Làm Sao Khi Mẹ Đẻ Không Muốn Lên Chăm Con Gái Đẻ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Lighsaber, 30/3/2018.

1. Lighsaber

Lighsaber Thành viên mới

Chuyện mình là thế này, mình sắp sinh con đầu lòng, muốn sinh ở Hà Nội cho thuận tiện và an toàn, 2 vc mình cũng làm ở trên này. Mình cũng đã nói chuyện vs mẹ ck là sẽ sinh con ở trên này, bà cũng không có ý kiến gì . Hôm nay gọi điện về cho mẹ đẻ bảo, mấy nữa con sinh ở trên này thì mẹ lên đây chăm con 1 tuần ( nhà mẹ đẻ em cách HN 60km) mà bà tỏ thái độ không muốn lên, cứ bảo về quê nội mà sinh. Mình sợ bà ngại với bà thông gia nên cũng bảo mẹ ck con đồng ý cho sinh trên này rồi. Nhưng tháng đầu kiêng cữ, ở nhà ck mình điều kiện kiêng cữ không tốt nên mình và chồng mình bàn nhau sinh ở trên này xong sẽ để bé ở trên này một tháng đầu rồi mới về quê nội.
    Vì là con đầu nên mình cũng không có kinh nghiệm chăm sóc mà nhờ mẹ ck thì ngại nên mình muốn mẹ đẻ lên chăm sóc 1 tuần mà mẹ mình tìm đủ lý do để từ chối, còn bảo là lên một tuần thì làm sao mà lên được. Trong khi trước chị gái mình làm quán ăn ở trên này chưa thuê được người, bảo bà lên làm giúp mấy hôm,bà cũng vẫn lên bình thường, trong khi mình sinh con mà bà không muốn lên.

Giờ mẹ ck mình cũng không muốn lên chăm, mẹ đẻ mình cũng không muốn, mà mình thì sắp sinh con rồi, chẳng biết phải làm sao cả, có mom nào tự sinh tự chăm con không? Các mom cho mình xin ít lời khuyên với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Lighsaber
    Đang tải...

2. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

ui, làm gì có mẹ nào mà ko thương con,,, hay tại mẹ đẻ bạn đang có khúc mắc gì thôi.. đẻ con đầu lòng phải kiêng cữ nhiều đấy,,, ít nhất cũng phải kiêng 1 tháng đầu... sinh thường thì còn đỡ, chứ sinh mổ mà ko có người giúp làm sao đc.

3. trangsucvivi

trangsucvivi Thành viên tập sự

Hoặc là các cụ buồn chán, hoặc là cũng suy nghĩ gì đó với bên thông gia thôi. Mẹ nào mà chả thương con, bà nàu mà chả thương cháu. Em đẻ mổ, mẹ đẻ cũng lên chăm sóc 6 tháng, rồi vội vã về quê luôn. Mẹ bảo ở trên này chán. :D

4. Lighsaber

Lighsaber Thành viên mới

Nhà thông gia quan hệ rất tốt với nhà mình, chồng mình thì cực kỳ hiếu thảo và lễ phép với bố mẹ vk luôn, các anh rể chả ai được như ck mình luôn, mình với mẹ cũng chẳng có khúc mắc gì cả, trước mình học xong đi làm, tháng nào cũng biếu bố mẹ 1 triệu, ngày mùa hay tết nhất còn biếu nhiều hơn. Giờ lấy ck rồi hai vk ck thỉnh thoảng về vẫn hay biếu bố mẹ tiền.
    Chính vì thế nên mình mới buồn, đứa bạn mình lấy ck đẻ ở trong Nam mà mẹ đẻ còn vào trong ý 1 tháng để chăm, thấy các bạn khác sinh con đều có mẹ đẻ trông nom chăm sóc nên mình mới thấy tủi thân.

5. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

khó hiểu, bạn còn ko hiểu thì người ngoài sao hiểu được. Bạn nên tâm sự thêm với mẹ.
    Mà đáng lẽ bạn sinh thì cả mẹ chồng và mẹ đẻ đều phải túc trực mà chăm con, chăm cháu chứ (trừ trường hợp ở quá xa hoặc bất khả kháng).

6. Lighsaber

Lighsaber Thành viên mới

Nhà mẹ ck và mẹ đẻ mình đều cách HN 60km, mẹ ck thì muốn mình đẻ xong về quê luôn thì mới chăm, còn mẹ đẻ thì bảo xa xôi. Trước mình có 3 chị lấy ck sinh con ở trong làng nên đều đến chăm, có mỗi mình lấy ck xa thôi, mẹ mình năm nay mới 50 tuổi, cũng không phải tuổi cao sức yếu gì cả. Mình nhờ vả mà hai bà không thích lên như thế minhf cũng chăngr muốn nhờ nữa, các mom có ai tự sinh con hai vk ck tự chăm nhau chưa

7. quynhnhu.xt

Tự chăm thì cũng được thôi. Như vậy ck bạn phải chịu khó, thương vợ...chăm lo giặt giũ, cơm nước ngày 3 bữa đủ chất và phụ chăm em bé. Mới đầu thì thuê người tắm cho em bé vì bạn chưa có kinh nghiệm, e bé nhỏ ko dám tắm đâu. Nếu bạn sinh xong khoẻ mạnh thì 1 tuần là có thể làm việc nhẹ nhàng bình thường rồi.
    Đợt mình đẻ ở quê ngoại, bà ngoại cũng phụ cơm nước, giặt giũ, tắm cho bé cho mình hết. Trộm vía bé ngoan thì cũng rất nhàn, chỉ mệt cái suốt ngày hút sữa, con đái ỉa :D, mẹ thì phải ăn thật nhiều để có sữa cho con :(
    Không biết điều kiện quê nội bạn thế nào mà ko về? có thể bà nội và bà ngoại đều ko thấy hài lòng vì điều đó?

Lighsaber thích bài này.
  8. Lighsaber

Lighsaber Thành viên mới

Ck mình thì chăm cũng được nhưng mà công việc của ông ấy bận lắm, đi làm suốt từ 7 rưỡi sáng đến 7 h tối moi về dc, nếu đe thường thì tư viện về có tự nâú nướng đươc không, nhà mình có máy giặt nên cũng k lo chuyện quần áo. Nhà ck mình bố mẹ ck mải kiếm tiền lắm,chỉ hộ được cơm nươc thôi, với cả nhà tắm cách xa phòngngủ, phải leo cầu thang mà chỗ đó gió lùa mạnh lắm, mình thấy bảo mới sinh phải kiêng gió

9. quynhnhu.xt

uhm nhưng bố mẹ vậy vô tâm quá, ít nhất là lúc con vượt cạn nên có mặt trông cho con cháu được mẹ tròn con vuông, lúc bạn đẻ xong là lúc mất sức nhất, đau nhất, e bé cũng cần chăm sóc nhất. lúc đó chỉ có 1 mình ck bạn thì làm sao xoay sở được nhỉ?
    Mình nhớ lúc mình đẻ xong (đẻ thường, đẻ rất nhanh) thế mà e bé vẫn phải nằm 30-40p mới được ra ngoài, bà ngoại thì day bụng cho mình, chồng thì pha sữa cho con, chạy đi mua đồ ăn về phải đút cho mình,,,mình đi vệ sinh phải có 1 người đưa đi, người thì ở lại coi bé...đêm mình tụt huyết áp và đau ở vết rạch nằm 1 chỗ mặc bà trông cháu, lúc cháu đói thì đưa sang cho mẹ ti hoặc ti bình thì càng bận :D.
    Xác định ck bạn phải nghỉ việc ít nhất 5 ngày để chăm vợ đẻ, nếu có thêm các bà thì tốt hơn.
    Còn sau 5-7 ngày sinh ổn định thì mọi chuyện rất đơn giản bạn ạ

10. Lighsaber

Lighsaber Thành viên mới

Lúc mình sinh ở viện thì các bà chắc vẫn lên nhưng chắc không ở lại, nên mình nghĩ sẽ bảo ck nghỉ làm 1 tuần về chăm 2 mẹ con cho thoải mái, hai mẹ đã không muốn ở lại mình cũng không muốn cố giữ. Hy vọng mình sinh con sẽ khỏe mạnh, cảm ơn bạn giờ mình cũng đỡ thấy tủi thân rồi, tự lực cánh sinh là thoải mái nhất

11. quynhnhu.xt

Hihi vậy là ok, bạn cứ thoải mái thì sinh nở mới tốt, sau sinh mới nhanh có sữa về cho con. Sau sinh các bà thấy cháu đáng yêu quá, thấy thương con thương cháu có khi lại đòi ở lại chăm ấy chứ.
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông.

Lighsaber thích bài này.
  12. lenhung85

lenhung85 Bắt đầu nổi tiếng

Độc lập tự do là hạnh phúc bạn ạ. Cũng ko quá khó khăn vất vả đâu. Trẻ con dùng bỉm rồi nên ko vất vả việc giặt quần áo. Cơm thì bảo cồng chịu khó làm thức ăn từ hôm trước để tủ cho lò vi sóng hâm lại nóng, chỉ cần nấu mỗi canh thôi. Trẻ trong tháng hay ngủ nên nên cũng ngủ suốt ko bận gì. Tắm bé thì thuê người tắm cho đến khi rụng rốn là xong. Mình đẻ 2 đứa rồi thấy đơn giản lắm

Lighsaber thích bài này.
  13. Mẹ Tí sún

Mẹ Tí sún Thành viên tích cực

Có khi bà ngại sống chung, nhà bạn có rộng rãi có phòng riêng cho bà không?. Mình đẻ mổ đứa thứ 2 ngày thứ 3 về nhà tự giặt giũ, phơi phóng, nấu nướng, tắm cho đứa lớn. Thỉnh thoảng có đứa cháu sang phụ dọn dẹp. Bà ngại thì bạn xem trong họ hàng gần xa có ai có khả năng tháo vát kinh nghiệm trông bà đẻ và trông trẻ bé thì nhờ mỗi người vài ngày trong tháng. Trc mình cũng nhờ đc mợ lên hộ 3 ngày trong tháng đầu. Lúc ở viện thì chị dâu trông hộ. Chủ yếu đừng bị stress, ở viện thì cần thôi chứ về nhà thì cố đc bạn ạ. Mình là công chúa phải gai mà cũng làm đc. Chăm trẻ sơ sinh thì hỏi những người có con rồi, đọc mạng đầy. Chúc mẹ nó sớm tìm đc giải pháp!

Lighsaber thích bài này.
  14. Lighsaber

Lighsaber Thành viên mới

Mình chẳng biết có phải bà ngại sống chung không, chứ mình cũng thuê trọ thôi, phòng cũng khá rộng rãi và sạch sẽ nhưng không có phòng riêng, mà mình cũng chỉ muốn nhờ mẹ lên chăm 1 tuần để khỏe lại thì tự mình chăm con cũng được, chứ tuần đầu mất sức sợ không làm được thôi. Mình thì chả nhờ ai hộ được, mình nghĩ nhiều mom còn làm được thì chắc mình cũng làm được thôi, cảm ơn các mom nhiều lắm!

15. trangsucvivi

trangsucvivi Thành viên tập sự

Chắc mẹ đẻ chị ngại chồng chị rồi. Ở chung mà không có phòng riêng. Bất tiện lắm.

16. thành kaka vh1

thành kaka vh1 Thành viên chính thức

em nghĩ mẹ nào cũng trải qua chuyện sinh đẻ rồi nên mẹ nào cũng thương con cũng muốn đến với con thôi.
    Trừ những trường hợp mẹ già rồi hoặc nhà xa, hoặc nhà neo người điều kiện không cho phép đến vs con.
    Nhưng em thấy cũng một phần như kiểu mẹ đẻ nên mình hay gắt gỏng, hay phẫn nộ hơn hay sao ý ạ

17. thuathang

thuathang mesu**o**o

Chắc ở quê bà còn vướng bận j đó k ở lâu dc, ở dc 1-2 ngày thôi.
    Nhà m mẹ m cũng k lên dc lâu vì còn cháu nội (anh chị làm xa).bà bảo lên 1-2 ngày còn nhờ nội, xong m ăn vạ bảo con đẻ con k nhờ mẹ thì con biết nhờ ai, nên bà lên? Nên m nhờ cả 2 mẹ lên, đầu tiên là thay nhau mỗi người trông 1 ngày, xong mình dc chăm ko ok (cơm bà đẻ mà mẹ ck m nấu làm m bị đi ngoài) nên đổi lại cả 2 mẹ cùng ngủ lại viện, 1 mẹ chăm mình 1 mẹ chăm cháu,sinh mổ nằm viện 4 ngày về nhà 2 ngay mẹ ck cứ đòi về quê cả nhà, thuyết phục mãi k dc mình bảo,"thế 2 mẹ cứ về đi, con ở trên này, sức khoe con chưa về dc,vài ngày nữa 2 mẹ con con về". thì 2 bà ở lại đến lúc m tròn 11 ngày thì m về tất.
    Đẻ đứa thứ 2 thì mẹ mình lên lúc ở viện 4 ngày, xong chị gái m lên thay 3 ngày, xong mẹ ck lên thay 7 ngày. Xong, cố nài bà ở lại đến hết tháng (con m bệnh bẩm sinh nên muốn ở lại khám theo dõi) nhưng bà k ở đòi về, m vừa vẫn đau mổ, vừa ốm (bị ốm cảm sau sinh nên ho sù sụ cả đêm k ngủ) vẫn tự chăm con(ck sáng 7h đi tối 7h về). Rồi cũng xong.

18. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Đúng là chuyện này không ai hiểu bằng bạn vì bạn và mẹ bạn phải hiểu nhau rõ nhất. Theo mình chuyện này thì nên bàn với bố đẻ bạn xem thế nào. Chứ giờ sắp sinh rồi mà không có ai đỡ đần thì mệt lắm. Hai vợ chồng không có kinh nghiệm thì khó có thể chăm sóc em bé được. Rồi chồng còn phải đi làm nữa chứ. Thời gian sau sinh bạn phải nghỉ ngơi tốt nhất có thể đấy còn chưa biết là sinh thường hay sinh mổ nữa.

Lighsaber thích bài này.
  19. Lighsaber

Lighsaber Thành viên mới

Ở nhà mình không có cháu nhỏ không có vướng bận gì ý, bình thường bố mẹ mình vẫn làm việc bình thường, làm ở nhà chứ không phải đi làm thuê cho ai cả, mùa màng lúc đó là cũng vừa xong rồi :(

20. Lighsaber

Lighsaber Thành viên mới

. Mẹ mình vẫn còn trẻ khỏe mà, lại không vướng bận gì ý, mình hỏi thì mẹ k nói là vì sao chỉ trả lời qua qua là "đi làm sao được" thôi , haiz mình cũng chả muốn nhờ vả ai đâu nhưng mình sợ tập đầu không biết trông con thế nào thôi