Thông tin: Tắc Tia Sữa

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi loanhair, 12/1/2016.

1. loanhair

loanhair TRANG SỨC NGỌC TRAI

10 Mẹo trị tắc tia sữa cho sản phụ sau sinh hiệu quả tức thì :d
    Tắc tia sữa là tình trạng không hiếm gặp đối với sản phụ sau sinh. Bên cạnh việc đến bệnh viện nhờ y tá xoa bóp hoặc dùng máy hút sữa tự động để thông tắc, các mẹ có thể thử các bài thuốc chữa tắc sữa lưu truyền trong dân gian này nhé

1. Lá bồ công anh: Lấy khoảng 100g lá bồ công anh tươi, sau đó các mẹ rửa thật sạch, thái nhỏ và xay nhuyễn. Cho khoảng 150ml nước vào đun sôi trong khoảng 15 phút. Lấy bã đắp lên ngực, nước bồ công anh uống trong ngày như trà, uống ấm hoặc nóng, uống liên tục trong 5 ngày.
    2. Lá đinh lăng: Các mẹ lấy một nắm lá đinh lăng, sau đó rửa sạch, sao vàng lên, hạ thổ rồi đun nước uống, sẽ có tác dụng nhanh chóng. Nước này ngon, rất dễ uống, ngoài ra còn làm cho sữa thơm, hấp dẫn em bé nữa.
    3. Hành tím: Các mẹ lấy củ hành tím xắt lát dày chừng 1,5mm, sau đó đặt lên hai bầu ngực (trừ đầu ti), phủ khăn giấy mềm, băng lại. Mỗi ngày đắp hai lần kết hợp với xoa bóp ngực, sau khoảng 4 ngày sẽ hết tắc hoàn toàn.

4. Lá mít: Hái 18 lá mít to đẹp, rửa sạch, sau đó hơ nóng, mỗi bên bầu ngực 9 lá, các mẹ hãy đặt lên vùng nào cứng nhất. Tiếp đó dùng tay xoa bóp, ấn mạnh từ trên xuống dưới. Khi thấy sữa chảy ra thì cho bé bú liền, làm liên tục ở những ngày sau là sữa thông hoàn toàn.

http://anh.*********/upload/4-2013/images/2013-11-01/1383274876-sausinh1.jpg
    5. Xôi nếp: Nấu xôi nếp, sau đó bọc xôi nóng vào trong hai khăn vải mềm và chườm hai bên bầu ngực theo nguyên tắc từ ngoài vào trong, làm liên tục cho đến khi xôi nguội. Sữa sẽ về đều cả hai bên.
    6. Men rượu: Lấy viên men rượu, giã nhỏ, cho thêm rượu vào, sau đó các mẹ bôi vào bầu ngực và ủ khăn lại. Mấy tiếng sau lại dùng cơm nóng chườm và xoa bóp liên tục. Cách này phải kiên trì trong khoảng 2 ngày mới có hiệu quả.
    7. Đu đủ: Các mẹ hãy tìm một trái đu đủ non, sau đó về xắt xắt thánh lát mỏng, nướng lên cho nóng rồi đắp vào hai bên bầu ngực cũng có tác dụng giảm đau, thông tắc tia sữa rất hiệu quả.
    8. Lá diếp cá, đinh lăng: Hái diếp cá, đinh lăng mỗi thứ một nắm, rửa sạch. Sau đó các mẹ cho cả hai thứ vào cối giã thật nhỏ, đắp lên hai bầu ngực rồi băng lại.
    9. Lá tía tô, lá và ngọn rau dừa nước: Hái lá tía tô, lá và ngọn rau dừa nước mỗi thứ 1 nắm, rửa sạch, giã nhỏ, đắp tại chỗ và băng lại.
    10. Xơ mướp khô: Lấy xơ mướp già khô (từ một quả mướp già, để khổ, đập bỏ vỏ và hạt), 10 cái gai bồ kết, 1 củ hành tươi hoặc khô. Các mẹ cho tất cả vào ấm, đổ 2 bát nước vào đun cho đến khi còn một bát, chờ nguội rồi uống. Mỗi ngày uống một thang như trên trong khoảng 2-3 ngày. Sau khi uống xong, các mẹ lấy lược thưa chải từ cuống vú xuống đầu vú chừng 100 lần rồi nhờ người mút mạnh đầu vú, sữa sẽ thông.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi loanhair
    Đang tải...

2. Song Linh 224

Song Linh 224 Thành viên chính thức

Nhiều cách hay quá nhá ke ke.

loanhair thích bài này.
  3. CoCaCoLa145

CoCaCoLa145 Thành viên chính thức

Tắc tia sữa thì ảnh hưởng cả mẹ và con không biết mấy cách tự nhiên ni chữa đc hông.

4. ngocbich125

ngocbich125 Massage bà bầu-0916015199

Thử 1 buổi chăm sóc sau sinh ở Spa xem thế nào chị ạ, chỉ thử 1 buổi thôi để KTV ngta massage ngực thông tuyến sữa cho ạ, hiệu quả lắm đó mẹ nó ạ.

5. Đèn Phúc Lộc

Đèn Phúc Lộc Bắt đầu nổi tiếng

hay nhưng nhiều khi có người k hợp cách nào :(

6. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

có mom nào thử chưa ạ , e toàn dùng máy hút sữa vs massage ngực.

7. Metieuty

có thể dùng máy hút sữa khắc phục được tắc tia sữa sao ?

8. Metieuty

thế á , cảm ơn b nhé.

9. Metieuty

ở khu vực cầu giấy có dịch vụ k b?

10. Metieuty

có b nào biết TT khu vực Cầu giấy thì chỉ m với,

11. thaonguyen993

thaonguyen993 Thành viên mới

Ngày xưa mình nghe nói các mẹ dùng lá bắp cải đắp lên với bồ công anh cộng với chè vằng sẽ chữa được tắc tia sữa. Theo ý kiến của mình thì những cái đó có tác dụng lợi sữa hoặc gọi sữa nhanh về thôi. Nguyên nhân của việc tắc là có sự ứ đọng trong dòng chảy nên phải sử lý bằng y tế hoặc lực hút mạnh mới thông được. Đơn vị mà mình lựa chọn là hutsua.com ngay ở dốc phụ sản ý các mẹ ạ

Vũ Thị Bích Liên thích bài này.
  12. linhhan83

linhhan83 Thành viên đạt chuẩn

Ngày xưa mình nghe nói các mẹ dùng lá bắp cải đắp lên với bồ công anh cộng với chè vằng sẽ chữa được tắc tia sữa. Theo ý kiến của mình thì những cái đó có tác dụng lợi sữa hoặc gọi sữa nhanh về thôi. Nguyên nhân của việc tắc là có sự ứ đọng trong dòng chảy nên phải sử lý bằng y tế hoặc lực hút mạnh mới thông được. Đơn vị mà mình lựa chọn là hutsua.com ngay ở dốc phụ sản ý các mẹ ạ

13. Metieuty

mình thử và thấy rất hiệu quả các mẹ ạ

14. Metieuty

chữa khỏi thật ạ? có bị lại k ak

15. Metieuty

trung tâm áy co sở hà nội k?

16. Metieuty

ok, để mình xem nhé

17. phuongtran156

phuongtran156 Thành viên tập sự

Mình đã bị tắc tia 2 lần và đeu nhờ chị Hằng 0946530809 . Chị này mát tay và làm rất khéo. Mình cũng không bị đau j luôn. Mọi người gọi thử xem.

18. cucbithom

cucbithom Thành viên sắp chính thức

Năm ngoái mình sinh bé nhà mình được 1 tuần thì tắc, phải thuê người matxa và cho bé tích cực bú đấy, gọi đến số 0962754950 chưa đầy 10 phút đã có người đến rồi, làm xong thì sữa ra mạnh, mà cũng phải cho con bú nhiều hơn mới ko bị lại nữa.

19. cucbithom

em cũng giống các mẹ này, nhóc nhà em được 3 tuần thì em bị tắc sữa, do lúc đầu sữa ít quá nên mình cứ nghe lời mọi ng xui xoa ngực, thế là vỡ tuyến sữa, tắc, phải đi chích, huhu. Mình nghĩ nếu okk mẹ nó lên dùng máy hút sữa sau khi con ti xong như thế sẽ vừa đỡ tắc vs cải thiện lượng sữa nữa, mình 2 lần phải gọi chị Linh bên nghĩa dũng rồi đấy.

20. cucbithom

Em mua cái máy hút sữa ở số máy 0946530809, máy 2 bên mà có 2tr, lực hút phê dã man giống y như con tớ tu ti ấy, mà sữa ngày càng nhiều, cao điểm là 2 lít một ngày sướng lắm các mẹ à