Kinh nghiệm: Mùi Cơ Thể Tan Biến Nhờ Ăn Chay

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi Thành Kỳ Luân, 15/3/2018.

1. Thành Kỳ Luân

Thành Kỳ Luân Thành viên tập sự

Không biết trong diễn đàn mình có ai ăn chay không ạ? Em vốn là người ăn chay nhưng sau khi có bầu thì phải thay đổi lại chế độ ăn uống và chăm con, nên giờ mới quay trở lại với nhịp độ ăn chay được. Em rất thích ăn chay và phải nói là ăn chay đã hoàn toàn thay đổi cách suy nghĩ và cuộc sống của em. Thời gian quả thực rất khó khăn khi chuyển từ chế độ ăn bình thường (ăn mặn) sang ăn chay vì cơ thể em kháng lại các loại thức ăn chay, nhưng sau đó nhờ kiên trì + đọc sách và tham khảo kinh nghiệm của mọi người mà em đã vượt qua được giai đoạn đầu, tới lúc cơ thể chấp nhận rồi thì ăn chay trở nên đơn giản lắm ạ. Em thấy ăn chay rất tốt và có nhiều lợi ích, nhất là cho phái đẹp chúng mình, mọi người có ai ăn chay không thử xem em nói có chuẩn không nhá:

1. Đẹp da:
    Da hoạt động như một kênh thải loại các loại độc tố trong cơ thể, thông qua các lỗ chân lông và tích tụ lại thành mụn trứng cá. Trong khi thịt và các sản phẩm từ sữa làm rối loạn hormone cơ thể thì các thực phẩm trong chế độ thuần chay lại giúp cân bằng lại hormone và từ đó, cũng làm sạch mịn làn da. Cái này thì quá chuẩn rồi, tuy nhiên mọi người nên lưu ý không nên lạm dụng dầu mỡ trong chế biến món chay, nếu không da vẫn sẽ lên tiếng đấy ạ

2. Giảm cân:
    Trái cây, rau quả là những loại thực phẩm giúp giảm cân vô cùng hiệu quả mà an toàn. Các nghiên cứu đã chỉ ra rằng ăn chay hoàn toàn có thể giúp giảm cân. Tất cả phụ thuộc vào việc mình đang ở chế độ ăn ít carb (tinh bột) hoặc nhiều carb mà thôi.

3. Giảm mùi cơ thể:
    Sau khi đã chuyển sang chế độ ăn thuần chay, em nhận thấy mùi cơ thể của mình thay đổi, dễ chịu và thơm tho hơn. Nguyên do là bởi, các thức ăn không chay như thịt đỏ khi được nạp vào cơ thể sẽ tích tụ độc tố trong máu và ruột, từ đó gây ra mùi cơ thể khó chịu

4. Tĩnh tâm:
    Ăn chay giúp cảm thấy tâm trí bình yên, không có ham muốn cạnh tranh, ganh đua. Người ăn chay tâm hồn sẽ trở nên hiền hòa và yên bình hơn.

5. Hệ tiêu hóa tốt hơn:
    Chế độ thuần chay cung cấp nhiều chất xơ hơn cho cơ thể (từ các loạt hạt, ngũ cốc và rau củ). Mà như chúng ta đã biết, chất xơ hỗ trợ hữu ích cho hệ tiêu hóa khỏe mạnh, giúp nhuận tràng và thông ruột rất hiệu quả.

Nhưng đừng quên là chúng mình vẫn nên bổ sung vitamin D, sắt và vitamin B12 để cân bằng cơ thể hơn vì nói gì thì nói, việc loại bỏ hoàn toàn chất đạm ra khỏi bữa ăn cũng sẽ gây nên sự thiếu hụt nhất định. Là phụ nữ vừa đẹp vừa khỏe vừa cân bằng cuộc sống là khó nhất đấy ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thành Kỳ Luân
    Đang tải...

2. Loan Chất

Loan Chất Thành viên mới

Cái nhận thấy rõ nhất là hệ tiêu hóa được đảm bảo đấy, ngoài ra ăn chay còn chống được ung thư nữ "Theo một nghiên cứu tại Hoa Kỳ, tỷ lệ mắc bệnh ung thư của người ăn chay thấp hơn 20 - 40% so với người ăn thịt. Ăn chay có thể làm chậm sự thay đổi của các tế bào ung thư."

3. Thành Kỳ Luân

Đúng là có ích thật, em còn trẻ nhưng cũng cố gắng sinh hoạt lành mạnh và ăn chay là một trong những biện pháp đó

Loan Chất thích bài này.
  4. Loan Chất

Loan Chất Thành viên mới

Bạn sinh năm bao nhiêu vậy? Còn trẻ mà đã muốn theo chay trường cũng hơi quyết tâm đấy, mình biết có những bạn rất muộn theo nhưng không thể theo được quá 1 tuần

Thành Kỳ Luân thích bài này.
  5. Loan Chất

Loan Chất Thành viên mới

Mình thực ra rất hâm mộ những bạn trẻ đã có tinh than ăn chay và duy trì đc

6. Glute Tone

Glute Tone Thành viên tập sự

Bạn ăn chay lâu chưa? Mình cũng mới tập ăn chay được hơn 2 tháng, cũng định hướng ăn chay trường mà thấy khó quá vì hơn 20 năm ăn mặn rồi

7. Thành Kỳ Luân

Mình năm nay cũng gần 30 rồi, đâu có trẻ lắm đâu, quan trọng là em thấy nó tốt và có ích với cuộc sống của mình nên em muốn theo chứ không phải chạy theo phong trào

ShaHwang thích bài này.
  8. Thành Kỳ Luân

Mình ăn chay được 2 năm nhưng đợt này rảnh hơn và cũng không phải đi làm nên mình đang thay đổi thói quen để ăn chay trường, ăn chay trường tốt hơn rất nhiều, ít nhất là khiến cơ thể không bị thay đổi qua lại giữa chay - mặn

9. Loan Chất

Loan Chất Thành viên mới

Vậy là tốt nhất đấy, bạn phải hiểu được bản chất và triết lý của nó thì mới theo lâu dài được

10. Glute Tone

Glute Tone Thành viên tập sự

Mình cũng có tìm hiểu là "Tuy ăn chay có rất nhiều lợi ích, nhưng bạn cũng cần chú ý đến việc phối hợp thực phẩm để đảm bảo đầy đủ dưỡng chất nhiều thì không nên ăn chay trường mà chỉ nên ăn một vài ngày trong tháng", mình thì sức khỏe hơi yếu, sức đề kháng yếu ý thì không biết có theo chay trường được không nữa

11. Thành Kỳ Luân

Ăn chay là tại tâm mà bạn ơi, nếu như cơ thể không cho phép thì mình cũng không nên cố quá, có khi lại phản ứng ngược, mình đọc sách thấy nói là kể cả ăn chay hay không ăn chay thì quan trọng nhất vẫn là mình hiểu về ý nghĩa của việc ăn chay, tìm được cho mình triết lý sống để dựa vào nó phát triển bản thân hơn đó ạ

12. ngoinhahanhphu

ngoinhahanhphu Thành viên nổi tiếng

Ăn chay nhẹ nhàng, thân tâm an lạc sống tươi vui

13. donghieu93

donghieu93 Thành viên tích cực

Ngày nào cũng ăn hay ăn theo từng đợt vậy b?

14. ngoinha1

ngoinha1 Thành viên chính thức

ăn chay cũng tốt mà nhiều khi mình thấy hơi yếu chút

15. Ngocchau12345

Ngocchau12345 Thành viên sắp chính thức

mình nghe nói ăn chay có nhiều tác dụng tốt, k ngờ lại ngăn được cả mùi cơ thể

ShaHwangtinhdaucntt thích.
  16. thienthanh3171

thienthanh3171 Thành viên đạt chuẩn

theo mình, thỉnh thoảng ăn chay nó sạch bụng, nhưng chưa có nghiên cứu chống thấm mùi cơ thể...

ShaHwangtinhdaucntt thích.
  17. tinhdaucntt

tinhdaucntt Thành viên đạt chuẩn

cái này là thống kê quan sát thôi

18. dimeo17

dimeo17 Thành viên sắp chính thức

có ai đã thử chưa ạ, em cũng nghe qua, mà kb có tác dụng trong bao lâu sau khi ăn chay vậy ạ

19. Toilamgiau@

Toilamgiau@ Thành viên tích cực

Trước mình cũng ăn chay 1 thời gian. Tuần ăn 3 ngày + rằm và m1. Ăn một khoảng thời gian khá dài, phải công nhân ăn chay thấy bản thân nhẹ nhõm thật, tâm trạng lúc nào cũng thoải mái dễ chịu. Về sau bị ốm 1 thời gian dài cộng với thiếu chất nên mình không ăn chay nữa.

ShaHwang thích bài này.
  20. SonYama88

SonYama88 Thành viên mới

Mình cũng thích ăn chay, và rất hay tự nấu đồ ăn cho bản thân và gia đình, không biết các bạn trong đây có hay thế không nhỉ? Đồ ăn chay chỉ tốt khi ăn đúng cách, nếu ăn sai cách thì công toi đó ạ