Hà Nội: Nhờ Xin Tư Vấn Đất Chưa Có Sổ Đỏ Đã Đóng Thuế Có Nên Mua Không Các Bố Mẹ?

Thảo luận trong 'Nhà đất' bởi TamNguyen_88, 29/1/2018.

1. TamNguyen_88

TamNguyen_88 Thành viên tích cực

Chào các bố mẹ!
    Vợ chồng e com cóp mãi được ít tiền, lục tung khu vực mua được mới tìm được mảnh ưng ý, mảnh đất mà e tìm được giáp chân cầu thăng long, quan trọng là có nhà rồi vì gia đình chị chủ nhà ở đó nhiều năm rồi giờ mua trong hà nội lên bán, giá vừa túi tiền với vợ chồng e, chỉ có điều đất chưa có sổ, dạng như đất giãn dân, những nhà mua xung quanh đều chưa có sổ ak.
    Điện, nước sạch đều có, mua bán chỉ có ông trưởng thôn xác nhận chứ xã ko xác nhận, hàng năm vẫn đóng thuế đầy đủ. Đường xá đã đổ bê tông vào tận cửa nhà. Chủ nhà họ có nói là xã sẽ gom đất cả khu để làm sổ đỏ cùng nhưng nói thế chứ cũng chưa có căn cứ.
    Nhờ các mẹ am hiểu loại đất này tư vấn giúp e với, chắt chiu mãi mới được ít tiền lên thật sự e rất lo ak.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi TamNguyen_88
    Đang tải...

2. kuko87

kuko87 Bắt đầu tích cực

Tìm đc rồi hả @tamnguyen88 ? Khu nào đấy? Cho tớ làm hàng xóm với.:)

3. TamNguyen_88

T đang xem bên hải bối mn ak, nhưng đất thì đang chưa có sổ lên lăn tăn lắm, nhà chủ thì ở có lộc mà cũng ở lâu rồi lên cũng muốn mua
    Ôi cứ băn khoăn mn ak

4. kuko87

kuko87 Bắt đầu tích cực

Hjhj..bên ấy mà chưa sổ thì cũng lo nhỉ. Mn tìm hiểu kĩ vào nhé!

5. sweetcake2010

sweetcake2010 Thành viên tích cực

Mình bán đất Thúy Lĩnh, Hoàng Mai sổ đỏ đàng hoàng này mẹ nó, mn ưng thì 600t mình bán nhanh trước tết, Đông Anh làm gì cho xa xôi mẹ nó ơi!

TamNguyen_88 thích bài này.
  6. nhungxinh90

nhungxinh90 Thành viên rất tích cực

bạn mua thì bạn nên xin tất cả giấy tờ liên quan( giấy đóng thuế, giấy xác nhận, giấy mua đi bán lại liên quan đến mảnh đất), xong chịu khó lên xã hoặc quận mà hỏi xem tính pháp lý củă mảnh đất đó là như nào, có dính quy hoạch gì không. bạn cứ lên hỏi mới rõ được, nếu quyết định mua chi cho họ cái phong bì 200k họ nói cho, chứ ko ai tư vấn chính xác đc đâu vì mỗi mảnh đất ở vị trí khác nhau mà chỉ bên địa chính họ mới nắm rõ
    theo mình biết chắc cũng ko phải đất giãn dân đâu, bạn xem giấy tờ nộp thuế đất ghi là đất gì, đất nông nghiệp....tóm lại nếu mua thế này hên xui, vì có khi ở mãi chẳng sao, có khi đùng cái dính quy hoạch thì lại bị thu hồi đền bù rất ít, có khi hiện giờ quy hoạch chưa có, nhưng đùng 1 cái có doanh nghiệp nào xin chủ trương đầu tư, thế là đất lại vào quy hoạch, thu hồi.

7. TamNguyen_88

tks mn đã tư vấn, mình sẽ tìm hiểu theo hướng mn chỉ cho tớ, mn ỏ ngọc giagn chắc biết làng chài võng la, m đang xem ở đấy đấy. cũng lăn tăn

8. TamNguyen_88

Tớ đang muốn mua khu này vì gần chỗ làm mn ak , xuông lĩnh nam xa quá

9. toilapikachu

toilapikachu Bắt đầu nổi tiếng

Bạn kiểm tra về nguồn gốc thửa đất và hiện tại có nằm trong quy hoạch gì hay không. Nếu là đất nông nghiệp thì mình nghĩ không nên mua. Còn về giấy tờ thì trường hợp này chắc chắn không làm được sổ đỏ vì Nghị định số 01/2017 mới ra quy định trường hợp mua bán sau 2014 mà không có giấy tờ thì không được cấp sổ đỏ. Nếu muốn cấp sổ đỏ thì bạn nên nhờ chủ cũ ký lùi ngày và làm việc với phường, quận. Cái này khá tốn kém chi phí. Riêng đối với tớ thì tớ sẽ chọn mảnh nào có sổ đỏ để mua, chứ mua loại không có sổ đỏ vướng nhiều cái như: sau này muốn sửa nhà sẽ gặp khó khăn; không đăng ký được hộ khẩu, bán đi cũng sẽ khó hơn... mà chờ luật thay đổi để được cấp thì không biết đến bao giờ

10. nhungxinh90

nhungxinh90 Thành viên rất tích cực

bạn nên tìm hiểu rõ hơn, võng la gần khu công ngiệp dễ bị ô nhiễm đó bạn, trước có 1 bài báo về vấn đề này rồi. bạn tìm trên mạng có nhiều nhé, bận nên mua lui lui về phía hải bối ngoài đê cũng đc, nhưng xa xa khu công nghiệp về mạn nhật tân ấy
    http://thuonghieuvaphapluat.vn/xa-v...ep-va-nhung-am-anh-ve-ngoi-lang-ung-thu-91768

11. TamNguyen_88

tks thông tin của mn nhé, t sẽ tìm hiểu thêm, hôm trc tìm đc nhà thôn hải bối nhưng chỗ đấy dân cư thưa quá lại giáp cánh đồng lên t sợ ko an toàn

12. hadi_nguyen

hadi_nguyen Bột trà xanh Thái Nguyên - Nguyên chất

5 năm trước mình cũng mua nhà ở trong khu nội thành cũng k có sổ, bà này còn không đóng tí thuế đất nào, giấy tờ viết tay thôi, cả khu đó chưa nhà nào được cấp sổ, cũng thuộc khu dãn dân, có điện nc đầy đủ. Năm nay khu mình được cấp giấy tờ xác nhận là nhà ở, chuyển đổi tên để đóng thuế. Nói chung mua vào những khu k có sổ ăn may thôi mình ạ, tìm hiểu cho kỹ rồi mua, kiểu tỉnh lẻ nhưng m và bạn ki cóp được tí tiền muốn an cư mà vào khu đất quy hoạch thì chắc là trắng tay, mất trắng. chúc bạn tìm được nơi ưng ý.

13. TamNguyen_88

Mình ko mua nữa rồi mẹ ak, thấy nguy hiểm quá mà chủ nhà đòi cao lên tìm cái khác rồi mẹ ak, tks các mẹ đã tư vấn giúp mình

14. TamNguyen_88

Tìm đất công nhận khó thật mẹ ak, nay tìm được cái ưng thì vào đúng hướng tây hướng tuyệt mệnh với mình, đối diệ nhà mình thì có nhà có con bị hành, phải mở đồng mở phủ, đối diện cửa nhà mình nhìn sang luôn nhìn thấy cũng hãi hãi. ông chủ đất thì nhiệt tình lắm cơ mà mình ko dám mua..

15. toilapikachu

toilapikachu Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy mua chung cư cũng được mà mn. Ở cũng thoải mái và cũng thích vì con cái với bố mẹ được giao lưu nhiều hơn. Sếp bên mình có 1 căn ở Gemek Lê Trọng Tấn đấy, bạn mua thì mình giới thiệu sẽ được mức giá ưu đãi hơn đấy.

16. thanhthuy0331988

thanhthuy0331988 Thành viên nổi tiếng

Mình tìm hiểu kỹ nhá

17. thanhthuy0331988

Theo em mua có sổ yên tâm . Nhà em mấy năm trước mua nhà có sổ đầy đủ nhá mà 1 /2 đất sử dụng lâu dài, 1/2 là đất vườn mà hai vợ chồng em mất gần 2 năm mới chuyển đổi thành 100% đất sử dụng lâu năm và xây nhà đấy . Nên em nghĩ mua cái nào cũng phải chắc chắn các mẹ a. Nhà em có sổ đó nhá mà sau 2 năm mới chuyển hoàn toàn về 1 loại sổ đấy nói ra như chuyện đùa. Đến cái việc có quyết định đóng thuế từ quận chuyển sang thuế mà cũng 6 tháng thuế mới ra quyết định số tiền đóng cũng chỉ nguyên nhân ko xác định hạn mức , rồi hai vợ chồng em lại hết lên quận , lên phòng, lên phường xin xác nhận xong mới đóng được thuế, Cái lúc nhà em làm mãi ko xong ấy lên quận âmmf lên thì cán bộ bảo ko sao cần em cứ xây nhà đóng thuế sau mang giấy quận đồng y cho chuyển đổi lên bên anh vẫn cho xây nhà mà. Em nghĩ chặng đường nhà em 2 năm qua 5 văn phòng luật sưỡng 2 vợ chồng đi lại ko dưới 540 lần xong sổ em sợ

18. thanhthuy0331988

19. thanhthuy0331988

Theo em mua có sổ yên tâm . Nhà em mấy năm trước mua nhà có sổ đầy đủ nhá mà 1 /2 đất sử dụng lâu dài, 1/2 là đất vườn mà hai vợ chồng em mất gần 2 năm mới chuyển đổi thành 100% đất sử dụng lâu năm và xây nhà đấy . Nên em nghĩ mua cái nào cũng phải chắc chắn các mẹ a. Nhà em có sổ đó nhá mà sau 2 năm mới chuyển hoàn toàn về 1 loại sổ đấy nói ra như chuyện đùa. Đến cái việc có quyết định đóng thuế từ quận chuyển sang thuế mà cũng 6 tháng thuế mới ra quyết định số tiền đóng cũng chỉ nguyên nhân ko xác định hạn mức , rồi hai vợ chồng em lại hết lên quận , lên phòng, lên phường xin xác nhận xong mới đóng được thuế, Cái lúc nhà em làm mãi ko xong ấy lên quận âmmf lên thì cán bộ bảo ko sao cần em cứ xây nhà đóng thuế sau mang giấy quận đồng y cho chuyển đổi lên bên anh vẫn cho xây nhà mà. Em nghĩ chặng đường nhà em 2 năm qua 5 văn phòng luật sư 2 vợ chồng đi lại ko dưới 50 lần xong sổ em sợ . Cứ hỏi quận quận hỏi phòng, phòng bảo hỏi sở, sở bảo hỏi thuế, thuế bảo hỏi quận, quận bảo hỏi thuế . Nhà em còn nhận vài cái công văn quận chờ và chờ đến nỗi mấy ông đất đai phường, quận cứ nhìn hai vợ chồng em là chán. Còn bảo ôi vẫn chưa xong a. Mà xong hay ko là do các anh đâu do vợ chồng em. May cuối cùng cũng xong em xây nhà thế là mất 2 năm đất bỏ ko . Lại còn ko biết bao lần xuống cãi nhau với bà bán đất

20. Jean135

Jean135 Thành viên tập sự

KO nên mua nhé anh chị, tình trạng này giống như ở huyện Bình Chánh HCM đã rất lâu rồi ko biết bao giờ có sổ. Rất rủi ro về sau