Bí Quyết Giúp Bé 0 - 3 Tuổi Chịu Đánh Răng

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi WMS, 11/7/2018.

1. WMS

WMS Thành viên đạt chuẩn

Bí quyết giúp bé 0 - 3 tuổi chịu đánh răng

Một trong những điều khiến các bậc phụ huynh có con nhỏ đau đầu chính là việc đánh răng của con mình. Và có lẽ làm bố làm mẹ ai cũng mong con mình hình thành thói quen bảo vệ răng miệng để không bao giờ bị sâu răng. Thế nhưng, phần lớn trẻ nhỏ đều không thích đánh răng, bởi vậy việc đánh răng của con chẳng bao giờ là việc dễ dàng đối với các bậc phụ huynh.

Trong bài viết lần này, Wonderkids Montessori School sẽ giới thiệu với các bạn một số bí quyết giúp bé yêu thích và chịu đánh răng.

< Trẻ dưới 1 tuổi > Tập cho con quen với việc đánh răng ngay từ khi răng bé mới mọc

Răng sữa của trẻ nhỏ bắt đầu nhú ngay khi trẻ được khoảng 6 tháng tuổi. Nhìn chung, ở thời điểm này các bé vẫn chưa thể bị sâu răng ngay, dù vậy bạn vẫn nên bắt đầu đánh răng cho con ngay từ khi răng bé mới nhú. Mục đích của việc này là giúp bé làm quen với việc có thứ gì đó được đưa vào bên trong miệng của mình.

Trước tiên, hãy đặt con nằm ngửa. Để đầu của bé trên đầu gối của bạn sao cho bạn có thể quan sát được bên trong miệng của bé và tiến hành đánh răng cho bé. Bạn có thể dùng bàn chải đánh răng chuyên dụng dành cho trẻ nhũ nhi. Nếu con tỏ ra khó chịu, bạn có thể dùng bàn chải xỏ ngón để lau sạch mảng bám trong miệng của bé thay cho bàn chải thường.

Hát cho con nghe trong lúc đánh răng cho bé

Điều này sẽ giúp con bạn cảm thấy “Đánh răng thật là vui”. Tốt nhất là bạn nên hát trong lúc đánh răng cho bé.

Bạn có thể hát bất cứ bài hát nào, miễn đó là bài mà bé con nhà bạn thích nghe. Dù thế, bạn không nên tỏ ra vẻ mặt nghiêm trọng “Nào, sắp đến giờ đánh răng rồi đấy!” mà thay vào đó nên mỉm cười vui vẻ khi hát cho bé nghe. Một khuôn mặt tươi cười sẽ có cảm tình hơn là một khuôn mặt khó đăm đăm đúng không nào? Nhìn chung, việc hát cho con nghe có tác dụng khá tốt trong việc giúp bé cảm thấy giờ đánh răng thật là vui.

< Trẻ 1 - 2 tuổi > Hãy để cho con tự đánh răng

Nếu con bạn muốn tự mình đánh răng, hãy tôn trọng mong muốn đó của bé.

Hãy cho con dùng bàn chải chuyên dụng dành cho các bé trong độ tuổi 1 - 2 tuổi vì các loại bàn chải này được thiết kế giúp bàn chải không chọc vào lợi bé hoặc có hình dạng khá giống chiếc núm ti… Khi cho con đánh răng, hãy để bé ngồi một chỗ và trông chừng để bé không bị ngã hay bị thương trong lúc đánh răng.

Dù vậy, ở độ tuổi này trẻ nhỏ vẫn chưa thể tự mình đánh răng kỹ càng được. Do đó, sau khi con đánh răng xong, bạn có thể vừa hát vừa giúp bé làm sạch răng một lần nữa.

< Trẻ 3 tuổi > Cho con đánh răng trước gương

Khi con được 3 tuổi, bạn có thể cho con sử dụng bàn chải nhỏ dành cho trẻ em. Tuy vậy, bạn vẫn cần chú ý trông chừng con để bé không vừa ngậm bàn chải vừa chạy lăng xăng khắp nơi vì điều này có thể khiến bé chẳng may bị ngã hoặc bị thương. Đây là thời kỳ mà hầu hết trẻ nhỏ chẳng bao giờ chịu ngồi yên một chỗ nên bạn cần chú ý quan sát và bảo vệ con thật kỹ.

Bên cạnh đó, trẻ nhỏ trong giai đoạn này cũng thường thích bày tỏ ý kiến của bản thân nên nhiều bé sẽ không chịu đánh răng. Lúc này, bạn có thể cho bé dùng gương khi đánh răng để bé có thể nhìn rõ bên trong miệng của mình. Khi được tận mắt nhìn thấy răng mình, trẻ nhỏ sẽ cảm nhận rõ ràng hơn về việc đánh răng.

Trong lúc bé đánh răng, hãy đứng bên cạnh hướng dẫn bé đánh răng thật nhẹ nhàng và kỹ lưỡng từng chiếc răng, cũng như cho bé biết đâu là răng cửa đâu là răng hàm…

Hình thành thói quen cho con là cần thiết nhưng không nên ép buộc hay ra lệnh

Bí quyết để trẻ nhỏ chịu đánh răng chính là hình thành thói quen và tạo niềm vui khi đánh răng cho bé.

Chẳng hạn như bạn có thể đề ra quy tắc đánh răng sau khi ăn xong, hoặc chỉ hát 1 bài hát đặc biệt nào đó mỗi khi đánh răng cho con… Bằng cách này, bé sẽ có thể quen dần và dần dần biết tự mình đánh răng.

Trong trường hợp dù bạn đã làm đủ mọi cách mà con vẫn không chịu đánh răng thì có thể có lý do gì đó khiến bé trở nên như vậy. Có thể là do khi bạn giúp con làm sạch răng miệng lần cuối, bạn đã chọc mạnh vào răng khiến bé bị đau hoặc việc mở miệng quá lâu làm bé thấy mỏi miệng… Nếu thấy con tỏ ra không hào hứng với việc đánh răng, hãy thử thay đổi cách bạn giúp bé vệ sinh răng miệng xem sao.

Nếu lý do con không thích đánh răng không phải do bạn mà chỉ đơn thuần là do bé không thích thì bạn cũng không nên ép buộc bé. Có thể lúc đó bé sẽ chịu đánh răng như bạn muốn nhưng việc ép buộc sẽ khiến bé dần trở nên chán ghét việc đánh răng.

Trong trường hợp này, bạn có thể dẫn con đi mua bàn chải và kem đánh răng và để bé chọn lựa loại mà bé yêu thích. Chắc rằng bé sẽ cảm thấy hứng thú hơn khi sử dụng chiếc bàn chải và loại kem đánh răng yêu thích mà mình đã chọn. Nhìn chung, bạn không cần phải lo lắng quá mức, thay vào đó bạn nên quan sát và tìm ra cách phù hợp nhất để bé chịu đánh răng nhé.

Nguồn: http://wonderkidsmontessori.edu.vn/bi-quyet-giup-be-0-3-tuoi-chiu-danh-rang-ky-nang-day-tre

Xem thêm:
    1. Cách khơi dậy động lực cho bé qua lời nói
    2. Ca hát là phương pháp tuyệt vời để giao lưu với con
    3. Bố và mẹ, ai là người nên đọc sách truyện tranh cho con nghe
    4. Bí quyết giúp mẹ vượt qua khủng hoảng tuổi lên 2 của bé
    5. Cách xử lý khi con nói dối

Xem thêm các chủ đề tạo bởi WMS
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Bé nhà mình 4 tuổi rồi, hào hứng đứng trước gương đánh được 1,2 buổi lại bỏ. Chưa biết làm thế nào đây :(

3. WMS

WMS Thành viên đạt chuẩn

Thử sử dụng biện pháp thưởng phạt coi sao bạn? Hành vi đúng thì thưởng, khen, hành vi sai bỏ qua hoặc giảng giải.
    Bố hoặc mẹ nên làm mẫu vì bé rất thích "giả làm người lớn", thích bắt chước cha mẹ lắm.
    Đặc biệt, cá bé thường nghe lời ba.

4. nguyenbaochau

Hôm nào bạn ý cũng hứa hẹn ấy, sau rồi lại không chịu làm. Mắng thì lại dỗi, híc :(

5. Đèn Phúc Lộc

Đèn Phúc Lộc Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà mình đánh răng nhưng cứ phải mẹ đánh cho

6. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

bé k chịu đánh răng thì phải làm thế nào ạ?

7. linhluong1206

linhluong1206 Thành viên chính thức

chính xác, sóc bé nhà mình thường xuyên đánh răng cùng ba. Hai ba con đánh răng cùng nhau. Bé cũng thích được ba dậy cách đánh răng ntn, bàn tay cầm bàn chải chưa chắc cũng cố gắng luồn lách vào các góc trong khoang miệng. Trông đểu kinh

8. linhluong1206

Đừng mắng con bạn ạ. Mắng rồi đâm ra con sợ rồi về sau con nói dối là đánh răng rồi để không bị mắng đó bạn. Bạn cứ vui vẻ đánh cùng con hoặc 1 2 hôm con giở chứng không đánh thì mình có thể bảo con súc miệng cũng đc. Trẻ con mà đừng cứng nhắc quá. Bé nhà mình thường đánh răng cùng ba, bé cứ nhìn ba đánh ntn thì đánh theo. Tay thì bé tí cầm bàn chải chưa chuẩn nhưng cũng cố gắng luồn lách để đánh được như ba. Trông đểu lắm.

9. Thanhngainox

Thanhngainox Bắt đầu nổi tiếng

vấn đề nan giải của nhiều mẹ, hiii, e cũng thế, hôm nào cũng phải gọi mãi mơi sđi

10. nguyenbaochau

Hụ hụ, nào ai dám mắng đâu. Nhiều hôm bí quá phải lấy khăn lau răng cho con thui. Sún hết cả răng rồi mà cũng ko chịu đánh :(

11. vaytaichinh

vaytaichinh 094.58.50.111

kinh nghiệm hay quá. cảm ơn mn

12. linhluong1206

Chia sẻ cùng mom. Cùng mừng xíu là bé nhà mình thích đánh răng nên cũng đỡ à

13. nhungletm

nhungletm Thành viên đạt chuẩn

Nhà t thì t bảo con là k đánh răng sẽ bị sâu răng đó và nhất là có thằng ku con nhà bác bị xâu răng phải đi nhổ răng đau quá nên bé nhìn thấy là lsau dọa là vào đánh răng luôn, ngoài ra bố mẹ cũng làm giương cho con và rủ con cùng đánh răng cùng thế bé sẽ thêm động lục và thihs thú hơn,
    CÁc bố mẹ có thể mua sách về các chủ đề đánh răng bé sẽ liên tưởng và có ý thức hơn đó ạ

14. Nhung.tm185

Nhung.tm185 Mẹ Mỳ Tôm

cu nhà e 2 tuổi, e vẫn phải tự đánh răng cho con, thỉnh thoảng cho hắn cầm bàn chải hắn cho vào miệng ngoáy ngoáy mấy cái là thôi, bùn cười lắm :)

15. nguyenthuydien

nguyenthuydien Thành viên mới

Kinh nghiệm hay quá ạ. Nhà em mỗi lần đến công đoạn đánh răng là phải khóc một trận ra trò

16. trungnhung8891

trungnhung8891 Thành viên đạt chuẩn

Mình may mắn được cả 2 bé. Toàn tự lập : tối uống sữa xong tự đi ngủ. Sáng 6h-6h30 tự dậy, thằng lớn bảo con em, 2 đứa tự đi đánh răng rửa mặt. 7h mẹ mua cháo về, 2 anh em tự xúc ăn, xong mẹ rửa mặt lại 1 lần nữa, quần áo tươm tất là đi học. Mà trộm vía, 2 bé nhà em đi học chưa bao giờ biết khóc.

17. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

mình sợ để bé tự đánh răng thì lại xước vào nứu ấy, các mẹ biết bàn chải nào tốt cho bé ko

18. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Còn bé nên chỉ học đòi cho giống mẹ thôi chứ ko biết đánh sạch. Chắc cái bàn chải e mua cứng nên bé sợ đau ko cho mẹ chải lại. Bé cũng chưa biết súc miệng, ngumj nước vào nuốt luôn hjhj

19. lPhuong83

lPhuong83 Thành viên tích cực

bài viết thật hay. nhà mình mấy đứa mà mãi mới hình thành được thói quen đánh răng.

20. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Mình nghĩ bé tầm 1 đến hơn 1 tuổi chưa cần học đánh răng đâu