Kinh nghiệm: Con Gái Nếu Chưa 30, Cứ Bình Tĩnh Mà Ế :))

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Mẹ Kem iu, 2/11/2017.

1. Mẹ Kem iu

Mẹ Kem iu Bắt đầu nổi tiếng

CON GÁI NẾU CHƯA 30, CỨ BÌNH TĨNH MÀ Ế…

Cứ qua tuổi 25, phụ huynh có cô con gái lớn bắt đầu ‘sốt ruột‘. Mà kinh khủng hơn sau giai đoạn ấy không chỉ là phụ huynh mà còn là cô, dì, chú, bác, anh em gần, anh em xa, hàng xóm, bạn bè đều có chung một suy nghĩ: ‘phải lấy chồng mới ổn định được, phải lấy chồng mới tươi vui được, phải lấy chồng mới tốt lên được‘, lắm lúc tự hỏi không biết chồng là ai mà kỳ diệu thế…

Hồi học Đại học cứ nghĩ rằng, sau khi ra trường tìm được việc làm, có người yêu thì kết hôn luôn, tức là trước tuổi 25 phải kết hôn rồi ấy. Sau này đi qua bao năm tháng mới biết, qua tuổi 25 mà chưa lấy chồng cũng chẳng có gì phải vội. À, thậm chí còn đến tuổi 30 đối với những cô gái hiện đại như chúng mình, chưa kết hôn cũng chả có gì to tát đâu (cho dù bố mẹ đã thấy mình như một bà già chiếm chỗ trong nhà).

Dù ai nói ngả nói nghiêng thì những cô gái nếu chưa 30 thì cứ bình tĩnh mà độc thân đi, bởi độc thân cũng có hàng tá những lý do để sống vui, sống tốt và cả sống… ổn định. Độc thân ấy à, trước tiên chả phải lo nghĩ anh ta/cô ta có yêu mình mãi mãi hay không, chả bao giờ sợ phải chia tay, chả thèm rơi nước mắt vì đau khổ, lúc nào cũng có thể tìm kiếm niềm vui từ những điều nhỏ trong cuộc sống.

Con gái mà chưa đến 30 ấy à, lúc ấy cũng kiếm được một công việc đúng ý mình muốn rồi, cũng có lương rồi, tiền lương thì thỏa thích mà mua sắm váy vóc, mỹ phẩm, kem dưỡng da, không phải mất ‘tình phí‘ cho ai cả, thân ai người nấy lo thôi. Đó cũng là một loại hạnh phúc đấy!
    Độc thân thì không sợ ràng buộc. Đi đâu cũng được, làm gì cũng được, với ai cũng được, thoải mái, chẳng lo bị ghen, chẳng lo phải hết hơi giải thích, chẳng lo cãi cọ, chẳng lo em phải thế này, em phải thế kia.

Độc thân thì cứ làm điều mình thích, theo cách mình yêu thôi! Có thể để kiểu tóc nào cũng được, nhuộm màu nào cũng được, không sợ bị dỗi, không sợ bị đánh giá, là chính bản thân mình thì luôn xinh đẹp nhất.

Dù độc thân có đôi khi gato với bọn có người yêu, có chồng một chút, nhưng cuộc sống này đã đủ bận rộn rồi, chỉ thoáng chốc thôi là quên hết mọi thứ, quên hết cả những nỗi buồn kia để tìm kiếm niềm vui mới. Bảo độc thân cứ bình tĩnh chẳng phải bảo bạn cứ độc thân cả đời không yêu đương đâu, chỉ là khuyên bạn hãy cứ đón nhận mọi chuyện một cách bình thản nhất, kể cả khi bạn bè hay cả thế giới đều lấy chồng hết rồi. Chẳng việc gì phải ‘sồn sồn’ kêu ca, chẳng việc gì phải nóng ruột.

Yêu đương và hôn nhân nhiều lúc khác nhau lắm, chẳng ai có thể đảm bảo cuộc sống sau khi kết hôn đều là màu hồng. Bạn sẽ phải đối mặt với rất nhiều thứ, phải lo toan rất nhiều điều, một khi quyết định bước qua cánh cửa hôn nhân, phải là lúc bạn đã bình tâm nhất và sẵn sàng nhất. Chưa kết hôn thì cứ độc thân đi, cứ yêu đương đi, cứ thoải mái bay nhảy đi. Đến khi mỏi chân rồi, cần tìm một điểm tựa rồi, chuẩn bị từ kinh tế đến tinh thần đầy đủ rồi, học được cách yêu thương, vị tha không chỉ người ấy mà còn gia đình người ấy nữa, chấp nhận được các khuyết điểm của nhau một cách…bình tĩnh nhất, thì khi ấy hãy nghĩ đến chuyện lấy chồng.

Còn không à, cứ lầy lội mà ăn chơi cày cuốc đi, đợi bao giờ chồng đến đón thì về thôi!

Nguồn: Tony Buổi Sáng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Kem iu
    Đang tải...

2. mrphanh

mrphanh Thành viên mới

Haha, trước e nghĩ vậy, giờ vẫn nghĩ thế :p :p

Mẹ Kem iu thích bài này.
  3. Mẹ Kem iu

Cứ lầy lội mà ăn chơi cày cuốc đi, đợi bao giờ chồng đến đón thì về thôi, mn nhể? :p :p :p

4. monicanguyen99

monicanguyen99 Thành viên chính thức

Hình như ngoài Bắc thường con gái sắp chạm đầu 3 là lo sốt vó, trong Nam mng tinh thần thoải mái hơn.
    Bác nào thấy ko phải thì chỉnh em nhé :))

5. Mẹ Kem iu

Hi hi, chuẩn lun đó bạn. Nhưng ngoài Bắc bi h cũng thoáng hơn trước nhiều rồi bạn ạ. Mình có mấy chị bạn ở trong Nam sinh năm 82,83 mà h vẫn chỉ ham đi du lịch thôi :D

phuongth0312 thích bài này.
  6. Vườn Xanh 24h

Vườn Xanh 24h Thành viên tích cực

Mọi thứ đều có tính 2 mặt của nó. Hạnh phúc là do ta chọn lựa. Cứ bung lụa nếu bạn thấy vui :):)

Mẹ Kem iu thích bài này.
  7. Mẹ Kem iu

Hãy sống cho chính mình phải ko bạn? :)

8. Goivongmonopoly

Goivongmonopoly Thành viên đạt chuẩn

đúng đó mình thấy con gái không nên lấy chồng sớm, quan trọng vẫn là sự nghiệp và tài chính

Mẹ Kem iu thích bài này.
  9. phuongth0312

phuongth0312 Bắt đầu nổi tiếng

Còn không à, cứ lầy lội mà ăn chơi cày cuốc đi, đợi bao giờ chồng đến đón thì về thôi!
    Thích nhất câu này

Mẹ Kem iu thích bài này.
  10. Mẹ Kem iu

Chuẩn bạn nhỉ? Hãy có năng lực tài chính đủ nuôi mình, nuôi con rồi hãy lấy ck. Vì cs sau hôn nhân ko hề màu hồng nên nhất thiết ko được phụ thuộc tài chính vào bất kỳ ai. Đừng để như nhiều mẹ phụ thuộc tài chính, cs vô cùng ngột ngạt vẫn ko dám có quyết định dứt khoát...

11. Mẹ Kem iu

3D3%008 Mình cũng thế :D

12. Huan-BK

Huan-BK Sửa tivi Bách Khoa Hà Nội

con gái độc thân thì có 30 hay 35 thì vẫn xinh đẹp

Mẹ Kem iu thích bài này.
  13. mecunkute

mecunkute Thành viên rất tích cực

liệu có độc thân đc mãi k đây :))))

Mẹ Kem iu thích bài này.
  14. Mẹ Kem iu

Độc thân hay có gia đình or single mom nhưng nếu họ sống hạnh phúc với lựa chọn của mình thì đúng là họ luôn xinh đẹp bạn nhỉ?

15. Mẹ Kem iu

Ahihi, chắc là ko duy trì FA mãi được, rồi cũng chuyển sang trạng thái khác nhưng đúng thời điểm là được mn ơi :))

16. Hoanganh2102

Hoanganh2102 Thành viên chính thức

e năm nay 26 rồi nhưng vẫn chưa có tư tưởng lấy chồng gì cả, vẫn kiểu muốn chơi ý, không biết ở đây có ai như e k? :)

Mẹ Kem iu thích bài này.
  17. Mẹ Kem iu

Giống mình mấy năm về trước. Ăn chơi nhảy múa mãi 30 :D

18. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

mình cũng ham vui nên đến hẳn 31 mới đeo gông, thế nên giờ đây bạn bè con đi học hết con mình mới bế ngửa :D

Mẹ Kem iu thích bài này.
  19. Mẹ Kem iu

Bộ tranh cho thấy con gái ở một mình mới là hạnh phúc

Họa sĩ Yaoyao Ma Van As đã chỉ ra những hạnh phúc nhỏ nhoi nhưng ý nghĩa về cuộc sống của những cô nàng độc thân.
    Con gái tận hưởng không gian yên tĩnh và thanh bình sau một ngày làm việc xô bồ, mệt mỏi.

Trốn khỏi thực tế và nhốt mình vào một thế giới riêng.

Có thể làm việc bất cứ khi nào mình thích, dù là nửa đêm hay sáng sớm mà chẳng lo làm phiền ai.

Bạn có thể ăn uống thoải mái mà không cần giữ hình tượng.

Tự do nhảy nhót quanh nhà mà không phải lo bị người khác nhìn thấy.

Có thể tận hưởng những ngày lười biếng.

Bỏ qua quảng cáo

Bạn luộm thuộm, bạn ở bẩn cũng không là vấn đề gì to tát khi ở một mình.

Có thời gian quan tâm và để ý đến những thứ nhỏ nhoi nhưng làm nên hạnh phúc xung quanh mình.

Bạn có thể ngâm mình trong bồn tắm đến lúc nào cũng được mà không phải chia sẻ với ai.

Ca hát một mình trong đêm mà không sợ gây ồn và quấy nhiễu người khác.

20. Mẹ Kem iu

Hề hề, thêm đồng minh. Con mình cũng h mới 4 tuổi :D

thanhthuyvt46 thích bài này.