Chuẩn Bị Tâm Lý Như Nào Cho Con Trước Khi Có Em?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi thuykitty2005, 2/10/2017.

1. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Các mẹ cho mình hỏi chút.
    Bé nhà mình năm nay gần 5 tuổi rồi, vợ chồng mình muốn sinh thêm 1 bé nữa nhưng khổ nỗi mỗi lần nhắc đến chuyện có em là con lại không chịu. Vậy làm sao để cho bé hiểu và thương em đây? Mình chỉ sợ sinh em ra mà con không yêu em ghét em thì nguy to.
    Hôm trước có em bé hàng xóm sang chơi với con, bé mới 13 tháng đang tập đi. Thấy em cầm đồ chơi của mình con ra đẩy em ngã ngửa ra, bị vập răng vào môi chảy máu mà mình sợ xanh mặt. Trời ơi, mình k biết phải làm sao để con quý em bây giờ. Đấy mới là con hàng xóm sang chơi, sau này mà có em thì k biết còn thế nào đây.
    Các mẹ dạy con thế nào và có cách nào để con thích có em bé k?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuykitty2005
    Đang tải...

2. Mẹ_lyly

Mẹ_lyly Thành viên chính thức

Ôi bé nhà bạn sao lại k thích có em nhỉ. Như cháu mình còn bảo mẹ sinh em bé để chơi cùng cơ.

3. Mẹ Kem iu

Mẹ Kem iu Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng chuẩn bị tập 2 đây này. Mình phải công tác tư tưởng cho nàng í từ lâu lẩu lầu lâu rồi luôn. Thủ thỉ đủ kiểu từ việc có em bé thì thik như thế nào, có người chơi cùng, rồi được làm chị, được dạy em cái nọ cái kia. Nàng í rất hào hứng với việc nếu có em là mình có thể dạy em đủ thứ. Có 1 điều là bạn phải cho bé tránh xa hoặc phản ứng luôn đối với những người hay nói kiểu: "Mai kia mẹ có em bé là con ra rìa rồi"... Hôm trước có đọc được một bài về việc chuẩn bị tâm lý này. Chờ mình tìm rồi gửi lại cho mn nhé! :h:

4. DẠY BÁN HÀNG ONLINE

DẠY BÁN HÀNG ONLINE Thành viên chính thức

Hi hi cu nhà mình thích có em lắm

5. Mẹ_lyly

Mẹ_lyly Thành viên chính thức

Ở nhà mình cũng vậy chị dâu đang có bầu đứa thứ 2 mà các thím sang chơi cứ bảo đứa 3 tuổi là bao giờ có em thì ra rìa rồi mẹ yêu em k yêu cháu nữa...
    Mình thì thấy thật các bà chẳng nghĩ gì chỉ nói theo thói quen thôi.

6. Mẹ Kem iu

Thì đúng là mọi người không có ý gì, chỉ nói theo thói quen. Nhưng bọn trẻ thì lại rất nhạy cảm, chúng sẽ ghi nhớ ngay câu nói đó và ác cảm khi có em. Đặc biệt là chúng sẽ để ý những đứa bé khác sẽ như thế nào khi chúng có em. Mà mn biết rồi đấy, mẹ mới sinh xong, em bé thì còn quá nhỏ đương nhiên mẹ dành thời gian cho bạn bé nhiều hơn, bạn lớn thì năng động, loanh quanh bên em, mẹ thì sợ bạn lớn vô tình làm đau em vì em quá nhỏ sẽ quát bạn lớn. Và lúc này bạn lớn mới liên kết lại câu nói kia và khi đó thì thực sự là mệt ạ. Mấy htrc đọc bài báo bé 5 tuổi ném em từ tầng 5 bên Trung Quốc đó bạn. Sợ lắm ấy.
    Nên các mẹ hãy dành thời gian thủ thỉ với bạn lớn rằng có em bé thì bố mẹ sẽ vẫn yêu con như trước đây thậm chí còn yêu nhiều hơn vì con sẽ giúp mẹ chăm em bé, dạy em bé, chơi cùng em bé. Chỉ có điều khi em bé mới sinh, em bé sẽ cần mẹ nhiều hơn vì em bé chưa thể tự làm mọi việc như con thì lúc đó con sẽ là siêu nhân hỗ trợ mẹ. Trước đây khi mẹ mới sinh con thì con cũng như em bé bi h vậy, lúc đó thì mẹ cần trợ giúp từ ông bà, từ bố, từ mọi người. Giờ em bé mới sinh cũng thế nên con hãy luôn hỗ trợ mẹ nhé, siêu nhân của mẹ... Đại loại thế, cứ thủ thỉ tăng vài trò của bạn lớn lên thì bạn í sẽ cảm thấy mình thật quan trọng, không những quan trọng với bố mẹ, với mọi người mà với cả em bé nữa, tự nhiên bạn í sẽ luôn yêu thương em bé và hỗ trợ mẹ.
    Hi hi, vài dòng chia sẻ với mọi người thế ạ :h: :h: :h:

thuykitty2005 thích bài này.
  7. thuykitty2005

Thế thì tốt quá k phải lo gì nữa

8. thuykitty2005

Cả 2 vợ ck mình cũng thủ thỉ với con cách đây hơn tháng rồi, vì con mình k thích trẻ con, còn bảo các em cứ đòi đồ chơi của con rồi hay khóc... Mọi người bảo vợ ck mình sinh em bé thì con hét lên bảo k sinh em bé cơ.
    Mình cũng chưa thấy ai nói với con như kiểu có em bé thì con ra rìa gì. Mình chỉ nghĩ là nhà hàng xóm có chị hay chơi với con nhà mình cũng mới có em bé 1 tuổi thôi mà bạn ấy hay phải ở nhà trông em với mẹ mắng vì k trông em mải chơi chị đó hơn bé nhà mình 2 tuổi cũng bảo k thích em bé... mình sợ bé nhà mình bị ảnh hưởng

9. thuykitty2005

Ôi nhà mình cũng như trường hợp mn kể là bé nhà hàng xóm có em đây. Giờ con k thích mẹ có em bé. Mình đang k biết phải làm sao để thay đổi đc thái độ của con với em đây.
    Cảm ơn mn đã hướng dẫn. Mình phải về thử thỉ với con như vậy thôi.

10. Mẹ Kem iu

Trong trường hợp bạn í bảo là em bé đòi đồ chơi rồi em bé hay khóc thì mẹ nó áp dụng cách này xem nhé! Bạn nhà mình có rất nhiều đồ chơi và bạn í hay nc với búp bê, Gấu, Thỏ... các loại nhưng khi có các bạn bé hàng xóm sang chơi thì bạn í thik lắm vì có người cùng chơi. Nên bạn thủ thỉ với Tình yêu của bạn là: "Bình thường con chơi 1 mình, đồ chơi là của con hết nhưng chơi 1 mình thì rất buồn. Các bạn đồ chơi không biết nói cũng ko thể đóng giả làm các nhân vật và nói chuyện cùng con được. Còn em bé thì khác, khi em bé, có thể em sẽ khóc, lúc đó con sẽ là Cô Tiên, Công Chúa, (đại loại thế nếu bạn nhà bạn là con gái), Siêu Nhân, Người Nhện, Tôn Ngộ Không... (nếu bạn í là con trai) xuất hiện như anh hùng và dỗ dành em. Em bé sẽ ngưỡng mộ con lắm đấy. Rồi khi em bé lớn hơn chút, em bé sẽ chơi cùng con, nc được với con, chơi trốn tìm với con, ném bóng với con... Như thế rõ ràng là có em bé thì thik hơn là phải chơi 1 mình rồi. :D :D :D. Ôi, đại loại thế, nhưng quan trọng nhất là để bạn í biết rằng kể cả bố mẹ có em bé tình Tình yêu bố mẹ dành cho con luôn luôn nhiều và không bao giờ vơi cả! :)

11. thuykitty2005

Cảm ơn bạn nhiều lắm, đúng là những kinh nghiệm rất hay.
    Mình phải thử mới được.
    Từ trước tới giờ bạn ấy chỉ thích chơi với các anh chị lớn hơn mình, nên các em bé chơi đồ của bạn ấy là bạn k thích và thể hiện ra mặt luôn rồi.
    Giờ phải thủ thỉ theo cách của bạn xem thế nào.

12. HoangNam02

HoangNam02 Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ nhiều kinh nghiệm hay mình cũng học hỏi

13. thanhthuy0331988

thanhthuy0331988 Thành viên nổi tiếng

em học hỏi ku nhà em 5 tuổi chuẩn bị có y định sinh mà sợ ku lớn ghen

14. Đoàn Đoàn Hương

Đoàn Đoàn Hương Thành viên sắp chính thức

5 tuổi là con cũng biết biết rồi bạn ạ, nên đừng quá lo lắng

15. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

mình nghĩ là bạn nên động viên con bạn nhiều hơn