Kinh nghiệm: Thị Trường Chứng Khoán Và Tâm Lý Đám Đông

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Hoài Nam TVSI, 3/7/2018.

1. Hoài Nam TVSI

Hoài Nam TVSI Thành viên rất tích cực

(CKAZ) Đọc qua thì có vẻ không liên quan, các mẹ sẽ thắc mắc: Chứng khoán thì liên quan gì đến tâm lý nhỉ? Tuy nhiên, lịch sử đã dạy chúng ta rằng: để thành công trên trên thị trường chứng khoán, nhà đầu tư cần nhận thức rõ thị trường đang ở giai đoạn nào và hướng đi tiếp theo ra sao trong thời gian tới. Sau đây là biểu hiện tâm lý của các NĐT trong từng chu kỳ của thị trường:
    Về mặt lịch sử:
    Tâm lý bầy đàn và hành vi bầy đàn đã được sử dụng để mô tả hành vi con người từ khi loài người bắt đầu hình thành các bộ lạc, di trú theo nhóm, và cùng nhau trồng trọt hay buôn bán. Ý tưởng về một “suy nghĩ theo nhóm” hoặc “hành vi đám đông” lần đầu tiên được nhà tâm lý học xã hội Pháp Gabriel tarde và Gustave Le Bon đưa ra vào thế kỷ 19. Cho đến nay, những nghiên cứu về Tâm lý đám đông hay Tâm lý bầy đàn vẫn có vai trò rất lớn trong thực tiễn cuộc sống cũng như những ứng dụng của nó trong chính trị và xã hội.
    Theo định nghĩa từ Wikipedia:Tâm lý bầy đàn hay tâm lý đám đông là sự mô tả cách một số người bị ảnh hưởng bởi các người thân cận của họ thông qua những hành vi nhất định, theo xu hướng, và/hoặc theo những điểm tựa.
    Tâm lý bầy đàn xuất hiện trong nhiều ngành, lĩnh vực trong xã hội và tác động rất lớn đến hoạt động đời sống đối với những đám đông bị chi phối. Nếu quan sát, chúng ta có thể thấy tâm lý bầy đàn thể hiện trong cuộc sống hàng ngày cũng như các hoạt động kinh tế khi chúng ta “chạy theo phong trào” đầu tư chứng khoán(2006-2007), đầu tư vàng, bất động sản tạo ra các bong bóng tài sản.
    Bị chi phối bởi các phản ứng cảm xúc như lòng tham và sợ hãi, các nhà đầu tư có thể tham gia mua và bán cổ phiếu một cách điên cuồng, tạo ra những bong bóng kinh tế và làm sụp đổ thị trường chứng khoán. Tâm lý bầy đàn xuất hiện ở hầu hết các thị trường mới nổi thậm chí ngay cả ở các thị trường phát triển thì vẫn có những giai đoạn tồn tại tâm lý bầy đàn. Lịch sử kinh tế thế giới đã chứng kiến nhiều vụ nổ bong bóng và khủng hoảng như khủng hoảng bất động sản Florida- Mỹ (1920-1922), đại suy thoái thế giới 1929, khủng hoảng 1987, Khủng hoảng tài chính châu Á 1997, khủng hoảng dotcom và gần nhất là sự xụp đổ của thị trường tài chính năm 2008, tất cả đều do tâm lý bầy đàn gây nên. Do đó việc nghiên cứu tâm lý bầy đàn có tác dụng rất tích cực nhằm nhận biết và hạn chế những rủi ro trong các hoạt động kinh tế nói chung và chứng khoán nói riêng.
    Áp dụng riêng cho thị trường chứng khoán, qua những khảo nghiệm thực thế, chúng tôi cho rằng tâm lý bầy đàn của thị trường thường thể hiện qua 16 cung bậc cảm xúc qua đó chi phối hành động của giới đầu tư.
    Tâm lý của nhà đầu tư trên thị trường chứng khoán từng được nhắc đến qua câu nói nổi tiếng của Sir.John Templeton đó là: “Thị trường đầu cơ sinh ra trong sự ảm đạm, lớn lên bằng sự hoài nghi, phát triển nhờ sự lạc quan và chết bởi sự thỏa mãn”.
    Đây chỉ là bài đầu tiên phân tích về tâm lý đám đông trong thị trường chứng khoán, thực tế mà nói, tâm lý đám đông là thứ qua trọng nhất những cũng khó để áp dụng nhất trong thị trường. Bài viết sau mình sẽ viết cụ thể hơn để mọi người có được cái nhìn chi tiết nhất về tâm lý thị trường và cách ứng phó trong từng giai đoạn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hoài Nam TVSI
    Đang tải...

2. TruongNam

TruongNam Bắt đầu tích cực

1 like cho bác vì bài viết rất cần thiết khi thị trường mình còn thiếu minh bạch và vẫn còn bị tâm lý đám đông chi phối nhiều

3. Hoài Nam TVSI

Thanks kiu bác, bài này vẫn còn nhiều ý chưa làm rõ, em sẽ bổ sung vào lần sau

4. Hoài Nam TVSI

Thị trường nào cũng vậy bác ạ, ngay cả thị trường London hay Newyork cũng vậy, nên mình tìm hiểu tâm lý thị trường không bao giờ là thừa cả

5. TruongNam

Nhiều mã bluechip đang vào vùng hấp dẫn quá bác nhỉ? VCB còn dưới 60 thôi kìa

6. Hoài Nam TVSI

Giá càng rẻ thì đối với những người vẫn đang cầm tiền như mình thì đây là cơ hội bác ạ

7. TruongNam

Ý bác là sao ạ? Bác có thể giải thích rõ được không bác?

8. Hoài Nam TVSI

những người cầm cổ phiếu thì giá càng rẻ bọn họ càng lỗ, họ không có lựa chọn nào ngoài cắt lỗ hoặc lỳ lợm nắm giữ. Nhưng với mình - những người đang cầm tiền thì mình có thể lựa chọn thời gian tham gia thị trường, giá trị doanh nghiệp vẫn giữ nguyên nhưng giá thị trường càng giảm thì mình càng có lợi

9. Hoài Nam TVSI

Giống như bạn mua đồ vậy, giá trị của món đồ ấy không thay đổi, nhưng giá cả thì lại tăng giảm theo nhu cầu thị trường, nếu mình có thể mua được món đồ ấy với giá rẻ thì tốt hơn nhiều đúng không?

10. TruongNam

nhưng bác bảo không bắt đáy mà

11. Hoài Nam TVSI

Bạn hỏi chuẩn đấy, nhân tiện mình giải thích luôn: ý mình ở đây là có những mã cp tốt, của các doanh nghiệp tốt (như VCB, HPG, VNM) đang giảm về vùng giá hấp dẫn, đó là vùng giá mà chúng ta có thể theo dõi để tìm điểm mua. Tìm điểm mua chứ không có nghĩa là mua đâu nhé bác, chỉ là khi về vùng giá này thì nhiều khả năng cp sẽ tạo đáy và tăng trở lại, mình sẽ mua khi cp cho thấy xu thế tăng bền vững chứ không phải mua trong xu thế giảm

12. TruongNam

Cảm ơn chia sẻ của bác, đúng là em mới tìm hiểu nên không rõ được hết ý bác nói, mong bác chia sẻ thêm

13. Hoài Nam TVSI

Không có gì đâu bác, lần sau em sẽ chia sẻ kỹ hơn về thị trường, nếu bác muốn trao dổi kỹ hơn thì add zalo em nhé: 0904914183

14. TruongNam

Ok bác, cảm ơn bác đã chia sẻ :D

15. Hoài Nam TVSI

Không có gì đâu bác :D

16. TruongNam

Có bác nào biết cuốn sách về tâm lý giao dịch hay phân tích kỹ thuật không nhỉ mọi người? Mình muốn trau dồi thêm kiến thức về giao dich mà chưa biết bắt đầu từ đâu?

17. Hoài Nam TVSI

Nhiều lắm bác ạ, tâm lý thị trường thì bác nên mua quyển tâm lý thịu trường chứng khoán của
    George Charles Selden

18. Hoài Nam TVSI

Còn sách về kỹ thuật thì em recommend quyển phân tích kỹ thuật thị trường tài chính của Murphy và quyển trading for living của Elder

19. TruongNam

Thanks kiu bác, để em về nghiên cứu

20. anhvu223

anhvu223 Thành viên tập sự

dạo này thị trường thất thường quá các bác nhỉ

Tudu9009 thích bài này.