Chia Sẻ Kinh Nghiệm Mua Sắm Năm Đầu Cho Bé, Tiết Kiệm Đến Hơn 50%

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuykitty2005, 23/7/2018.

1. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Đa số các bà mẹ thì khi có con thường tiếc tiền khi tiêu cho bản thân nhưng lại chẳng đắn đo khi mạnh tay mua sắm cho các bé. Mua đồ cho con thì luôn muốn chọn món đắt nhất, tốt nhất con.

Đối với những gia đình khá giả thì có lẽ sẽ dễ dàng. Còn những gia đình kinh tế eo hẹp thì việc mua sắm cho con là cả 1 vấn đề lớn. Em cũng trong tình cảnh đó, nên cũng nghiên cứu và rút ra được một số kinh nghiệm:

Đầu tiên là mua sắm đồ cho bé. Phải biết lựa chọn những món đồ phù hợp với nhu cầu của trẻ, với túi tiền. Ví dụ: Nôi, xe tập đi hay máy hút sữa ,.. những món thiết yếu thì chắc chắn phải mua. Nhưng không phải đồ càng đắt tiền càng tốt, những món này khá đắt, thời gian sử dụng rất ngắn nên không nhất thiết phải mua mới.

Mình thường mua lại đồ đã qua sử dụng của những người quen, mua lại trên những Groups thanh lý đồ mẹ bé, tại box thanh lý của lamchame hoặc mua ở những trang bán đồ thanh lý như Chợ Tốt https://www.chotot.com/toan-quoc/mua-ban-do-dung-me-va-be?xtor=AD-888950-[MevaBe_fr1]

Đồ mẹ bé thanh lý giá rẻ hơn mới rất nhiều, chất lượng thì vẫn như mới. Em hay mua đồ ở Chợ Tốt, vì có nhiều món đồ để chọn, tin đăng có bị trôi thì có thể dễ dàng tìm lại từ khóa. Tìm được rồi thì xem người bán có ở gần chỗ mình không rồi phi ra đó ngó luôn cho chắc cú, tiền trao hàng nhận, vậy là yên tâm.

Ngoài mua đồ thanh lý, thì các mẹ có thể chủ động thanh lý đồ nữa. Mua sắm cho bé thì không tiếc nhưng tiếc ở chỗ là bé chưa dùng được bao nhiêu thì đã quá tuổi để sử dụng. Đồ thì còn rất mới, bỏ thì lại tiếc vì cả khối tiền. Thế nên thanh lý lại cho các mẹ cần, vừa thu lại được ít tiền để sắm đồ khác cho con, vừa giúp được nhiều mẹ khác. Vậy thanh lý đồ cũ ở đâu, thanh lý thế nào? Các mẹ có thể đăng lên trang cá nhân của mình để bán cho những người quen cần. Có thể đăng vào các Groups, các forum mẹ bé như làm cha mẹ hoặc là đăng trực tiếp lên trang Chợ Tốt bán cũng rất nhanh.

Nhờ vậy mà em chỉ tiêu hết 50% con số dự tính mua sắm cho bé năm đầu đấy.

Nuôi con tốn kém nhưng cũng có nhiều cách tiết kiệm chi phí. Những đồ dùng có thể sử dụng lại mình có thể mua thanh lý. Những sản phẩm con không dùng nữa mình có thể đi thanh lý lại cho các mẹ cần. Mọi người vừa đỡ được chi phí nuôi con mà không lãng phí đồ dùng nữa.

Ai còn kinh nghiệm xương máu nào ko, mách cho em với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuykitty2005
    Đang tải...

2. nguyenthithutra

nguyenthithutra Thành viên sắp chính thức

Nếu mà mua lại hàng thanh lý thì đúng là tiết kiệm được chi phí cho mình rất nhiều rồi không còn lo bị tốn kiếm sắm đồ mà vẫn dùng được hàng "hịn"

3. mẹ ngọc vân

mẹ ngọc vân Bắt đầu tích cực

Nói thật là mình nuôi con cũng mong lựa chọn những sản phẩm tốt nhất cho con cơ mà cũng phải phù hợp với lại kinh tế của mình nữa chứ. Mà mình thấy đồ cho con thì đồ nào cũng cần thiết và mua càng nhiều vẫn còn thấy thiếu.

4. tienphuong89

tienphuong89 Thành viên mới

Đúng đó bạn ơi mình cũng thấy là bây giờ mà mua đồ dùng cho con thì cái gì cũng muốn mua mà phải mua đồ tốt chứ trẻ nhỏ thì không dám dùng đồ kém chất lượng

5. ngọc trong sáng

ngọc trong sáng Thành viên tập sự

Như nhà em đây thì những đồ có thể sử dụng lại như đồ chơi, nôi, hay áo ấm, giày em bé các mẹ có thể mua thanh lý lại được mà các chế, e toàn chơi cũ người mới ta nè. Dùng vẫn còn tốt chán mà yên tâm vì các mẹ cũng dùng cho con rồi.

6. gà con đáng yêu

gà con đáng yêu Thành viên tập sự

Mẹ nó nói cũng đúng thật đó trước giờ cứ nghĩ đi xin đồ cho con thôi chứ chưa bao giờ nghĩ là mình mua đồ thanh lý đâu

7. hoasukem

hoasukem Thành viên mới

Thế nên muốn dùng được đồ tốt cho con thì nên tìm hiểu và lựa chọn mua hàng thanh lý ở những trang uy tín như chủ topic chọn chợ tốt đó.

8. hoamongmanh1995

hoamongmanh1995 Thành viên tập sự

Nếu mà các mẹ mua đồ của em bé thì cứ mua ở chọ tốt em thấy đúng là tốt và rẻ nữa, em có mua cái xe đẩy hàng hiệu còn mới tinh tươm mà giá còn 1/3 thấy ít ít vậy chứ gom lại cũng là 1 khoản kha khá, để dành đầu tư thêm cho các bé về dinh dưỡng hay giáo dục gì đó vẫn hơn. Nói chung tiết kiệm được khoản nào là mình để dành cho con được khoản đó rồi.

9. bưởi ngọt

bưởi ngọt Thành viên sắp chính thức

Ôi mua được hàng thanh lý mà hàng tốt giá rẻ thì còn gì bằng mẹ nó thường săn hàng thanh lý ở chợ tốt à?

10. hoamongmanh1995

hoamongmanh1995 Thành viên tập sự

Đúng rồi bạn à, cứ vào link nàyhttps://www.chotot.com/toan-quoc/mua-ban-do-dung-me-va-be?xtor=AD-888950-[MevaBe_comment1] bạn xem cái nào cần mua thì mua, các mẹ thanh lý toàn đồ đẹp mà giá lại vô cùng mềm mại, điều đó giúp mình sử dụng cho con cũng an tâm với lại tiết kiêm chi phí

Sửa lần cuối: 26/7/2018
  11. luulonglanh

luulonglanh Thành viên mới

Nhìn bảng chi tiêu mua sắm của người ta cũng hoảng may mà nhà mình các con cháu cũng gần san sát nhau nên toàn mượn đồ của nhau sài lần lượt, tốn 1 lần thôi nhưng dùng bền

12. toiyeu_tretho

toiyeu_tretho Thành viên mới

Đó là những vật dụng còn dùng đi dùng lại được chứ nhiều đồ sài có khi bị hư phải mua mới chứ bạn ơi? Như mình đây cũng sài đồ của chị dâu để lại nhưng mà như cái giường tầng hay nôi cũi cho hai con thì phải mua mới cũng may hay lượn Chợ tốt nên cũng mua được đúng sản phẩm mình thích

13. meuna2013

meuna2013 Thành viên mới

Mình đây lần đầu làm mẹ nói thật là cái gì cũng muốn mua nhưng mà may có chị làm cùng cơ quan cũng chia sẻ mua đồ cho con thì nên mua đồ tốt nhưng mà đừng mua quá nhiều lại tốn kém, và nên săn hàng thanh lý của các mẹ ở Chợ tốt là chuẩn nhất.

14. con cò & con vạc

con cò & con vạc Thành viên mới

Nói đến chợ tốt em là mọt luôn đây em cũng từng thanh lý đồ rồi mua đồ ở chợ tốt rồi thấy nhanh lắm và toàn hàng chuấn giá đẹp thôi nên các mẹ cứ an tâm mà đặt mua món mình thích đi https://www.chotot.com/toan-quoc/mua-ban-do-dung-me-va-be?xtor=AD-888950-[MevaBe_comment1] Ai không hiểu cách thức mua hàng hay bán hàng thì cứ ib cho em hướng dẫn cho

15. lê phương nhung

lê phương nhung Thành viên tập sự

Bây giờ mọi thứ đều tăng giá vậy nên nuôi con cũng phải tiết kiệm chứ không thì tốn kém lắm em cũng sợ mình không có đủ kinh tế để trang trải nuôi con tốt nhất nhưng may có các chị em đi trước đi chia mua hàng thanh lý dùng rất tốt mà giá rẻ nên em cũng tiết kiệm được 1 khoản chi tiết đó, không phải mua đồ mới nhưng vẫn dùng hàng tốt cho con, giảm áp lực cho mình.

16. mẹ ngọc vân

mẹ ngọc vân Bắt đầu tích cực

Cả mua và bán đồ luôn thì hay quá rồi đó mom, mình không sài thì mang thanh lý và mua lại món đồ mà mình thích nhỉ?

17. Tivi Az

Tivi Az Thành viên mới

rất hay, thanks

18. thegioicacloaihoa

thegioicacloaihoa Thành viên tập sự

Mẹ nào chưa mua hàng ở chợ tốt thì cứ tìm món mình cần mua đi là sẽ biết như mình mua hàng ở chợ tốt thấy rất tiện, search theo keyword với chọn location phù hợp là thấy ra cả đống mà mình chỉ việc chọn cái nào mình thấy phù hợp thôi.

19. kieuninh67y

kieuninh67y Thành viên mới

20. cỏ heo may

cỏ heo may Thành viên tập sự

Bữa mình có mua cho con cái nôi điện ở trên Chợ tốt rồi đúng là rất rẻ mà hàng lại đẹp, toàn các mẹ bỉm sữa lại dễ mua hàng và chia sẻ nữa