Không Có Sữa Mẹ Thì Nuôi Con Bằng Sữa Công Thức, Sao Phải Khổ Sở Đến Stress?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi thuykitty2005, 19/9/2017.

1. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Vẫn biết rằng sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ, nhưng nếu bạn không may mắn có được nguồn sữa dồi dào, hay mất sữa vì một lý do nào đó thì hãy can đảm nuôi con bằng sữa công thức.
    Tôi không cổ xúy cho việc từ bỏ sữa mẹ để nuôi con bằng sữa công thức. Tôi cũng luôn hiểu rằng không có bất kỳ loại sữa nào có thể sánh được bằng sữa mẹ. Nhưng tôi không “cuồng” sữa mẹ. Đối với tôi tốt nhất không có nghĩa là duy nhất.

Sữa mẹ là tốt nhất nhưng không có nghĩa là duy nhất

Nếu bạn may mắn có đủ sữa cho con bú thì xin chúc mừng, bạn hoàn toàn có quyền tự hào về bản thân. Thế nhưng đừng vì vậy mà vội buông lời chỉ trích hay lên án những bà mẹ phải nuôi con bằng sữa công thức là không thương con. Không có người mẹ nào không thương yêu con mình, lẽ dĩ nhiên ai cũng muốn dành điều tốt nhất cho con. Chỉ là không phải ai cũng được may mắn để mọi thứ được như ý mình.

Những người phải nuôi con bằng sữa công thức vất vả hơn rất nhiều lần. Mỗi lần pha sữa cho con là cả một công đoạn phức tạp từ khử trùng bình sữa, đong đếm lượng sữa và nước sao cho chuẩn, canh nước sao cho đủ độ để không quá nóng cũng không quá lạnh. Những đêm con tỉnh dậy đòi ăn, nếu như bạn chỉ cần vạch áo đợi con no nê rồi ôm con ngủ tiếp, thì những bà mẹ khác phải hì hục ra khỏi giường, vừa dỗ con vừa cuống cuồng pha sữa. Đến khi con uống no thì mẹ cũng chẳng ngủ lại được nữa vì quá giấc mất rồi.

Tôi cũng từng chứng kiến nhiều người stress đến phát điên vì không có sữa cho con. Họ stress bởi cảm giác day dứt với con và vì ánh nhìn soi mói của người đời. Càng stress thì càng mất sữa, mẹ mệt mỏi, con đói sữa vì mẹ cố chấp không cho uống sữa công thức. Cũng đã không ít trường hợp, mẹ để con khát sữa đến đói lả chỉ để đợi bằng được sữa mẹ về.

Hãy ngừng stress vì thiếu sữa cho con

Mời bạn xem thêm tại: http://lamchame.vn/khong-co-sua-me-...ong-thuc-sao-phai-kho-so-den-stress-2387.html

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuykitty2005
    Đang tải...

2. kelly_nguyen2111

kelly_nguyen2111 Thành viên đạt chuẩn

trong điều kiện bắt buộc thì phải cho con dùng sữa công thức thôi, mình nghĩ các mẹ cứ cố gắng hết sức là được. bây giờ thì khoa học phát triển so với sữa mẹ thì sữa công thức cũng gần như đáp ứng đủ mọi nhu cầu dinh dưỡng để phát triển của các bé hết rồi. sợ con dị ứng hoặc k hợp với sữa thì chú ý vào thành phần, cố gắng tìm loại nào gần giống với sữa mẹ nhất là được

3. LolaChang

LolaChang Thành viên đạt chuẩn

Gần đây mình có đọc một số tài liệu về màng chất béo MFGM, nghe bảo chất này có tác dụng rất tốt với hệ thần kinh của bé và tốt cho cả hệ tiêu hóa, tuy nhiên chỉ có trong sữa mẹ thôi, có mẹ nào nghiên cứu sâu hơn về MFGM không? vào đã có hãng nào có chứa chất này chưa? trước giờ mình chỉ nghe nhiều về dha rồi ara các thứ,...

4. toilapikachu

toilapikachu Bắt đầu nổi tiếng

tớ thì cho rằng chẳng có người mẹ nào không có đủ sữa cho con bú (trừ những trường hợp phải dùng kháng sinh nên không thể cho con ti), còn ngoài ra là mình chưa biết cách kích sữa hoặc kích sữa chưa đúng hoặc tâm trạng bị stress dẫn đến ít sữa. Ngày đầu mới sinh mình cũng nghĩ chắc mình ít sữa vì vắt bằng máy mà còn chưa nổi 40ml cả hai bên, nhưng sau này áp dụng pp của betibuti thì sữa về tràn trề, con ăn thỏa thích. Vì vậy, mình khuyên các mẹ là trước khi nghĩ đến sữa công thức thì hãy áp dụng các phương pháp kích sữa. Sau khi áp dụng đúng cách như chỉ dẫn mà không có sữa thì hãy dùng sữa công thức. Riêng bản thân mình thấy so với các bé uống sữa công thức, các bé uống sữa mẹ trí tuệ phát triển hơn và nhanh nhẹn hơn

5. bibi2016

bibi2016 Thành viên sắp chính thức

Bé nhà em ăn sữa mẹ đến 8 tháng mới cai cho ăn bột kèm thêm sữa công thức. lúc đó đi chọn mãi mới kiếm được sữa con ăn hợp, ko nôn trớ hay táo bón. mẹ đã thử sữa enfamil chưa, bé nhà em ăn sữa này thấy có cả mfgm lẫn dha đó

6. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Mình vẮt 2 bên đc có 60ml thui ah :(

7. Hanhmit Mithanh

Hanhmit Mithanh Thành viên chính thức

mình thuộc dạng kích sữa chán chê vẫn không đủ sữa cho con đây này, bé nhà mình dùng sữa ngoài từ lúc 4m, trộm vía bé ít ốm vặt với rất nhanh nhẹn nhé, so với mấy bé nhà bên cạnh, thậm chí bé nhà mình còn cứng cáp hơn biết đứng với bò sớm hơn cơ trong khi mấy bé kia sữa mẹ hoàn toàn mà hay ốm, hầu như tháng nào cũng ks

8. kimmaithuy

kimmaithuy Thành viên tập sự

sữa mẹ luôn là tốt nhất mà. chưa kể cho bé bú sữa mẹ thì tình cảm mẹ con còn tăng lên nhiều nữa. biết vậy cơ mà mình k đủ sữa. từ hồi bé 4 tháng đã phải đi làm rồi. nhà thì sữa mẹ không thì pải ăn dặm thêm wakodo. quan trọng là pải chọn loại nào phù hợp với cơ địa bé thôi

9. hinhda

hinhda Thành viên mới

Em sinh mổ, nguồn sữa hạn hẹp mà con lại hay bị trớ nên em tiếc sữa, xót con và ức chế đến phát khóc ấy ạ. Em thấy mình vô dụng quá vì làm mẹ, ăn uống như heo mà ko nhiều sữa như người khác (mọi người sữa nhiều đến mức phải vắt bỏ đi, em thì chưa bao giờ được thế). May mà con em cũng hợp loại sữa wakodo nên cũng đỡ hơn, sau khi đọc bài viết này em cũng đỡ thấy có lỗi với con phần nào

10. dainhanquan

dainhanquan Thành viên tập sự

Mình sinh 2 bé. Bé đầu bú mẹ hoàn toàn. Bé sau vì mình bị viêm loét bao tử từ lúc mang bầu nên sau khi sinh chỉ cho bé bú được 3 tháng (có dặm thêm sữa công thức ngoài của nhật vì dòng của nhật nhạt k quá ngọt lại mát và 2 bé nhà mình lại hay nóng trong) rồi phải cai sữa để còn uống thuốc trị bệnh bao tử nên sau 3 tháng là bé bú sữa công thức hoàn toàn. Tới khi ăn dặm thì mình chăm 2 bé chế độ như nhau. 2 bé đều phát triển tốt, thông minh, nhanh nhẹn. Bé sau cao nhanh hơn bé đầu, nhưng mình nghĩ không phải do sữa mà là do gen. Bé sau giống ba còn bé đầu giống mẹ. Vậy nên mình nghĩ sữa nào cũng tốt, miễn là mẹ biết chăm con đúng cách thôi các mẹ ạ.

11. ninhmong

ninhmong Thành viên mới

vào đây thấy các mẹ có vẻ chuộng sữa nhật quá, mình thì chưa dùng sữa nhật cho con bao giờ, có lẽ dùng thử xem sao vì dạo này thấy con mình lười uống sữa quá!

12. phuongmoc

phuongmoc Thành viên mới

tùy cơ địa mỗi người sữa ít hay nhiều chứ ai chẳng muốn có nhiều sữa cho con bú. K có dùng sữa ct ngoài cũng có sao đâu.