Kinh nghiệm: Ghi Chép Ở Cổng Trường - Các Bậc Phụ Huynh Nên Đọc

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Liên Long, 27/4/2018.

1. Liên Long

Liên Long Thành viên sắp chính thức

Mình đọc được một bài viết rất hay! Các mom nên đọc và ra ý kiến thảo luận

Mỗi ngày đưa đón con mình đều quan sát các bạn con, không khí xung quanh rất kĩ càng. Có vài điều mình thấy thế này và cũng đáng để suy nghĩ lắm các mẹ ạ.

1. Đến 50% người đưa đón trẻ ko phải là bố mẹ của trẻ
    2. Đến trên 50% là trẻ ăn sáng một cách vội vàng ở các hàng quà vặt ngay tại cổng trường.
    3. Có khá nhiều bố mẹ cỡ khoảng 30% luôn đưa con vào tận cổng trường cho tới tận chỗ bị cấm đi xe bất chấp bãi đỗ xe chỉ cách cổng 30m và việc cố phi xe vào cổng trường khiến hôm nào con ngõ nhỏ cũng tắc. Con số 30% này sẽ tăng nữa nếu gặp điều kiện thuận lợi
    4. Bên trường mẫu giáo buổi chiều luôn có các phụ huynh vừa đón con vừa mang theo sinh tố, nước hoa quả, cháo,... cho con ăn ngay ở sân trường mà nhất quyết ko chịu cho con về nhà ăn dù chỉ mất khoảng 10p.
    5. Và 80% phụ huynh để xe ở bãi đỗ xe là cứ có chỗ trống là lao vào bất kể hàng lối, bất kể chắn đường người để xe trước.

Rồi kết quả khi những em bé cấp MN, 1,2 này trở thành học sinh cấp 3 là gì? Mình thường được nghe phụ huynh than thở thế này.

1'. Con tôi nó ko chịu nói chuyện chia sẻ với bố mẹ cô ạ, nó chỉ thích bạn bè thôi. Nói chuyện với các con khó quá .. vân vân và mây mây
    2’. Con tôi nó chẳng có ý thức gì cả cô ạ. Sáng nào đi học mẹ cũng gọi mỏi mồm ko dậy, chả chịu ăn sáng ở nhà hôm nào cũng vội vội vàng vàng tới lớp, ko biết tự lo cho mình, ko lo lắng chuyện đi học muộn, ko thèm ăn sáng mây mây và vân vân
    3’. Cô ơi cô dạy cháu nó quét nhà hộ tôi được ko ạ. Đấy bằng đấy tuổi mà cái nhà cũng ko biết quét ở nhà lười lắm cô ạ, ko biết làm việc nhà đâu. Hay cô ơi cô giao cho cháu một chức vụ gì trong lớp cho nó có ý thức trách nhiệm hơn với ạ, chứ ở nhà chỉ ỷ vào bố mẹ lại mây mây và gió gió các lời than thở
    4’. Bọn trẻ con bây giờ ăn uống nhồm nhoàm, chả có ý thức hay văn hóa cư xử gì cô ạ; rồi thì bố mẹ nhiều khi nấu cho nó rồi nó ko ăn. Thực tế ở trường em rất đau đầu vụ học sinh mang đồ ăn lên lớp. Giờ học sinh ko ăn kiểu bánh mì, bánh ngọt cho nhanh đâu ạ, mà là mì trộn, miến, bánh kể cả canh, nước, lớp học giờ ra chơi như một cantin thu nhỏ. Cấm thì ko xuể mà nhìn thì cực phản cảm.
    5’. Rất nhiều người lớn vẫn hay chê tụi nhỏ giờ ích kỉ, cư xử nơi công cộng kém, ko nhường ghế cho người già khi đi xe bus, ko biết xếp hàng, chen lấn xô đẩy, chửi tục nói bậy,… Nghĩa là rất nhiều ứng xử nơi công cộng của giới trẻ ko thực đẹp và chuẩn mực.

Các mẹ sẽ thấy mối liên quan giữa những gì mình nhìn thấy ở cổng trường mỗi ngày đón con và những gì mình được nghe, được nhìn về những đứa trẻ khi lớn hơn. Mình chỉ muốn hỏi nói mỗi người lớn chúng ta cần HỌC LÀM CHA MẸ. Cần vượt qua cơn lười, cơn tiện để cư xử dù nhỏ thôi cho đúng mực, làm gương tốt nhất cho con cái mình. Không bỏ công giáo dục uốn nắn, ko tự giáo dục bản thân cho tốt thì các bài học lí thuyết dù sâu sắc cũng ko thể tác động đến trẻ. Ko để cho con đi bộ 30m mỗi sáng vào trường nhưng lại muốn con lao động chăm chỉ khi lớn, ko rèn cho con dậy đúng giờ mỗi sáng, ăn uống đàng hoàng đi học nhưng lại chờ con có ý thức tự giác tự biết lo việc đi học, đi làm của mình khi lớn,… là những nghịch lý mà mỗi phụ huynh chúng ta nhiều khi không nhìn ra được. Việc có sự hỗ trợ của ông bà, cô dì chú bác trong quá trình nuôi dạy trẻ là cần thiết và đôi khi là không thể tránh khỏi song bố mẹ cũng phải nhìn lại thời gian mình đầu tư cho con cái. Khi con còn bé ko tạo được sợi dây bền chặt thì khi con lớn dưới tác động của tâm sinh lý và môi trường xã hội việc con xa mình, hay mình ko thể kiểm soát được con là chuyện rất dễ hiểu.

Việc nhỏ ghi lại mong gợi được suy nghĩ cho những ai đang trăn trở và nuôi con trong hoang mang. Dạy con rất khó nhưng cũng ko quá phức tạp. Hãy bắt đầu bằng những việc nhỏ hàng ngày, bằng tự giáo dục bản thân.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Liên Long
    Đang tải...

2. Liên Long

3. me iu nghé

me iu nghé

4. gau'smom

gau'smom Thành viên đạt chuẩn

Mình rất đồng ý với bạn. Mỗi người bớt chon chen đi tí thì tất cả đều sẽ dễ thở hơn, chỉ là ai cũng sợ mình thiệt.

5. hoathiencot83

hoathiencot83 Thành viên đạt chuẩn

mình cũng đồng ý với bạn là như thế. trẻ bắt chước rất giỏi, và nhân cách cả bố mẹ rất ảnh hưởng tới con cái

6. Liên Long

Đúng rồi mom :D Đôi lúc nhìn lại thấy mình bao bọc con quá, chiều con quá lại nên hư con thật :(

7. Liên Long

trẻ bắt chước rất giỏi, do vậy mà nhân cách củ con được hình thành từ bố mẹ rất nhiều

8. thtruemjlk64

thtruemjlk64 Thành viên mới

đúng rồi, xong lại bảo "m học ai mà làm vậy" =))))

9. Liên Long

Haha... con học cha, học mẹ chứ còn học ai nữa mom nhỉ :v

10. Me Tit Tồ 09

Me Tit Tồ 09 Thành viên mới

Moi nguoi tu y thuc mot ty. Nhe nhang mot ty la do thoi. Nhieu luc don con ma bon chen, coi xe inh oi,

11. Liên Long

đúng rồi ạ. Không chỉ ở cổng trường mà ngay cả đi đường đưa đón con đi học, nếu không có ý thức về ô nhiễm tiếng ồn và văn hóa chờ đợi giao thông, thì trẻ rất dễ xấu tính trong việc dồn giục cha mẹ, thiếu tính kiên nhẫn