ra thời gian luộc bình cũng khác nhau, bình thủy tinh mẹ nên cho vào ngay khi nước lạnh, ngược lại bình nhựa chỉ nên cho vào khi nước đã sôi. Đặc biệt núm ty bằng cao su không nên tiệt trùng với nhiệt độ cao.

Với những thông tin trên thì hi vọng dù mẹ chọn cách rửa bình sữa nào thì cũng sẽ nắm được toàn bộ những dụng cụ rửa bình sữa mà mình cần mua nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Kim Cún
    Đang tải...

2. baobao_2014

baobao_2014 Pass quần áo

Tớ đẻ đứa đầu cũng cầu kỳ lắm cơ nhưng đẻ đứa 2 xong sáng tạo lắm, chả cần mua mấy chục ngàn bộ cọ đâu. tớ mua miếng mút rửa bát mới + dây thít nhựa + cái bàn chải tổng thiệt hại 15k/ + 1 chai nước dnee rửa bình nhé, tha hồ sạch , rẻ >> xong tráng nước sôi là ok con nhà tớ chả sao cả không đau bụng hay gì cả hihi. Các mẹ tiết kiệm được gì cứ tiết kiệm chả cần phải chổi cọ bộ này kia mất nhiều xiền. Quan trọng uống xong cái thì rửa luôn vậy bình luôn sạch và không có mùi nhé!

3. Tienshup

Tienshup Thành viên mới

gì chứ bình sữa thì cần sạch sẽ nhất có thể để còn bảo vệ sức đề khang của con.

4. Kim Cún

Kim Cún Bắt đầu tích cực

ạ vâng đúng rồi bạn ak

5. ngoclan2891

ngoclan2891 Thành viên mới

nhắc đến bình sữa thì các mẹ cho em hỏi vấn đề không liên quan, em đang sử dụng sữa mẹ cho bé, gần đi làm trở lại, các mẹ có recommend sữa nào cho em không ạ? loại đắt 1 chút cũng được, miễn sao con khỏe là được

kimyenly thích bài này.
  6. kieutrang0504

kieutrang0504 Bộ mặc nhà marino kute

Cứ sữa mẹ tiếp tục thôi em, Sao p nghĩ mua sữa nào cho con. Sữa mẹ là nhất

7. kieutrang0504

kieutrang0504 Bộ mặc nhà marino kute

Em dùng bộ cọ, tháng lại tiệt trùng cả cọ 1 lần, thấy hơn năm rồi vẫn ngon
    Lúc đầu mua mấy chục k

8. herozero33

herozero33 Thành viên tập sự

đây là ý kiến riêng của mình, mình đang sử dụng enfamil cho bé, sữa này đầu tiền là không làm bé nhà mình bị táo bón, bé nhà mình hấp thụ tốt các chất, với cả bé tăng cân đều, chứ k bị giảm kg hay gì cả, bên cạnh đó mình vẫn nhờ mẹ chồng kết hợp đủ 4 nhóm chất dinh dưỡng cho bé

kimyenly thích bài này.
  9. kelly_nguyen2111

kelly_nguyen2111 Thành viên đạt chuẩn

bạn thử cho con dùng enfamil xem thế nào, bé nhà mình trước ăn xen kẽ với sữa mẹ còn giờ thì dừng luôn enfa hoàn toàn rồi, cu cậu trộm vía lắm. ít khi bị táo bón hay các vấn đề về đường tiêu hóa, lại rất thông mình và thích bắt chước người lớn

10. thien_yet1010

thien_yet1010 Thành viên đạt chuẩn

nghe nhiều bạn bè mình cũng bảo sữa này tốt, giàu dha và dễ tiêu hóa. con mình bú mẹ hoàn toàn nhưng mình cũng đang có ý định cho con dùng sang loại này vì sắp tới đi làm lại mình lo k đủ sữa cho con, với lại tập ăn sữa công thức để ông bà chăm cũng dễ hơn

11. kadusong195

kadusong195 Thành viên tập sự

Con mình được cái biết uống sữa ngoài từ lúc 5 tháng, không bám mẹ, nên mình khỏe, đi làm sớm. Mà mỗi tội phải đút cơ chứ bú bình không chịu uống đâu, lại còn bị sặc. Chắc mỗi bé mỗi tính

12. Hoa Thị

Hoa Thị Thành viên tập sự

Mẹ cho con uống sữa gì vậy. Con 5 tháng uống sữa ngoài tội bé quá. Chắc cho con vừa uống sữa ngoài vừa bú mẹ chứ

13. kadusong195

kadusong195 Thành viên tập sự

Mình cho con uống Gentle care của Enfa đó mẹ ơi. Mà được cái đi bác sĩ cho kê thuốc uống thì bớt dị ứng giờ chuyển qua uống enfa mil rồi. Mừng ghê vậy đó mẹ ơi em tưởng bệnh này không hết

14. Hoa Thị

Hoa Thị Thành viên tập sự

May mẹ nhỉ, con mình cũng được 18 tháng rồi, đang cho uống enfa mil A+ 3 luôn mà lớn nữa chắc cũng cho uống enfa grow luôn vì dòng này nghe nói lượng DHA chuẩn lắm.