Tâm sự Em Đang Muốn Ra Riêng Sống Cuộc Đời Tự Lập, Xin Kinh Nghiệm 500 Anh Chị Em

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi kavaca, 19/7/2018.

1. kavaca

kavaca Thành viên tập sự

Tình hình ăn bám các cụ hết 18 năm tuổi trẻ, 4 năm đại học và 5 năm lấy chồng rồi các mẹ ạ. Giờ em đang muốn ra ngoài để "tự lập" bớt phần gánh nặng cho bố mẹ. Thực tế cũng thấy, lấy chồng 5 năm mà vẫn ăn bám bố mẹ cũng thấy xấu hổ lắm. Giờ thì con đã lớn, nhà đã có, thôi thì đi ra ngoài cho bố mẹ bớt "ngứa mắt" :p Các mẹ đã tự mua nhà, tự sắm sửa, cho em thêm 500 động lực nữa nào.
    Căn hộ 1 phòng ngủ, 50m. Làm sao cho nó sang chảnh, phù hợp cho nhà 3 người giờ các mẹ nhỉ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kavaca
    Đang tải...

2. cafegiotnang

cafegiotnang Thành viên tập sự

50m mà thiết kế khoa học thì cũng đẹp và rộng rãi lắm đó mẹ nó ạ. Mình cũng đang phấn đấu dần dần để mình có thể tự lập được đây. Vẫn ở chung, nhiều lúc thấy bức bách nhưng không có cách nào khác,

mountain90 thích bài này.
  3. kavaca

kavaca Thành viên tập sự

Dạo này LCM vắng vẻ quá các mẹ ơi. Em khoogn thích lên FB, ồn ào và xô bồ lắm các mẹ ạ.
    Nhà em đang đi tham khảo một loạt. Ưu tiên hàng đầu là phòng ngủ nên mình tìm đến hàng showroom của Liên Á. Rước 2 em Cocoon về cho một lần mua sắm. Tưởng thoát đc vòng tay mẹ nhưng không ạ. Thấy bọn em cứ loanh quanh mãi, không làm gì ra hồn, mẹ em dắt em đi mua đồ. Hi hi... Chắc nốt lần này, bố mẹ không phải lo gì cho mình nữa rầu.

Sửa lần cuối: 26/7/2018
  4. cafegiotnang

Mọi ng chạy đến chỗ xô bồ hết rồi. NGày trước em thì chỉ vào LCM để hóng. Thấy đông vui nhọn nhịp lắm. Bao giờ cho đến ngày xưa

5. giang_crab

giang_crab Thành viên đạt chuẩn

Ui, 50m cũng là mơ ước của bao nhiêu người đấy mẹ nó. Chúc mừng gia đình nhé. Mình cũng còn nửa chặng đường là lấy nhà, Hii vọng đến lúc đó không có gì biến động. Mong là tết này cũng đc ở nhà mới.

6. giang_crab

giang_crab Thành viên đạt chuẩn

Uh. Bao giờ cho đến ngày xưa. Ngày xưa toàn tầu ngầm đi ngắm với xem đồ, mua đồ ủng hộ các mẹ. Ngồi một chỗ mua đồ. Hi..hi... Giờ lên FB thấy tào lao bí đao sao sao á.

7. jima

jima Thành viên tập sự

Muốn sang chảnh, ấn tượngs thì phải thuê thiết kế riêng nội thât gia đình bạn ạ.
    Chúc mừng bạn nhé.

8. pinkie

pinkie Thành viên tập sự

Làm quả phòng ngủ hoàng gia được ko nhỉ :))) hau diễn lại bài công chúa hạt đậu, mua 10 tấm nệm Liên Á về thử độ cứng của hạt đâuj và sự mềm dịu của tấm đệm xem có như quảng cáo ko :))))
    Nói đùa vậy thôi. Bạn xem tài chính của nhà mình có thế chịu đc mức chi phí nào thì đơn vị thiết kế hay thi côg mới tư vấn sát cho bạn đc bạn ạ.

9. pinkie

pinkie Thành viên tập sự

Nếu có tiền thì cứ vung tiền ra gọi thợ và làm, giám sát kỹ chất lượng là đc. Nhưng vì tiền làm ra khó khăn nên mẹ ý mới phải tìm đến các mẹ thông thái hỏi kinh nghiệm đó chớ

10. cafegiotnang

Mình luôn mơ ước có một căn nhà đủ rộng, 3 hoặc 4 phòng mà phòng nào cũng ngập tràn ánh nắng. Sáng dậy, những chiếc rèm bị gió thổi tung, tràn nắng vào nhà nhảy nhót. Một cảnh thật sự tuyệt với và thư thái. Đó là cuộc sống đáng sống nhất. Mình mà có căn nhà thế, mình sắm ngay bộ đệm Liên Á về xử. Trải ga trắng muốt, ngắm ánh bình minh.

Sửa lần cuối: 27/7/2018
  11. mountain90

mountain90 Ổn áp Standa chính hãng

1pn thì hơi bất tiện sau này mn ạ. Nếu có 2pn thì ổn hơn.
    Nhà em trong nửa tháng nữa cũng nhận nhà (e mua nhà tập thể), e cũng sẽ lập topic khoe với cả nhà :D

12. cafegiotnang

Chủ top nên liệu cơm gắp mắm xem sao. Tùy từng điều kiện mà mình sắm sửa gì cho nhà mình mẹ nó ạ. Có điều kiện thì sắm đệm cao su liên á, giường gỗ Pơ mu, bếp từ bosch, tivi Sony... Nếu không có điều kiện thì sắm bếp Media, tủ gỗ công nghiệp cũng xong. Quan trọng là mình sẽ làm gì và với số tiền như thế nào.

Sửa lần cuối: 27/7/2018
  13. MeGiangkhai

MeGiangkhai Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình cũng 50 m2, thuê thiết kế và đóng nội thất riêng hết 120 tr. Đẹp và tiện lợi lắm bạn. Nó ko lộn xộn như nhà mình tự mua đồ.
    Nhà mình vào ai cũng khen

14. minhcuonghuong

minhcuonghuong Muốn thấy cầu vồng phải chấp nhận cơn mưa

nhà 50m mà 1 pn ạ , nhưng mà thuê trang trí nội thất nhìn bố cục sẽ hài hòa và đẹp hơn đấy ạ

15. thuvanglanman

thuvanglanman Thành viên tập sự

50m là giấc mơ của nhiều gia đình ở thủ đô này rồi. Nếu biết sắp xếp thì đẹp và cũng thoáng và khoa học lắm. ban công mà có trồng thêm ít cây xanh là đẹp lắm rồi ý mẹ nó nhỉ. Có tiền thuê thiết kế tầm mấy chục triệu đến 100 là đẹp long lanh luôn

16. Be Lanhat

Be Lanhat Thành viên chính thức

Với nhà chật thì nên thuê 1 bên thiết kế rồi thi công luôn bạn ạ, mình cũng có quen 1 bên chuyên thi công chung cư, căn hộ nhỏ giá cả khá ok. Nếu mẹ nó cần thì inbox mình mình gửi cho

17. mountain90

Em nhà tập thể nhưng không xuống cấp. Tùy khu mà mn. Nhà tập thể thì đc cái là không mất phí dịch hàng tháng như chung cư, mà cảm giác tự do hơn, nhà của mình mình muốn làm gì thì làm.
    Nhà em nhỏ gọn thôi nhưng chủ cũ a ấy làm xây dựng nên sắp xếp và sửa sang hợp lý.
    5e3a5034961977472e08.jpg 8d726f7da950480e1141.jpg 9dde43d085fd64a33dec.jpg ada436aaf08711d94896.jpg

18. kavaca

kavaca Thành viên tập sự

Chúc mừng mẹ nó nhé. Chả gì bằng việc có được căn nhà của riêng mình mẹ nó nhỉ. bé nhỏ thôi cũng là của mình. Nhìn nhà cũ nhưng mà gọn gàng, cũng hợp lý đấy. Nhà mẹ nó khu nào thế? Bao nhiêu tiền đấy bạn?
    Nhà mình chuyển về một khu mới, cũng khá xanh và đẹp. Nên mình cungx muốn cầu kỳ chút, cho không giản của mình thêm đẹp. Phòng ngủ toàn bộ màu trắng cho tinh khiết. Đệm lò xo Liên Á mua 1 lần, bảo hành dài, không phải lo về việc thay đổi chăn đệm. Giường gỗ, thành phủ kín tận sàn để con đỡ ném đồ chơi vào gầm giường :D
    Bếp và phòng khách đơn giản hơn, giản tiện đồ đạc tối đa vì mình ngại dọn dẹp. Muốn trang trí, cắm một bình hoa tươi là đẹp.

Sửa lần cuối: 26/7/2018
  19. bachcongtu11027707

bachcongtu11027707 Thành viên tập sự

Tự lập sướng lắm, chả ai quản đâu. Nhưng sẽ phải lo All, tất cả, every thing. Nhiều lúc mệt mỏi lắm nều tài chính không ổn định.

20. mountain90

Em là bố nó :D E mua khu Mai Dịch. Sạch sẽ, tiện ích, oto đỗ chân cầu thang, xe máy đi lên tầng để ở hành lang được. Nhà e tầng 3, 36m2 sổ đỏ, 50m2 sử dụng, chia 2 phòng ngủ 1 người lớn 1 trẻ em, giá 1.1.
    Vợ chồng em đi xem 1 buổi chiều thấy ưng là chốt luôn mn ạ. Ăn nhiều chứ ở hết bao nhiêu :p Với bọn em tài chính ko mạnh lắm vì còn trẻ (90-94) nên cũng tạm hài lòng vậy thôi!!!