Vợ Chồng Cãi Nhau Về Việc Học Của Con

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Kiều Thanh, 30/3/2018.

1. thanhthuy0331988

thanhthuy0331988 Thành viên nổi tiếng

Em cũng đồng y kiến ku nhà em 5 tuổi

Đang tải...

2. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Nhà bạn ở đâu mà có rừng cây thích thế

Girlnb thích bài này.
  3. missxutra

missxutra Chè Tân Cương Thái Nguyên

chưa cần đi học thêm vội mẹ ạ, giờ cứ để con chơi đã,

4. doremonha

doremonha Thành viên rất tích cực

mn ui ko lo đâu, có phải bạn nào cũng thích vẽ, thích tô đâu chứ, mỗi con có 1 sở thích riêng, mh thấy bé nhà bạn thích khám phá xung quanh, hay hỏi tại sao thế là thông minh đó, bạn như vậy sẽ có hiểu biết nhiều. con còn bé mải chơi là chuyện đg nhiên rồi. hết mầm non các con chỉ cần thuộc hết bảng chữ cái và con số là ok thôi, nhiều bạn hết mầm non mà bảng chữ cái còn chưa thuộc mới lo

thuykitty2005 thích bài này.
  5. doremonha

doremonha Thành viên rất tích cực

con mn đã thuộc hết bảng chữ cái chưa, lên lớp 1 cô giáo tiểu học còn luyện chữ nhiều mà lo gì, nếu mn lo thì nghỉ hè tầm tháng 6 cho học thêm 1 lớp chữ hơn tháng là ok, để con đỡ bỡ ngỡ khi vào lớp 1, năm trc con mh vào lớp 1 cũng vậy. học trường gì thì tìm hiểu cho học hè luôn các cô trong trường đó dậy luôn bạn à.

6. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Thế sao, cảm ơn mn mình cũng nghĩ con k thích thì mình sao ép con học được. Nên thôi ở nhà con thích gì thì làm cái đó thôi. Bé nhà mình bảng chữ cái cũng k biết nhiều chỉ nhận đc máy mặt chữ thôi

7. Mẹ Minh Nhép

Mẹ Minh Nhép Thành viên chính thức

mẹ nó ơi, đang học mầm non, đúng luật là chưa đc dạy chữ, thế mà cô giáo đã bảo con học dốt, viết xấu là sao? Đây là lỗi của các bố mẹ, các bố mẹ bắt các con chạy theo cuộc đua của người lớn. BM nào cũng sốt ruột, sợ con mình thua bạn, nên các con bây giờ đã hoàn thành xong nửa chương trình lớp 1 từ mẫu giáo. Có nhiều bạn đi luyện chữ về bảo viết chậm, viết xấu cô đánh vào tay đau lắm (đi học thêm trước khi vào lớp 1 đấy nhé). Mình chỉ thấy tội các con thôi.
    Mình nghĩ mn nên dành thời gian buổi tổi ngồi với con, mua cho con 1 quyển tập tô chữ, nên tạo ko khí vui vẻ động viên con tô mấy dòng, còn nếú con ko thích thì chuyển sang vẽ tranh, đếm số, chứ đừng ép con học như các bạn lớp 1. MN yên tâm, kiểu gì hết HKi 1 con cũng theo kịp các bạn.
    Con đầu của mình giờ học lớp 2, chỉ mới đi học tiếng Anh ở trung tâm từ lớp 1, còn chưa học thêm học trước bất kì chỗ nào. Hết Hk1, nàng ấy viết đẹp nhất lớp, hết năm 1 nằm trong tốp đầu của cả khối. hồi trước khi lên lớp 1 mình có mua 3 quyển tập tô nhưng chỉ tô ddcj 1 quyển là chị ta chán nên thôi.
    MN đừng sốt ruột, nên dành thời gian ngồi với con là con tiến bộ rất nhanh

Kiều Thanh thích bài này.
  8. natden36

natden36 Cung cấp và lắp đặt camera quan sát

Chia sẻ với cả nhà trang web cực hay về cách giao tiếp với con nhé! E đang theo và thực sự mình cũng đạt được hiệu quả nhất định. Nhất là mình đứng được vào hoàn cảnh của trẻ, nhìn theo cách nhìn của trẻ thì đỡ stress hơn ạ!
    https://www.facebook.com/NhatKyLamMe4.0/?hc_location=group

9. Kiều Thanh

Kiều Thanh Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình bảng chữ cái thì thuộc gần hết rồi. Chỉ có chưa biết viết chữ hay số gì thôi.
    Tính toán cộng trừ cũng k biết. Nói chung cô bảo con còn yếu lắm.

10. Kiều Thanh

Nghe mn nói mà mình thấy yên tâm. Đúng là càng ngày chương trình học của các con càng cao và cô cũng yêu cầu cao
    Mà giờ thấy các bạn ấy đi học sớm thế. Thấy cô bảo ở trên lớp các bạn ấy đi học biết hết, mỗi con nhà mình k biết gì, rồi viết cũng vậy các bạn thì viết tô chữ gọn còn con thì k ra chữ. :(
    Được các mẹ trên này tư vân mình cũng đỡ lo hơn. Hôm trước về nói chuyện với ck, vợ ck lại làm hòa đúng là mình nóng vội quá rồi. Chỉ mong con theo kịp bạn bè.

11. Kiều Thanh

Em nhiều khi bận, với con em là con trai em cũng k biết chơi gì với con ah. Toàn để con chơi 1 mình hoặc chơi với bạn hoặc các anh trong xóm thôi.
    Nhiều khi em cũng muốn chơi với con mà ngồi 1 lúc k biết do mình k biết chơi con cũng chán mình cũng vậy.

Bùi Hào Nam thích bài này.
  12. Kiều Thanh

Thấy nói chuyện với cô rồi với nhiều bạn trong xóm con ai cũng đi luyện chữ rồi học toán trước khi vào lớp 1. Để sau con đỡ mệt đỡ khổ, nên mình cũng sợ con sau k theo kịp các bạn rồi khổ.
    Vì ck cũng k đồng ý cho con học sớm, nên chắc mình sẽ kèm con học dần ở nhà thôi.

13. Mẹ Minh Nhép

mình lại nghĩ con bạn lại biết nhiều hơn các bạn cùng lứa đấy. còn chữ ư, hết lớp 1 kiểu gì chả biết đọc biết viết :)

14. Mẹ Minh Nhép

biết đâu con ko viết đẹp nhưng con lại giỏi cái khác, quan trọng là biết con mình giỏi cái gì, hứng thú cái gì để phát triển. Chỉ có mỗi VN mình thi vở sạch chữ đẹp thôi mn à. Con mình công nhận viết đẹp thật, ai cũng hỏi mẹ cho luyện chữ ở đâu, m bảo lên lớp 1 mới viết đc đấy, nhưng mình ko quan trọng, nhiều lúc con viết nháp cứ bảo con ngoáy cho nhanh, xấu cũng đc :)

15. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

bé nhà tớ bằng tuổi bạn này cũng cần phải dậy nhiều lắm, học trước quên sau nhiều chữ không đọc được. Ck tớ cug bảo ko cần học , lớn hơn con sẽ học được thôi. Tớ kệ dậy con được đến đâu mình cứ dậy cãi nhau với lão làm gì cho mệt.

Kiều Thanh thích bài này.
  16. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Quan trọng nhất là bé thích cái j thì truyền cho bé sự say mê cái đó.
    Xã mình là tiến sĩ toán học, nên lũ trẻ nhà mình được hưởng nguồn gen của bố. Sang năm 2019 bé thứ 2 mới vào lớp 1 mà bé đã có thể cộng có nhớ (lớp 2 mới học), nhưng chữ cái còn thì... ngoài abc ra thì ko biết thêm chữ nữa. Tớ ko dạy đâu, ko có thgian và cũng chả có hứng. Chắc ní xem con chị nó (đang học lớp 2) rồi tự suy ra
    Bé cũng rất thích mấy cái khoa học vũ trụ: hành tinh nọ kia, sự hình thành j j đó. Chả biết lần mò trên youtube kiểu j khi mà ko biết chữ, nhưng thỉnh thoảng lại hỏi: mẹ có biết hành tinh j lạnh nhất ko, nóng nhất ko, gần mặt trời, xa mặt trời bla bla... các kiểu. Tớ cũng...mặc kệ luôn. Ko

17. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Thế các mẹ phải gặp chồng tớ. Tớ mà dạy con thì hắn còn bảo: kệ nó. Sau này lớn... khắc biết. Đến lớp... cô giáo dạy. Anh học hêt lớp 5 còn chưa biết viết số 8 cho đúng, mà bgio vẫn đi dạy người khác đấy thôi.
    Nhiều khi cũng bó tay

18. longphamdoan

longphamdoan Thành viên đạt chuẩn

mình nghĩ là k nên cho con đi học sớm quá, các con cũng không thích đâu

19. dinhngoclam113

dinhngoclam113 Bắt đầu tích cực

Vào hóng các mom nhiều kinh nghiệm thế, em còn cân nhắc thêm vì thằng rô nan đô ở nhà mới có 2 tuôi hì hì, đang tích cực đi cầy kiếm ăn để nuôi con đây ạ

20. Bùi Hào Nam

Bùi Hào Nam Bắt đầu nổi tiếng

Thế mà em chơi được với con suốt, chắc là do 2 bố con hợp nhau chăng.