Kinh nghiệm: Tìm Hiểu Về Nhu Cầu Dùng Tã Của Trẻ Sơ Sinh Để Chọn Loại Phù Hợp

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi hangtaphoa, 12/4/2018.

1. hangtaphoa

hangtaphoa Thành viên chính thức

:headphones::ribbon::headphones: "Tã giấy chỉ cần mua theo tháng tuổi, cân năng của bé, về đọc hướng dẫn sử dụng, làm vài lần là có thể thành thao trong việc dùng tã cho con ngay thôi mà” - mẹ nghĩ như vậy là đủ nhưng thực tễ không hoàn toàn đúng đâu nhé các mẹ. Tã giấy là món đồ phổ biến, nhưng không phải cứ mua và sử dụng thế nào cũng được đâu nhé các mẹ. Việc lựa chọn sai loại tã giấy sẽ gây ra rất nhiều bất tiện trong việc chăm bé, quan trọng nhất là sẽ vô tình khiến bé khó chịu, bị hăm da và ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe.

:umbrellarain::umbrellarain: Khoảng 1 tháng đầu sau khi sinh, bé hay đi phân su,lượng phân ít song tần suất nhiều lần trong ngày kết hợp cùng với nhiều lần đi tè trong ngày. Lúc này, các mẹ thường có thói quen dùng miếng lót trước rồi sau đó mới chuyển sang tã dán. Tuy nhiên thực ra các hàng bỉm Nhật đều có tã dán Newborn dùng cho bé vừa sinh xong luôn. Form của tã rất nhỏ nhắn, vừa vặn với cơ thể bé sơ sinh. Đối với hãng tã giấy cao cấp Moony, tã sơ sinh còn có một số thiết kế đặc biệt phù hợp với cấu tạo cơ thể của bé vừa chào đời như thiết kế hình dạng tã cong ôm, rãnh rốn Oheso giúp ôm trọn, bảo vệ cột sống và vùng rốn non nớt của bé yêu. Độ thấm hút của tã dán sơ sinh cũng tốt hơn miếng lót nên mẹ sẽ ko phải thay liên tục như khi dùng miếng lót.

:closedumbrella::ring::closedumbrella: Đến tháng thứ 2, 3, bé đi ị ít hơn nhưng lượng phân tăng, số lần đi trong ngày ổn định, lúc này trọng lượng cơ thể bé cũng tăng lên đáng kể. Mẹ hãy chọn tã dán với kích thước lớn hơn để bé thoải mái và chứa đủ chất thải của bé. Moony là tã ngoại nhưng được công ty nhập khẩu trực tiếp nguyên gói từ Nhật Bản, chứ không phải hàng xách tay, nên luôn có đầy đủ các loại kích cỡ, không lo hết hàng nha các mẹ. Đặc biệt, Moony ghi điểm bởi 2 yếu tố quan trọng nhất của tã giấy, tạo cảm giác thoải mái cho bé mỗi khi đóng tã. Đó là lõi bông cao cấp siêu chống tràn, tốc độ thấm hút vượt trội giúp da luôn khô khoáng cả ngày dài và chất liệu siêu mềm mịn cho bề rất mềm mại, bảo vệ làn da nhạy cảm của bé.

:watch::watch: Lưu ý các điểm trên khi chọn mua tã giấy, không mặc một chiếc tã quá 4 tiếng – sẽ làm tăng khả năng sản sinh vi khuẩn – và luôn vệ sinh kỹ càng vùng da mặc tã, là mẹ đã có thể yên tâm và tự tin mình đã sử dụng tã giấy đúng cách, bảo vệ an toàn sức khỏe cho con rồi đấy

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hangtaphoa
    Đang tải...

2. meomuntrang

meomuntrang Thành viên đạt chuẩn

Review của chủ top thực sự tâm huyết. Em cũng nghĩ là mình nuôi con không chỉ theo bản năng mà cần phải học hỏi, tích lũy kiến thức và kinh nghiệm, chẳng ai tự nhiên biết hết tất cả các thứ, nhất là với việc chăm sóc trẻ sơ sinh, đúng không các mẹ

3. nguyenthihue0602

nguyenthihue0602 Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ, em mới sinh bé được 2 tháng. Ngay từ lúc sinh em đã vất vả vì vấn đề hăm của con, em nghĩ đơn giản tã nào cũng như tã nào nên được chị bán hàng sơ sinh chỉ mua loại nào thì mua loại đó, về đóng tã lót cho con lúc thì tràn, đóng chặt để không tràn thì con lại hăm. Em lo quá nên giờ còn không dùng tã cho con luôn, cơ mà mẹ thì vất vả quá :(

betit912 thích bài này.
  4. betit912

betit912 Thành viên sắp chính thức

Con mới 2 tháng mà không dùng tã thì em làm thế nào? bé thế thì chưa xi được, mẹ canh thay tã xô cho con hay sao? Nghĩ thôi đã thấy mệt

nguyenthihue0602 thích bài này.
  5. nguyenthihue0602

Vâng, hai mẹ con cứ oánh vật với nhau, em đóng tã xô cho con mà cứ một lúc lại tè, lại thay, trời khô ráo thì còn nhanh khô chứ trời mà mưa ẩm thì đúng là oải, nhờ mẹ chồng giặt nhiều cũng ngại nên em phải tự giặt ý chị, hic hic

thutpl thích bài này.
  6. thutpl

thutpl Thành viên đạt chuẩn

Mới sinh mà không kiêng cữ là sau mệt nha em, thế đêm thì sao, con ngủ còn mẹ thì canh thay tã????

7. nguyenthihue0602

Em ngủ chập chờn lắm ạ, cứ thành phản xạ, đang nằm lại bật dậy sờ mông con, chẳng có đêm nào em được ngủ trọn vẹn, ngon giấc cả, nhưng sợ con hăm nên em phải cố thôi chứ biết làm sao

khanhrua2107hangtaphoa thích.
  8. hangtaphoa

Chia sẻ với tâm trạng của nàng, mình cũng từng có thời kỳ lo lắng vì tã với bỉm nhưng mình đã quẳng được gánh lo khi mà tìm được người bạn hỗ trợ đắc lực là tã Moony. Như đã chia sẻ với các mẹ, mình ưng Moony vì thấm hút tốt và cực kỳ an toàn cho làn da mỏng manh của con, yên tâm là con dùng không bị hăm nhé

9. khanhrua2107

khanhrua2107 Thành viên đạt chuẩn

Trời, mẹ mới sinh mà không được ngủ ngon, cứ chăm chăm xem con có tè với ị không thì quá vất vả. Giờ là thời buổi nào rồi mẹ nó ơi. Tã này hăm thì dùng sang tã khác chứ ai lại khổ thế. May mà còn chưa mất sữa chứ nhiều mẹ mất ngủ là mất sữa luôn đó nha

dothicom2016 thích bài này.
  10. dothicom2016

dothicom2016 Thành viên sắp chính thức

Không chỉ thế đâu ạ, bé con cũng chẳng ngon giấc vì khi vệ sinh ra thì tã xô sẽ ấm, bé sẽ khó chịu, ngọ nguậy, mất ngủ thành ra quấy mẹ luôn nữa ý chớ

11. nguyenthihue0602

Vì sinh bé đầu nên em cũng lo, cái gì cũng sợ ảnh hưởng tới con. Lúc con bị hăm là em đã cuống quýt hết cả lên rồi. Cứ nghĩ tã nào cũng như nhau, tã này con đóng bị hăm thì chuyển sang tã khác chắc cũng thế :(

meyeucon@2011 thích bài này.
  12. meyeucon@2011

meyeucon@2011 Thành viên chính thức

Nhà mình cũng dùng tã Moony cho con từ sơ sinh luôn nè, đúng là Moony có nhiều cải tiến, chăm sóc chi tiết tới những việc mà ngay chính cả các mẹ có khi cũng không để ý tới, dùng Moony rồi thì chẳng còn muốn chuyển sang loại nào nữa

meomuntrang thích bài này.
  13. meomuntrang

Tã cho trẻ sơ sinh có cải tiến gì thế nàng, mình cũng sắp sinh, cũng chưa mua bán gì để chuẩn bị cho em bé, đang học hỏi kinh nghiệm của các mẹ ạ

meyeucon@2011 thích bài này.
  14. meyeucon@2011

meyeucon@2011 Thành viên chính thức

Tã sơ sinh của Moony có một số thiết kế đặc biệt phù hợp với cấu tạo cơ thể của bé vừa chào đời. Đó là thiết kế hình dạng tã cong ôm, rãnh rốn Oheso giúp ôm trọn, bảo vệ cột sống và vùng rốn non nớt của bé yêu đấy mẹ nó ơi

15. betit912

betit912 Thành viên sắp chính thức

Lúc các bé mới sinh, rốn non nớt mà lại dễ nhiễm trùng nên các mẹ lưu ý phải vệ sinh sạch sẽ, đừng để rốn con phải tiếp xúc với vật cứng, ráp, như thế con sẽ khó chịu, thậm chí là đau lắm đó

chimsedibomeomuntrang thích.
  16. meomuntrang

Em vẫn chưa hình dung ra cái phần rãnh rốn đó như thế nào mẹ nó ơi?

hangtaphoa thích bài này.
  17. hangtaphoa

Các loại tã dán khác thì phần tã sẽ trùm qua rốn con đúng không ạ, riêng tã Moony thì có cắt khoét phần này nên không chạm hay ảnh hưởng gì tới phần rốn non nớt của con nè

18. chimsedibo

chimsedibo Thành viên tích cực

Chính là trường hợp của mình đây. Bé mình sinh ra chờ mãi mà rốn chẳng chịu khô, trong khi mọi em bé khác thì thường 1 tuần đến 10 ngày là rụng rốn rồi khô luôn. Lần đầu làm mẹ mình lo lắng lắm, mình cứ nghĩ hay do mình dùng tã rồi che rốn con không được thoáng để nó khô, thấy Moony có cải tiến mới phần rãnh rốn này là mình thử mua về dùng ngay

meomuntrang thích bài này.
  19. meomuntrang

Thế rồi bao nhiêu ngày thì rốn bé rụng ạ?

chimsedibo thích bài này.
  20. chimsedibo

chimsedibo Thành viên tích cực

Mình cho con dùng được mấy hôm thì rốn con bắt đầu khô, không còn chảy dịch nữa... Mình cảm thấy Moony thật là tinh tế, đến cái rốn bé tí của con nghĩ chỉ có người mẹ mới để ý đến thì Moony lại hiểu :inlove:

hangtaphoa thích bài này.