Cần giúp: Có Bao Nhiêu Mẹ Ở Đây Mua Nhà Trả Góp Chia Sẻ Em Với Ạ

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mua gio lanh, 22/1/2018.

1. mua gio lanh

mua gio lanh Thành viên tích cực

Cuối năm rồi, nghĩ đến cảnh mỗi tháng trả tiền nhà gần 4 triệu em oải quá các mẹ ạ, rồi tiền thuê người trông con. Tiền bỉm, sữa, xăng xe......kể đến nghe nản các mẹ nhỉ. 2 vợ chồng em cưới nhau đầu năm 2016, có 1 bé 1 tuổi rồi ạ, em làm sales, ck làm kỹ sư điện. trước em làm cũng ra lắm, nhưng đợt ck yếu tinh trùng cũng thuốc thang rồi ăn uống này kia nên k tích góp được nhiều. giờ lên facebook thấy các bạn đồng nghiệp người mua được chung cư dọn về ở sắm nội thất, người mua được đất xây nhà, em lại nôn nao trong lòng. 2 vợ chồng có tầm 300 triệu tiết kiệm được, em nung nấu ý định mua đất hoặc nhà chung cư trả góp, nhưng nghĩ đến số tiền trả ngân hàng em lại đau đầu, vì 2 bên nội ngoại cũng k có điều kiện gì, bố ck lại mới bị ung thư, mỗi tháng vợ chồng em cũng hỗ trợ cho bố tiền thuốc thang........ bên ngoại thì anh trai em cũng đang mua, nên bố mẹ cũng k hỗ trợ cho con gái được. Em có ý định cố tầm 400-500 gì đó rồi căm sổ đỏ nhà ck vay thêm 200k nữa mua đất ngoại thành, hoặc đất có nhà càng tốt để ở tạm ạ. Vì bản thân em rất thích mua đất.
    hoặc mua chung cư trả góp, các mẹ có cao kiến hay kinh nghiệm gì chia sẻ em với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mua gio lanh
    Đang tải...

2. mua gio lanh

không ai chia sẻ ạ

3. kemcoc

kemcoc Thành viên mới

Nhà m 2 vc cưới nhau từ năm 2013, jo 1 bé 3 tuổi, ra tết sinh bé nữa, vốn tiết kiệm jo chưa đến 150tr, nhưng vừa cọc 1 căn chung cư 1,1 tỉ, nhờ nội ngoại vay ko lãi đc 300, vay ngân hàng 600 :)) có nhà nào như em ko?

4. mountain90

mountain90 Ổn áp Standa chính hãng

5 năm trời mà tiết kiệm được ít thế mn? Như mình là ko dám liều như mn đâu!

5. kemcoc

kemcoc Thành viên mới

Vâng, nhà e mới tk đc gần 2 năm, 3 năm trc lương thấp, m lại ở nhà 1 năm, 2 năm gần đây mới đi làm, lương chồng mới khá hơn, cho e vay 100tr, mới mua xe ga cho chồng 50tr, jo còn ngần í tiền quyết mua nhà luôn, hi vọng 3-5 năm tới công việc cứ như này thì nhà m ổn hết ^_^

6. mua gio lanh

hôm trước em tham khảo mà vay ngân hàng 600 triệu mỗi tháng cả lãi và gốc gần 10 triệu đó ạ, nếu trả trong 10-15 năm thi cũng rơi vào tầm hơn 1,5 tỷ cả lãi và gôc, em có 300 triệu rồi nhưng chưa dám, mom mua nhà khu nào vậy?

7. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

ở điều kiện của bạn chưa nên mua đất, mua nhà trả góp cho nhẹ nhàng hơn. 5-10 năm sau tính tiếp

8. mua gio lanh

mua nhà trả góp nhưng vay 600 triệu đã mất mỗi tháng 10 triệu lãi rồi mom ạ mà bên ck nhà em cũng k khấm khá gì nên k bt vay đâu dc ấy, sợ đến đợt đóng k có ma đóng lại vất vả hơn ạ

9. kemcoc

kemcoc Thành viên mới

M mua dự án the vesta phú lãm bạn ạ, hơi xa nhưng nó có gói hỗ trợ 5% trong 3 năm, mình tính sau 10 năm trả cả gốc lẫ lãi khoảng 850 tr, nhưng đấy chưa kể khoản lãi sinh ra nếu mỗi tháng mình gưir ngân hàng đều 5tr thì sau 10 năm tiền lãi í khoảng 280tr nữa hihi

10. sweetcake2010

sweetcake2010 Thành viên tích cực

Nghe giọng cứ như mn làm sale cho dự án chứ nếu đúng mua nhà như mn thì mạo hiểm quá.

11. sweetcake2010

Mn mua đất ko mình bán rẻ cho, chờ có tiền rồi xây dần.

12. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

theo kinh nghiệm của chị thì em k nên mua mà chờ tích cop thêm 1 thời gian nữa, nếu em mua bây giờ khoản nợ quá lớn, hàng tháng em nai lưng đi làm chỉ để trả lãi NH thôi em ạ!
    như vậy người ta gọi là tiêu sản đấy, em cố gắng tích cop thêm 2 năm nữa hòm hòm tiền rồi hãy mua, chung cư bây giờ mọc lên nhan nhản và càng ngày giá cằng rẻ không lo bị trượt giá, lên giá gì cả, em có 300 hiện em gửi ngân hàng mỗi tháng ít nhất e có đủ tiền lãi mua sữa bỉm cho con rồi, và 2 vc làm cố 2 năm tích thêm khoảng 200 nữa vay không lãi họ hàng, bố mẹ đỡ cho 1 ít thì em mua cái chung cư tầm 8-1ty là ok, nếu vay thêm NH cố gắng vay ít nhất có thể nhé! NH cũng là con giao 2 lữoi , năm đầu tiền thì lãi 7,5% thôi nhưng tới năm thứ 2 thì 13% và nếu trả trước còn bị tính phí phạt nữa đấy.

13. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Mình mua chung cư đợt có gói vay 30k lãi xuất rẻ của nhà nước hỗ trợ, vậy là có đc em chung cư 70m2 ngon lành cành đào. Giờ mình đang cho thuê chưa dọn về ở.

14. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

mn vay kiểu gì mà lãi tận 10tr/tháng được? nếu 600tr mà trả trong 5 năm thì gốc tăng chứ lãi vẫn thế mà cùng làm 4-5tr lãi/tháng là kịch đường tàu, 12.5% năm là maximum lãi mn ạ

15. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

cá nhân mình thì ủng hộ mn mua nhà trả góp, mình lựa cơm gắp mắm nếu tiền mình có cộng với tiền vay tứ lung tung và vay ngân hàng tâm 600-700 rồi trả dần coi như mình đi thuê nhà cho chính mình. Đợi đến khi gom gần đủ thì tiền thuê nhà cũng kha khá với cái cảnh ở thuê mở mắt ra là chủ nhà đến thu tiền nhà xong vui nó cho ở, buồn nó lại đòi lại nhà thì cũng cực. An cư mới lạc nghiệp được mn ạ

16. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Mình cũng nghĩ vậy, ở trong chính ngôi nhà của mình dù nhỏ cũng thấy sướng hơn

17. thuathang

thuathang mesu**o**o

Nhà mình 2 vợ chồng cưới nhau năm 2011, đến năm 2016 nhà m k tiết kiệm dc đông nào, làm bao nhiêu tiêu hết bấy nhiêu vì nhà m vừa thuê nhà, thuê ng trông con, cưới cuối năm 2011 thì đầu 2012 đẻ 1 đứa, đầu 2015 đẻ đứa nữa nên làm bao nhiêu đổ vào con cái hết (lương 2 vc m cũng chỉ đủ nuôi con). nhà m thì cưới xong cũng k có của để dành.
    Đến năm 2016 thì nhà m khấm khá hơn, có thể tiết kiệm nên mình nhờ bố mẹ 2 bên hỗ trợ, nhà m có + cho + vay k lãi 650tr, vay chịu lãi là 200tr, VC m mua nhà đất 850tr, diện tích gần 13m2 3 tầng 1 gác xép, có sổ đỏ vì sổ làm lâu rồi, tại Bạch Mai, nhưng nhà nhỏ và ngõ nhỏ nên chỉ đủ gia đình ở thôi, thêm bố mẹ là k đủ. và hiện jo vc m đã chuyển khẩu và xin học xong cho con, an cư ổn định.
    Trong 1.5 năm nhà m trả xong chỗ nợ chịu lãi, và bây jo đang tích góp trả chỗ nợ k chịu lãi (vay của ông bà).
    Mình nghĩ là tùy sở thích của bạn mà tìm, nếu bạn thích nhà đất thì bỏ công ra tìm những nhà nhỏ có nhà sẵn để ở, có ít nhà như thế nhưng vừa túi tiền của mình.
    Còn bạn thích ở chung cư thì cũng mua gói trả góp cũng dc,
    Nói chung bạn cứ tham khảo nhiều nơi, bây jo cũng có nhiều dự án hỗ trợ cũng tốt. mua nhà mua đất còn tùy duyên và cũng mất công phết.
    Trước tiên xác định mục đích, sở thích. rồi tìm theo hướng ý thôi.

18. kemcoc

kemcoc Thành viên mới

Mình k làm sale bđs b ạ, m ng mua thật chia sẻ thật thôi, cũng mạo hiểm nhưng vì có gói hỗ trợ lãi nên mới mua, với lại năm ngoái với năm nay lương lậu 2 vc mới khá nên mới quyết mua ^_^

19. banker.mbbank

banker.mbbank Thành viên tích cực

các anh chị ơi, nếu các anh chị cần bảng tính minh họa phương án vay trả góp ngân hàng thì cứ pm, inbox em nhé, anh chị yêu cầu như nào thì em sẽ làm bảng tính như thế và gửi file excel kèm ảnh chụp để anh/chị dễ dàng xem trên điện thoại hoặc máy tính

anh chị nào quan tâm vay vốn ngân hàng mà chưa có nhiều thông tin, thì cứ pm, inbox, sms, nhắn tin, alo em, em luôn sẵn sàng tư vấn bằng tất cả sự nhiệt tình - khách quan - cụ thể nhé!!! Nếu được các anh/chị sau đó tin tưởng, yêu quý mà vay vốn bên chỗ em thì thực sự em rất lấy làm trân trọng, còn nếu các anh/chị có thể tiếp cận các ngân hàng với lãi suất tốt hơn, phù hợp hơn, thì em cũng rất vui cùng các anh/chị!!!

Trân trọng được tư vấn tới các thành viên diễn đàn lamchame!!!

20. sweetcake2010

bên em lãi suất cho vay như nào, c mua chung cư dự định vay khoảng 700 cho 2 đợt thanh toán cuối, nhưng 2vc làm nhà nước k biết đủ điều kiện chứng minh thu nhập ko.

banker.mbbank thích bài này.