Khác: Chia Sẻ Dùng Thuốc Bổ Cho Mẹ Bầu Trong Từng Giai Đoạn

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Huy Lân, 1/12/2017.

1. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ,
    Mẹ nào đang “thả” để có em bé với đang bầu thì vào đây chúng mình tâm sự về các loại thuốc bổ cho bầu nha.

Thời con gái có thể ăn uống tuềnh toàng chứ lúc “thả” với lúc bầu bì mà vẫn còn như thế thì thật không thể chấp nhận được, đúng không các mẹ? Vợ chồng em tìm mọi cách để tẩm bổ cho cả vợ cả chồng, để sang năm săn được em cún – về cho vui cửa vui nhà và cũng để các cụ 2 bên có thêm nguồn vui.

Thực sự là sau khi đi nghe buổi tọa đàm “Nguồn dinh dưỡng cho bà mẹ mang thai và sau sinh” thấy tụi em ngu muội quá các mẹ ạ. Rõ ràng là biết là có tận mấy giai đoạn bầu thật mà đi nghe các trung tâm tư vấn, nghe cả các sĩ sản tư vấn và cho thuốc thì cũng chỉ có mấy viên sắt, mấy viên vitamin như nhau cho tất cả các thời kỳ. Bác sĩ giám đốc bệnh viện Phụ sản nói “thừa hay thiếu đều nguy hiểm cả” làm em giật cả mình. Về bỏ luôn mấy loại thuốc bổ bầu đã nhờ xách tay về, vì xem lại thấy đúng như bác sĩ nói, từ lúc chuẩn bị mang bầu uống mấy viên đó, em bé uống dần cũng chỉ uống mấy viên đó, rất rất không tốt cho mẹ và sự an toàn của bé!

Sau khi đi buổi tọa đàm này, em rút ra mấy ý như sau, các chị xem và cùng nhau thảo luận nhé:

- Axit folic rất quan trọng cho sự hình thành hệ thần kinh của bé trong những ngày đầu tiên, cần phải bổ sung luôn trong thời gian “thả” mới có tác dụng. Chứ phát hiện có bầu rồi mới bổ sung – VÔ TÁC DỤNG!

- Giai đoạn đầu, thai nhi chỉ bé như “hạt vừng”, vì thế nhu cầu dinh dưỡng rất ít mà quan trọng nhất chỉ là axit folic. Nên mẹ ăn nhiều giai đoạn này – CHỈ BÉO MẸ!

- Đến giai đoạn 2, đặc biệt là cuối giai đoạn 2, đầu giai đoạn 3, thai nhi phát triển cực nhanh, lúc này nhu cầu canxi, sắt, vitamin cho bà mẹ rất “ồ ạt”, cần liều lượng lớn. Tuy nhiên, qua quá trình điều trị, em thấy có bác sĩ kê cho sản phụ mỗi ngày 1 viên sắt, vài viên vitamin, canxi từ lúc có bầu đến khi sinh – THỪA VÀ THIẾU ĐỀU NGUY HIỂM NHƯ NHAU!

- Dùng quá liều các vitamin, vi chất, thực phẩm bổ sung cũng gây hại cho mẹ như khiến cơ thể tiêu hóa kém, táo bón, căng thẳng thần kinh – QUÁ NGUY HIỂM LUÔN!

- Những ảnh hưởng về tâm lý sau sinh như mệt mỏi, căng thẳng xuất phát từ dinh dưỡng mất cân bằng của mẹ. Nhiều bà mẹ gặp sai lầm nghiêm trọng. Có người ăn kiêng quá, thiếu chất, thiếu nước, có người lại ăn nhiều chất dinh dưỡng, nhiều chất béo quá. – MỌI BỆNH TẬT TỪ MIỆNG MÀ RA!

Chúng mình là những bà mẹ của thế kỷ văn minh, khoa học và hiện đại rồi. Vì vậy hãy tìm hiểu thật kỹ để an toàn và tốt cho cả mẹ và bé nha các mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Huy Lân
    Đang tải...

2. Huy Lân

Em để dành post này để tổng hợp ý kiến của các mẹ nha!

3. metun2005

metun2005 Thành viên rất tích cực

Ơ, em cũng đi hội thảo này hôm trước. Em cũng đang bầu nên đi nghe xong hội thảo này về cũng thấy sợ vì mình đang bổ sung thuốc lung tung quá. Em uống thuốc chả theo giai đoạn gì cả. Đã thế từ ngày có bầu còn ăn uống cật lực nữa chứ. Giờ mới 4 tháng mà đã tăng 4kg rồi

Huy Lân thích bài này.
  4. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Thớt nói những cái khác em không biết, nhưng cái này em thấy đúng nè: Giai đoạn đầu, thai nhi chỉ bé như “hạt vừng”, vì thế nhu cầu dinh dưỡng rất ít mà quan trọng nhất chỉ là axit folic. Nên mẹ ăn nhiều giai đoạn này – CHỈ BÉO MẸ!

Huy Lân thích bài này.
  5. Huy Lân

Đúng rồi, thấy nhiều mẹ chuẩn bị mang bầu ăn nhiều ơi là nhiều mà toàn đồ dầu mỡ mà còn bảo đấy là nghén mới chịu chứ! Con thì chẳng có tí chất nào, lại còn mẹ thì béo ị ra. Hix

6. xì tóp

xì tóp Thành viên tích cực

Nhiều mẹ cứ khoe là chồng với mẹ chồng chiều, cơm nước cho tử tế nhưng mà nhiều khi mẹ chồng với chồng không hiểu ăn nhiều mà không đủ chất thì chẳng có tác dụng gì cả

Huy Lân thích bài này.
  7. bantho93

bantho93 Thành viên chính thức

Nghe các chị nói em hoang mang quá :snooze:
    Em đang "thả" thì phải uống thuốc nào hả các chị?

Huy Lân thích bài này.
  8. Huy Lân

Bạn nên bổ sung axitfolic nhé, axitfolic giúp hạn chế di tật ống thần kinh của bé

bantho93 thích bài này.
  9. bantho93

Chị có biết thuốc nào tốt không? Chia sẻ cho em với,
    Chị có biết thuốc nào tốt không? Chia sẻ cho em với, em mù tịt vụ này

Huy Lân thích bài này.
  10. Huy Lân

Trước mình toàn uống linh tinh, giờ thì đang phải tìm hiểu lại bạn ạ.

11. Mẹ Trúc Mai18

Mẹ Trúc Mai18 Bắt đầu tích cực

Nghe chủ top nói mình mới nhớ đến câu chuyện của mình. Sinh đứa đầu tiên, mình ù ù cạc cạc, cứ hùng hục ăn rõ lắm. Lại được mọi người động viên là giờ phải ăn cho 2 người nên càng hăm hở ăn. Kết quả, mẹ tăng 22kg, con đẻ 2,2 kg. Muốn xỉu luôn. Trước khi mang bầu đứa này, mình hỏi han bác sĩ thì được hướng cụ tỉ dinh dưỡng cho từng giai đoạn bầu để mẹ và con đều khỏe. Bác sĩ cũng kê cho mình uống cái Be Birth. Thuốc này hơi khác với những loại trước đó mình uống 1 chút, đó là uống theo giai đoạn. Mình thấy cũng hợp lý vì mỗi giai đoạn em bé cũng cần các dưỡng chất khác nhau

Huy Lân thích bài này.
  12. Huy Lân

Đúng chị ạ, em đi hội thảo, nghe các bác sĩ phân tích cũng thấy rằng: các loại thuốc bầu này cũng phải uống theo giai đoạn, nếu không dễ thừa chất nọ, thiếu chất kia. Em cũng đang muốn tìm hiểu xem có loại thuốc bầu nào chia theo giai đoạn hay không? Chị dùng Be Birth thấu có ok k? Mà thuốc này đã được chứng minh lâm sàng chưa chị?

13. bantho93

Em cũng đang băn khoăn như chủ thớt. k biết thuốc này đã được chứng minh lâm sàng chưa? Chị dùng thuốc được bao lâu rồi?

14. Mẹ Trúc Mai18

Mẹ Trúc Mai18 Bắt đầu tích cực

Lúc bác sĩ kê thuốc này mình cũng có hơi chút lăn tăn, kiểu lần đầu nghe ý. Lúc đó chưa mua ngay đâu. Mình về tìm hiểu thêm thông tin thì thấy nó đã được chứng minh lâm sàng rồi, an toàn cho cả mẹ và bé. Trộm vía, mình dùng từ lúc trước khi mang bầu, đến giờ là đang sử dụng thuốc ở tháng thứ 7, đi khám thấy sức khỏe của con phát triển tốt. Mình cũng thấy sức khỏe ok nên cứ thế dùng tiếp thôi. Có khi đẻ xong vẫn cứ dùng ý.

15. mecoibomap

mecoibomap Thành viên tích cực

Mình cũng đang bầu, đang uống sắt, axit folic các kiểu, cũng đang bị táo bón và dạo này trong người luôn bứt dứt, khó chịu ::oops:
    Chẳng hiểu có phải là do thừa vitamin k?

16. metun2005

Bầu bì thì táo bón, khó chịu là chuyện thường mn ạ. Em ngày trước có khi phải 3,4 ngày ý chứ. Ăn nhiều khoai lang, bưởi vào chị ạ

mecoibomap thích bài này.
  17. mecoibomap

Mình thì thường xuyên cả tuần mới đi được 1 lần. Thử ăn đủ các loại rồi vẫn k sinh nhê gì ấy.

18. metun2005

3D1%005 gì mà 1 tuần.
    Thế có khi do không hợp thuốc thật, chị thử đổi loại khác xem, chứ như thế thì dễ bị trĩ lắm

mecoibomap thích bài này.
  19. mecoibomap

Thế nên nghe mọi người nói uống thuốc phải theo giai đoạn, mình mới đang lo mình uống thừa thiếu k đúng đây. Có thêm mẹ nào dùng Be Birth không, cho mình thêm vài review với

20. Kiều Thanh

Kiều Thanh Bắt đầu tích cực

Chủ top nói thế nào chứ, trước giờ mình toàn thấy bác sĩ kê cho mẹ bầu 1 loại thuốc.
    Trước khi mang thai thì uống axit folic, có bầu rồi thì thêm sắt, tầm tháng 5-6 thì uống thêm canxi. Gì mà phải cầu kỳ đến mức mỗi giai đoạn 1 loại thuốc.