Mẹ Mờ Mờ Ngoại Ngữ Dạy Con Tiếng Anh

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi nhungletm, 19/12/2017.

?

các mẹ mua sách tiếng anh nào cho bé vậy?

1. sách của nhà xuất bản usborne

0 phiếu
    0.0%
  2. mua sách song ngữ

0 phiếu
    0.0%
  1. nhungletm

nhungletm Thành viên đạt chuẩn

Nói các mẹ đừng cười chứ mình học tiếng anh từ lớp 3 tới tận lên đại học mà giờ tiếng anh của mình mơi ở cấp độ cơ bản, từ vựng thì biết tương đối các từ thông dụng còn giao tiếp thì hầu như là k dám giao tiếp luôn. Thi thoảng nghe người ta nói tiếng anh chậm còn có thể hiểu mà nói kiểu giao tiếp nhanh như bình thường thì bó tay.
    - Nhưng mà từ khi sinh con mình có tìm hiểu các phương pháp giao dục con sớm mới nhận ra dạy con tiếng anh lúc nhỏ rất thuận lợi và hiệu quả, con tiếp thu tốt hơn khi là đến lớn mới dạy nên mình quyết tâm không để con nó giống như mình "dạy mãi mà không giỏi" được.
    - Vì bé nhà mình lúc đó còn nhỏ (lúc mình bắt đầu cho học là 8 tháng tuổi) chưa cho đi học trung tâm tiếng anh đươc với cả sau này có cho con đi học tiếng anh trung tâm thì chi phí cao nhà lại không có điều kiện lắm nên mình quyết định tìm cách dạy con tiếng anh tại nhà.

[​IMG][​IMG][​IMG] Giai đoạn đầu tiên mình cho bé làm quen với tiếng anh: mình cho bé nghe nhạc tiếng anh, trước mình có cho bé nghe nhạc tiếng việt sau mình giảm hẳn nhạc tiếng viêt cho bé nghe nhạc thiếu nhi tiếng anh chiếm 80% luôn. Mình chọn lọc những bài nhạc tiếng anh trên youtobe những bài nào nội dung đơn giản, vui nhộn dễ nhớ và quan trọng là nguồn bài hát phải là phát âm chuẩn. Mình hay cho nghe : little baby bum, simples songs, dave and eva, baby song, chuchu tivi
    sau này lớn hơn mình cho nghe magic english, ... Mà không phải cho con nghe không mà mẹ cũng nghe và học hát cùng con luôn, như vậy 2 mẹ con mới đồng điệu được với nhau và tạo sự hứng thú hơn cho bé rất nhiều.
    [​IMG][​IMG][​IMG] Kết hợp với nghe nhạc mình có mua thẻ thế giới xung quanh về cho bé học. Một hôm lên face thấy có bạn bán thẻ học gì mà hơn 400 thẻ mà có 100k (Giờ thẻ này người ta bán có vài chục 1 bộ thôi) - đợt đó thấy vậy tưởng rẻ mua luôn về nhưng về thấy thẻ học bé như lòng bàn tay ý, hơi thất vọng vì bé nhà mình còn nhỏ học thẻ này hơi bé khó học, nhưng thôi có gì học nấy vậy chứ mua thẻ khác loại to mình thấy đắt gớm.
    Thế là mình bắt đầu chơi thẻ với con, mỗi lần mình chọn 1 chủ để vừa dạy vừa chơi với con. lúc đầu mình dạy con bằng tiếng việt thôi, con nhớ và biết được kha khá các con vật, đồ dùng, phương tiện, ...bằng tiếng việt rồi mình mới chuyển sang dạy bằng tiếng anh.
    Tất nhiên mình cũng cố gắng dạy tiếng việt nói tiếng việt mà dạy tiếng anh thì cố gắng nói toàn tiếng anh thì tốt
    ví dụ nhé : T
    + tiếng việt mình đậy: con gà , con vịt con chó ->> tiếng anh thành, chicken, duck, dog
    + đây là con ga, đây là con chó, đây là con vịt -->> this is a chicken, this is a dog, this is a duck
    + Đây là con gì --->What is this?
    ....
    Sau một thời gian học thẻ mình có tình cờ biết đến một ứng dụng học tiếng anh giống kiểu học thẻ này này luôn nhưng mà nó hay hơn,có nhiều bài học đa dạng và có giọng đọc thì chuẩn luôn không phải giọng tồ tồ như mình, thế là mình mua về cho con học, ứng dụng này học tên máy tính bảng mối lần học 5.10p nên mình cũng không lo khoản hại mắt lắm. qua ứng dụng học này mà mình cũng biết cách phát âm chuẩn hơn. Học ứng dụng này cũng thích lắm nhưng mình vẫn kết hợp học thẻ trước để 2 mẹ con giao lưu tương tác với nhau

Chộm vía dạy này sau một thời gian con cũng không bị loạn anh việt đâu, hỏi tiếng việt cũng biết mà hỏi tiếng anh cũng biết luôn ấy. Mình mừng ghê gớm. hi

- Một cách nữa là mình hay tạo ra trò chơi cho con, ví dụ mình chơi đoán đồ vật trong hộp tối, chơi dán đồ vật tiếng anh, chơi xem ai lấy đồ vật bằng tiếng anh nhanh nhất... trò chơi mà có thưởng thì bé sẽ rất thích đó các mẹ ạ.
    ->>>Muốn con nói lưu loát ngoại ngữ thì phải để cho con đắm mình trong ngoại ngữ, giao tiếp thường xuyên. Để con nói đúng từ, cha mẹ nên cho con nghe radio (dưới 3 tuổi) và youtube, tivi (trên 3 tuổi).Bố mẹ không giỏi tiếng Anh cũng hãy tự tin nói chuyện với con nhé. Thực tế, không có tiếng Anh chuẩn, người bản địa cũng mỗi người một giọng mà. hi
    [​IMG][​IMG][​IMG] Học qua truyện tranh

Đọc truyện tranh tiếng Anh chính là phương pháp dạy bé học tiếng Anh tại nhà vô cùng hiệu quả. Bé không những tiếp thu được các kiến thức mà truyện đề cập đến (từ vựng, ngữ pháp) mà còn khiến bé hứng thú hơn. Tâm lý con trẻ luôn muốn khoe những gì mình biết, mình giỏi nên khi đọc truyện, bé sẽ muốn đọc nhiều lần, muốn kể lại câu chuyện cho bố mẹ nghe nhiều lần. Bé thích cảm giác khi đọc truyện mà biết nội dung của trang tiếp theo. Do đó, bé sẽ nhớ lâu hơn và sâu hơn những gì bé được học từ truyện tranh. Chính vì vậy mình cũng sắm cho bé nhà mình kha khá sách tiếng anh rồi đó. Bữa nào rảnh mình sẽ khoe tí giá sách nhà mình cho các mẹ xem.

Ôi thôi, hôm nay mình viết tới đây thôi, lại có việc phải đi nên không ngồi máy được, bao giờ rảnh mình vào viết thêm. các mẹ có kinh nghiệm, chia sẻ gì hay góp ý cứ để lại bình luận dưới nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhungletm
    Đang tải...

2. hoamaudon22

hoamaudon22 Thành viên tập sự

Mẹ có thể cho học với giáo viên nước ngoài đi để bé từ nhỏ tiếp xúc với giáo viên nước ngoài luôn thì phát âm của bé sẽ tiến bộ lên rất nhiều đấy.

3. nhungletm

dạ, cảm ơn b.mình cũng đang cho bé đi học lớp mẫu giáo tư 3 tuổi, 1 tuần họ có 2 buổi dạy tiếng anh với người nước ngoài nhưng mà mỗi buổi được 20-30p thôi. Nhưng thôi có tiếp xúc vậy còn hơn không. hi Kể giờ có điều kiện là mình cũng cho đi học tiếng anh nhiều hơn ấy, Đầu tư lúc bé còn hiệu quả hơn để lớn mới đầu tư dạy tiếng anh cho con. Mình nghĩ vậy.hi

4. Meovangcuame90

Meovangcuame90 Thành viên đạt chuẩn

lớp 3 bé nhà bạn đã học rồi hả. Mình nghĩ cũng phải tầm đi học mới nên cho con học tiếng anh chứ

5. nhungletm

Mình ngâm cứu tự dạy tiếng anh tại nhà cho bé nhà mình từ 8 tháng tuổi rồi ấy, còn lúc đi học mẫu giáo lớp 3 tuổi mình chọn trường có dạy cả ngoại ngữ cho con ấy. cho bé học tiếng anh sớm con học nhanh lắm b ạ, chứ để tới lúc lớn học khó vào lắm ạ

6. mecoibomap

mecoibomap Thành viên tích cực

Ôi cho con học tiếng anh sớm hạy thì con có bị loạn ngôn ngữ k ạ?
    Vì lúc đó bé còn chưa biết tiếng việt mà

7. bốcafe

bốcafe Thành viên đạt chuẩn

8 tháng mà mẹ nó đã cho tiếp xúc với tiêng anh cơ à, mình dự định hơn 1 tuổi mới dạy, như này chắc phải dạy nó từ lúc học nói mất.

8. thietkebietthudep

thietkebietthudep Thành viên đạt chuẩn

Mình bé 2 tuổi mà chưa cho bé học gì tiếng anh hết, tính 3 tuổi cho bé tham gia học trên trường làm quen trước. Về nhà mình tòm tèm phụ thêm.

9. nhungletm

Bạn cho bé tiếp xúc tiếng anh sớm con học nhanh tiếp thu lắm b ạ. mình tìm hiểu thấy người ta bảo cho học càng sớm càng tốt, con càng dễ phát âm chuẩn và thích tiếng anh nữa, b cho bé nhà mình học luôn đi ạ

10. nhungletm

Bé 2 tuổi bạn cho bé tiếp xúc với tiếng anh luôn đi bạn, tiếp xúc với tiếng anh sớm bé học nhanh lắm mà thích tiếng anh lắm. Bạn có thể cho bé nghe nhạc, xem video tiếng anh,...Bạn sẽ ngạc nhiên vì bé đó

11. nhungletm

bạn ơi , Cho bé học 2 hay nhiều ngôn ngữ bé không bị loạn đâu b. Ví dụ 1 bé dân tộc chẳng hạn, Bố nói tiếng kinh mẹ nói tiếng Dân tộc, thì sau này lớn lên nó sẽ biết cả tiếng kinh và cả tiếng dân tộc mà k bị lẫn nhau luôn. Hay bạn có thể lên google tìm kiếm "cho bé học tiếng anh tốt nhất khi nào" hoặc "bé nói 7 ngôn ngữ các nước" sẽ ra ví dụ. Rất nhiều mẹ thành công khi cho con học tiếng anh sớm đó a

12. thietkebietthudep

thietkebietthudep Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn bạn, để mình đầu tư cho con.

13. nhungletm

vâng, hi.có gì chia sẻ thông tin lên đây cho mọi người cùng biết nhé b

14. bốcafe

bốcafe Thành viên đạt chuẩn

Từ hôm nay mình sẽ cho bé nghe thêm nhạc tiếng anh nữa, chứ giờ toàn cho nghe mỗi nhạc thiếu nhi của VN thôi. Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ thông tin hữu ích nhé.

15. Hoanganh2102

Hoanganh2102 Thành viên chính thức

Cho con tiếp xúc với t.a ở một mức độ vừa phải, chứ không phải bắt bé học như các ac lớn lớn đâu nên k lo bị loạn đâu c ạ

16. nhungletm

Nhạc tiếng anh nhiều bài hay , đơn giản mà dễ thuộc lắm b. bé nhà mình h cũng thuộc nh bài tiếng anh phết ùi đó.

17. hoayeuthuong

hoayeuthuong Thành viên mới

Sao mẹ không cho bé học với giáo viên nước ngoài tại trung tâm rồi kết hợp dạy tại nhà cho bé nữa. Mình cho cháu học ở ILI rồi về chỉ bài lại cho bé. Mình đọc từ cho bé repeat lại mà mẹ kêu mẹ đọc sai rồi. Hóa ra là mình đọc tiếng anh không chuẩn như giáo viên nước ngoài được, mình bảo bé là đọc lại mẹ nghe thầy dạy gì nào? thế là bé đọc mình nghe, hóa ra nó chỉ ngược lại mình luôn.

18. nhungletm

Mình cho bé học trường mãu giáo có dạy tiếng anh mà có giáo viên nước ngoài ấy, nhưng mà tuần chỉ được học 2 buổi mỗi buổi 30p thôi, chưa có điều kiện cho bé đi học tại trung tâm, k thì mình cũng cho đi luôn rồi,,hi được cái mình có dùng phần mềm tiếng anh , nó phát âm chuẩn nên cũng đỡ.

19. Mai Ka_11

Mai Ka_11 Thành viên chính thức

Nhiều lúc em ước giá mình lấy được ông chồng ngoại quốc thì sau này dạy ngoại ngữ cho con đỡ phải lo rồi. Cơ mà nhìn lại mẹ nó tiếng anh học 16 năm vẫn chỉ hello cơ bản thế này mà thấy :D:D:D:D Thôi kiểu gì thì kiểu sau cho con đi học tiếng anh sớm vậy

20. nhungletm

Bạn đã lấy chồng chưa, bé nhà mình bao tuổi rồi, hi Lấy được chồng ngoại thì ngon nhât luôn.:D:D:D Mình cũng muốn ước như vậy