Kinh nghiệm: Thực Đơn Các Món Cháo Dinh Dưỡng Cho Bé Dưới 1 Tuổi Đơn Giản Nhất

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ Trân Trân, 5/9/2017.

1. Mẹ Trân Trân

Mẹ Trân Trân Thành viên đạt chuẩn

Các món cháo dinh dưỡng cho bé dưới 1 tuổi không chỉ cần đủ chất dinh dưỡng mà còn cần phải đúng cách. Cháo dinh dưỡng cho bé dưới 1 tuổi mẹ cần tránh những thực phẩm nhạy cảm dễ gây dị ứng, các loại hải sản nước sâu tránh gây ảnh hưởng đến sức khỏe của bé.
    Các món cháo dinh dưỡng cho bé dưới 1 tuổi được nhiều mẹ tập hợp vô cùng đa dạng, phong phú. Hôm nay, mình xin giới thiệu đến các mẹ một thực đơn cháo dinh dưỡng cho bé dưới 1 tuổi đơn giản, dễ thực hiện nhưng đầy đủ chất và phù hợp, giúp các mẹ đỡ đau đầu khi chọn lựa món cháo cho bé ăn mỗi ngày.
    1. Cháo tim cải thảo
    Nguyên liệu:
    Gạo, tim heo, cải thảo lấy phần lá, ngò rí, gia vị, dầu ăn.

Thực hiện:
    Gạo vo sạch, cho vào nồi nấu cháo, khi cháo đã sôi thì nhỏ lửa xuống ninh cho cháo nhừ từ từ.
    Phần tim heo rửa sạch, cắt nhỏ. Cải thảo cắt sợi nhỏ. Sau đó cho cả tim và cải vào máy xay nhuyễn vừa.
    Khi cháo đã nở đều, nhừ, cho phần cải thảo và tim heo vào nấu chung, thêm gia vị, nêm nhạt bằng một chút nước mắm.
    Tắt bếp, thêm dầu ăn và ngò rí vào.
    Như vậy là đã hoàn thành món cháo tim heo cải thảo đã hoàn thành, mẹ nên thêm vào danh sách các món cháo dinh dưỡng cho bé dưới 1 tuổi của mình nhé. Món này nhiều dinh dưỡng mà nấu lại nhanh nữa, rất phù hợp cho các mẹ bận rộn ngày nay.

2. Cháo cua đồng rau mồng tơi
    Đây là một trong các món cháo dinh dưỡng cho bé dưới 1 tuổi mà các mẹ không nên bỏ qua bởi các giá trị dinh dưỡng trong cua đồng và rau mồng tơi, loại thực phẩm vàng trong thời kì ăn dặm của bé.

Cua mua về bóc sạch phần mai cua, yếm cua sau đó cho vào máy say nhuyễn, nhưng tốt nhất mẹ nên giã bằng tay để khi lọc thịt cua không bị lẫn phần xương. Khi đã giã cua xong mẹ cho vào ít nước sạch để lọc phần thịt cua.
    Gạo vo sạch cho vào nồi nấu, khi cháo sôi và vừa nở, cho phần nước thịt cua đã lọc vào nấu chung. Khuấy đều tay cho thịt cua nổi lên, do thịt cua rất dễ trào ra ngoài nên mẹ cẩn thận nhé.
    Khi cháo đã nhừ và thịt cua cũng chín, cho phần lá rau mồng tơi băm nhuyễn vào nấu cùng. Trong các món cháo dinh dưỡng cho bé dưới 1 tuổi thì đây là món cháo có vị ngọt tự nhiên, không cần thêm gia vị.
    Sau khi tắt bếp, mẹ cho thêm 1 muỗng dầu oliu vào, như vậy là đã hoàn tất cháo cua đồng rau mồng tơi cho bé ăn dặm.
    Đây cũng chính là món cháo dinh dưỡng cho bé dưới 1 tuổi đơn giản dành cho các bé biếng ăn. Món này cũng có thể nấu cho cả nhà ăn cùng nhé. Đổi vị và đầy bổ dưỡng.
    Có thể bạn quan tâm:
    Những sai lầm các mẹ cần biết khi nấu cháo dinh dưỡng cho bé:
    http://vietsoup.vn/tin-tuc/nhung-sai-lam-cac-me-can-biet-khi-nau-chao-dinh-duong-cho-be-158.html

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Trân Trân
    Đang tải...

2. hoaiphuong2017

hoaiphuong2017 Thành viên sắp chính thức

Ăn mãi cháo con cũng ngán, thỉnh thoảng em đổi sang bột yến mạch để cho con ăn lạ miệng. ăn thêm sữa công thức với nước hoa quả nữa là quá ổn

3. mebechi25

mebechi25 Thành viên chính thức

bột yến mạch cũng tốt, ngoài ra quả óc chó cũng nhiều chất lắm đó mom. em hay xay quả óc chó làm sữa cho con uống xen kẽ với sữa công thức vì nghe bảo sữa óc chó tốt cho não bộ phát triển lắm đó ạ

Mẹ Trân Trân thích bài này.
  4. minhchau_94

minhchau_94 Thành viên chính thức

tốt cho não bộ của con thì ngoài sữa óc chó ra giờ sữa công thức cũng bổ sung nhiều dưỡng chất lắm đó mẹ, DHA, MFGM nữa đều giúp bồi bổ tăng cường não bộ cả đó

5. mebechi25

DHA thì em cũng nghe nhiều rồi nhưng MFGM thì lạ quá nhỉ, đó là chất mới dc phát hiện hả mẹ

6. bibi2016

bibi2016 Thành viên sắp chính thức

đúng rồi đó mom,đó là 1 dưỡng chất mới được cho vào trong sữa công thức có nguồn gốc từ sữa mẹ,quý hiếm lắm.thấy bảo đâu 150kg sữa mới chắt được 1 kg MFGM ấy mẹ

7. mekhanhbi

mekhanhbi Thành viên mới

con em thì em chỉ cho dùng sữa công thức rồi trên 12 tháng thì mới bắt đầu cho ăn cái khác.ăn sữa thì em chỉ dùng sữa enfa có MFGM giống với sữa mẹ cho bé quen miệng để bé tiêu hóa tốt hơn

8. Jennyvuhp

Jennyvuhp Thành viên đạt chuẩn

em nghe bảo trong enfa có kết hợp cả DHA và MFGM giúp gấp đôi liên kết não cho con thông minh hơn đúng không mom.thế thì mình cũng yên tâm cơ mà con mình bị dị ứng đạm sữa bò có uống được không mom

9. mebechi25

nghe các mẹ em cũng tìm hiểu thử thấy enfa có vẻ ổn nhỉ, sữa này có đủ cả bộ 3 DHA, ARA lẫn MFGM đều tốt cho sự phát triển não bộ con cả. có gì em sẽ thử để đổi sữa cho con sang loại này ăn xem sao

10. hoaiphuong2017

enfa có loại gentle care dùng đạm thủy phân chuyên dành cho trẻ bị dị ứng đạm sữa bò đó mẹ. con ăn vừa dễ tiêu hóa, hấp thụ tốt mà các thành phần dinh dưỡng khác cũng ok lắm đó, ko thiếu món nào cả đâu

11. phuongdung_hp

phuongdung_hp Thành viên chính thức

Ngoài cháo gạo ra thì các mẹ cũng nên thử thay đổi món. như nhà em xoay tua cho con từ cháo bột, cơm, bột yến mạch, ruột bánh mì... liên tục để con thích ăn hơn, đỡ nhàm chán. ăn phụ thêm với nước hoa quả, sữa chua, sữa công thức nữa là quá ổn. cu cậu khôn rách giời luôn, chơi đồ chơi nhất là xếp hình giỏi lắm nhé.

12. hoaiphuong2017

ngoài IQ thông minh ra thì giờ phát triển EQ cũng quan trọng lắm đó ạ, giờ thời đại mới rồi, trẻ con dc ăn uống đầy đủ phát triển tốt lắm, mỗi IQ ko ko có đủ đâu mẹ ơi

13. minhchau_94

Theo em những thông tin trên mạng cũng chỉ để tham khảo thôi. Mọi thứ cứ phải sử dụng mới biết được. bé nhà em từ ngày ăn enfa thấy cũng hoạt bát hơn, trước bé khá nhút nhát mà dạo gần đây đi mẫu giáo thấy cô bảo hòa đồng hơn hẳn rồi ấy

14. mekhanhbi

mekhanhbi Thành viên mới

đúng rồi mẹ,em cũng chỉ cho con ăn sữa công thức chứ chưa dám cho ăn cái gì khác sợ bé không ăn được ý.sữa em cũng dùng enfa này,mẹ dùng enfa nào thế?con em dùng enfa được cái thông minh,đi nhà trẻ cô giáo khen suốt

15. minhchau_94

bé nhà mẹ ăn sữa mà thấy hiệu quả là tốt rồi, đâu phải cứ sữa ngoại xách tay mới tốt mẹ nhỉ

16. phuongdung_hp

phuongdung_hp Thành viên chính thức

mẹ nào con đi mẫu giáo hoặc gửi trẻ thì có thể dùng sữa công thức pha sẵn ấy. như cháu mình ngày nào mẹ nó cũng cho cầm theo một hộp enfa A+4 loại hộp giấy pha sẵn thấy cũng ổn lắm. uống sữa công thức mình nghĩ nhiều dinh dưỡng hơn sữa tươi ấy chứ

17. bibi2016

bibi2016 Thành viên sắp chính thức

cảm ơn mẹ gợi ý về sữa enfa này nhé,em đã dùng thử và thấy bé có vẻ hợp,mà người quen cũng khen lấy khen để về sữa này luôn.có lẽ phải dùng dài dài cho đến khi cho bé ăn dặm thôi

18. Jennyvuhp

Jennyvuhp Thành viên đạt chuẩn

cảm ơn các mẹ nhé.con em bị dị ứng đạm sữa bò,nghe tư vấn trong đây mình đã cho con dùng thử enfa,bé thích lắm ấy,tiêu hóa lại tốt nữa.xong còn có chất MFGM tốt như thế kia nữa.ôi cảm ơn các mẹ thật nhiều

19. hoaiphuong2017

nói chung là các mẹ cho con ăn enfa mà thấy tốt thì em cũng vui vì gt sữa này ổn, chứ các mẹ bảo ăn sữa này ko hợp với con thì em cũng ngại chết. mấy mẹ nỡm chỗ em cũng cho con ăn sữa này cả mà

20. Milan1288

Milan1288 Thành viên sắp chính thức

Nhìn 2 món cháo này hấp dẫn cm nhỉ? Nói thật chứ bé nhà e chưa được bữa cháo của đồng nào đâu :D Vì e chẳng biết nấu như thế nào mà.