Tranh luận: Các Chị Thấy Sao Khi Mẹ Ck Lúc Nào Cũng Cằn Nhằn Về Việc Chi Tiêu Của 2 Vk Ck?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi nguyentu1006, 25/6/2018.

1. nguyentu1006

nguyentu1006 Thành viên mới

Em lấy ck xa nên ít đi chơi, ít giao du bên ngoài chỉ có đi chơi với ck thôi. Ck e lương tháng >30tr. Em thì đang bầu 7 tháng nên không làm gì chỉ nội trợ thôi. Bố mẹ ck vẫn đi làm bình thường. Nhưng mỗi lần vk ck em đi chơi hay ăn uống bên ngoài là mẹ lại cằn nhằn, từ việc đi taxi tốn kém, ăn uống hoang phí, nấu ăn ở nhà rẻ hơn, tiết kiệm hơn để dành tiền chăm con,... Thật sự thì mỗi lần tổng chi tiêu cũng chỉ hơn 1 tr, 2 vk ck tính cả đi lại (nhà em ngoại thành nên đi taxi cũng mất khoảng 400k mỗi lần). Có lần gần đây nhất, bạn em từ xa tới chơi, vk ck em mời ăn buffet nướng - lẩu, đi cả gia đình em với 2 bạn là 7 người hết khoảng . Mà để được đi thì vk ck em phải xin xỏ mấy hôm, trình bày đủ lý do là em bầu, bạn e đi từ xa đến, em gái ck đi học về muộn, không ai nấu được,...mãi mới thuyết phục được mẹ cho đi. Em văn hơi lủng củng, viết lên đây để tâm sự với các mom chút. À nhà ck e ở quê nên tính tiết kiệm những khoản ăn chơi đã ăn sâu vào tiềm thức rồi. Có cách nào để bố mẹ ck em hiểu được việc tự thưởng cho bản thân cũng là một điều tốt không ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyentu1006
    Đang tải...

2. metonny

metonny Thành viên rất tích cực

nhà nào cũng vậy thôi bạn ah. tiết kiệm được là tốt nhưng mình cũng phải sống cho mình nữa nên hãy làm khi mình thấy cần thiết. Nhà mình đi làm cả tuần, cuối tuần muốn cho con đi chơi mà bà nội đã phải nói ngay từ sáng sớm chưa ngủ dậy rồi, nên đôi lúc cũng đau đầu lắm muốn ăn uống gì cũng phải nhìn thái độ nên tranh thủ ăn uống ở ngoài xong mới về,

nguyentu1006 thích bài này.
  3. ng.yen87

ng.yen87 Thành viên mới

Bố mẹ ck bạn cũng là lo nghĩ cho vk ck bạn thôi mà. Ăn tiêu bớt bớt lại những khoản không cần thiết còn để dành cho con chứ, bạn cũng bầu 7 tháng rồi mà

4. Nhung.tm185

Nhung.tm185 Mẹ Mỳ Tôm

Thật ra việc chi tiêu thế nào là tuỳ vào tiền kiếm ra của 2 VC, thế bm ck bạn có ở cùng với VC bạn k? Như nhà m, cũng may bm ck k ở cùng nên mỗi lần VC t đi chơi thì cứ đi thôi, k nói, ít đăng ảnh thì các cụ k biết mà nói đâu. Còn tính cụ nào cũng muốn tốt, muốn con cái tiết kiệm cho bản thân nên đều sẽ góp ý cả. B đừng để ý quá.

5. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

các bà thì hầu hết bà nào cũng thế thôi em ơi, nhà chị thi dễ hơn chỉ cần nói trc khi đến h cơm là cả nhà con hn ko ăn ơ nhà, trước bà hay nói là " lắm tiền thế" nh vc mình toàn nói tránh đi là bạn mời, lúc thì bạn mới sn, tân gia....cứ bịa ra mà nói thôi Có lần bà bào bạn gi ma suôt ngày mời nhà mày đi thế ck minh bảo" thế con chuẩn bị mời ng ta đến nhà mình ăn lại đấy bà cbi giúp con" bà bảo " thôi hơi đâu mà bày, chúng mày muốn ăn ra quán mà ăn", nói chung chả bà nào thích đâu vì tính các bà hay tk, nên khéo 1 tí vd bảo hn dc giảm giá, rồi đi ăn về mang chút quà về cho bà, ma em bầu 7 thang rồi bà nói cũng là lo cho vc em thôi, chi bầu 3 tháng lươn lách đi du lich bà kêu ầm ầm mà cứ cười xòa thôi đi về mang qua nói khéo bà lại cười.

6. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Để bố mẹ ck hiểu và thông cảm thì khó lắm, mình nghĩ bạn nên nói tránh hoặc k nhắc tới chi phí mỗi lần đi chơi. Nói ra các bà hay sót lắm, mình toàn nói giảm nói tránh thôi.

7. webchuabenhtri

webchuabenhtri phòng khám thái hà

thật ra mẹ nào cũng thế thôi, muốn tiết kiệm cho các con nên nói thế, để cho các con chi tiêu hợp lý.

8. Xưởng tranh CoCo

Xưởng tranh CoCo Xưởng tranh CoCo

Chắc là chỉ ra ở riêng mới thoải mái được thôi. Hai thế hệ, hai suy nghĩ khác nhau, rất khó dung hòa mom ạ. :D

9. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Hihi nhà mình thì ngược lại. Mẹ ck mình rất hay đi shopping và du lịch. Mỗi lần nghe mẹ kể mình sót hết cả ruột. Bà thậm chí còn bảo mình keo kiệt vừa thôi. Năm nào cũng cho mình 5 triệu để đi du lịch.

10. Ngocchau12345

Ngocchau12345 Thành viên sắp chính thức

ở cùng mẹ chồng thì cũng khó tránh được bạn à

11. nguyentu1006

vk ck mình ở cùng bố mẹ vì nhà ck mình có anh ấy và 1 cô em gái đang học đại học nữa thôi. Mỗi lần đi đâu phải trình bày rõ ràng là đi đâu làm gì với ai,...bla. Nhiều quá thành ra mình cũng ngại đi lại, chi tiêu luôn :(( Đôi khi thấy bí bách lắm :(

12. nguyentu1006

mẹ ck chị vui tính thế :D Chứ mẹ ck e bình thường cũng không nói gì nhiều, chỉ thỉnh thoảng lôi ra nói một thể thôi :((

13. nguyentu1006

Chắc có lẽ phải thế thôi ạ. Bình thường mình hay nghĩ gì nói ấy, có gì cũng trình bày thật thà quá, thành ra làm mẹ hay xót. Với mình thì những khoản phí đó là bình thường nhưng đối với bố mẹ lại là chuyện khác. Vậy mà mình lại cứ thế nói hết, nghĩ lại thấy mình k khéo thật :(

14. nguyentu1006

Đúng vậy, mẹ ck mình chỉ cằn nhằn về những khoản đi chơi, ăn tiêu thôi. còn mua đồ cho bé thì bao giờ cũng bảo phải mua loại tốt nhất, chọn bệnh viện, đăng ký dịch vụ từ sớm luôn rồi :D

15. nguyentu1006

Vâng :( Nhưng nhà mình có mỗi ck mình là con trai nên bố mẹ k cho ra ở riêng, bảo rằng nhà đã neo người rồi nên phải ở cho nhà đông vui. Nghĩ cũng đúng nên mình cũng không có ý định ra ở riêng nữa. Phải cố hòa hợp thôi :oops::oops:

16. nguyentu1006

=)) hihi. Mẹ ck bạn giống mình đó. Nếu năm nay mình không đang bầu thì chắc mình cũng đi du lịch vài ba nơi rồi.

17. tungngaymongcon

tungngaymongcon Thành viên rất tích cực

e thấy chắc do ngày xưa khổ quá nên h bố mẹ rất quý đồng tiền, em cũng hay bị nhắc nhở cần phải tiết kiệm bla bla lắm c ạ

18. nguyentu1006

Đúng thế ạ. Đến bây giờ, bố mẹ ck mình gần 50 rồi mà vẫn lao động mỗi ngày luôn. Nên nhiều khi thấy thương lắm, chỉ muốn bố mẹ nghỉ ngơi thôi

19. simgphone

simgphone Thành viên mới

Căn bản là bố mẹ ck bạn vẫn còn đi làm, mà các cụ đi làm thì lương chắc ko được bao nhiêu. Mỗi lần 2 vk ck bạn đi chơi cũng bằng các cụ đi làm cả tuần, vậy nên các cụ sót ruột là đúng rồi.
    Như mẹ nào ở trên bầy kế đó, nào là có phiếu giảm giá, nào là bạn bè mời đi ăn, bla bla...Mẹ nó nói làm sao cho bố mẹ ck thấy đi chơi hết thiệt ít tiền là được.

20. ngoanh23

ngoanh23 Thành viên tập sự

nhà mình cũng thế cực kì mệt mỏi

nguyentu1006mission23 thích.