Kinh Nghiệm Dạy Con Ngoan Không Cần Roi

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi phamductung1088, 17/1/2018.

1. phamductung1088

phamductung1088 Thành viên chính thức

Dạy dỗ trẻ em không phải cứ dùng roi vọt, la mắng hay hình phạt thì trẻ sẽ ngoan, cách quan trọng nhất là thấu hiểu tâm lý của trẻ. Trẻ em như tờ giấy trắng, luôn học hỏi từ chính cuộc sống hàng ngày. Vì thế để dạy trẻ hiệu quả nhất, bố mẹ và người thân cần phải làm mẫu là quan tâm, đối xử với trẻ theo cách mà mình muốn trẻ đối xử với người khác.
    Bạn đang thắc mắc rằng làm sao để dạy trẻ ngoan, làm sao để trẻ không mắc lại sai lầm cũ, hình phạt không giải quyết được vấn đề, nó chỉ làm trẻ tạo ra những hành động sai trái hơn mà thôi. Khi bị phạt, trẻ sẽ cảm thấy tực giận và trở nên phòng thủ với mọi thứ xung quanh, trẻ chỉ muốn chiến đấu thay vì hòa bình, hợp tác, có nhưng trẻ sau khi bị phạt sẽ có cảm giác sợ hãi, nhút nhát. Vì thế, thay vì phạt, bạn hãy luôn quan tâm, yêu thương trẻ, và trở thành tấm gương mẫu để trẻ noi theo. Khi đó, trẻ sẽ ngoan hơn, chấp nhận những quy tắc chúng ta đưa ra dễ dàng hơn. Mẹ bé 24h xin chia sẻ với các bạn bài viết làm sao dạy trẻ ngoan không dùng roi vọt, có thể sau bài viết này bạn sẽ có những phương pháp giúp trẻ sống có kỷ luật hơn.

Điều chỉnh cảm xúc của bản thân
    Bạn hãy nhìn lại chính mình xem, bạn có nóng giận, bực bội, hay chán nản để trẻ nhận thấy không. Bạn hãy cư xử thật sự bình tĩnh, hít thở thật sau, và bạn sẽ làm chủ được tình hình. Kiểm soát cảm xúc bản thân tốt là những gì trẻ rất thích ở bạn, chúng sẽ học từ bạn điều đó đấy.

Học cách thấu hiểu con
    Khi trẻ nóng giận, thì bạn có muốn trẻ học gì cũng không được. Lúc này bạn thay vì giảng giải, trách mắng trẻ, hãy đưa trẻ đi chơi xem sao, đưa trẻ đến một nơi yên tĩnh, giúp trẻ bình tĩnh lại, rồi dần dần tìm hiểu con bạn xem nguyên do như thế nào, ra sao và giúp con giải quyết vấn đề mà con bạn đang gặp phải, bạn và con bạn cũng nhờ vậy mà sẽ hiểu nhau hơn. Nếu trẻ vẫn sợ hãi và hoảng sợ, thì bạn phải thực sự bình tĩnh, đừng cố gắng giải thích về lỗi làm của con bạn. Thay vào đó, bạn nên tao cho trẻ cảm giác an toan, được yêu thương.

Giúp đỡ con
    Giúp đỡ con những điều trẻ chưa biết cũng là cách giúp trẻ ngoan hơn, dần dần trẻ sẽ tự tin hơn, trưởng thành hơn và có thể tự làm những điều bạn dạy. Tạo thói quen là một điều rất quan trọn, nó giúp trẻ có những định hướng cơ bản trong việc hình thành tính cách

Kết nối trước khi đưa yêu cầu
    Trước khi đưa ra những hướng dẫn và yêu cầu đối với trẻ, bạn nên cho trẻ thời gian đễ làm quen với bạn, đánh thực ham muốn học hỏi của trẻ. Bạn nên nhớ trẻ sẽ cảm thấy cô đơn khi không ai quan tâm, và có những hành vi sai trái nếu chúng cảm thấy tiêu cực về bản thân.

Trước khi bạn đưa ra những hướng dẫn hay những yêu cầu đối với con, hãy cho trẻ thời gian để làm quen với bạn, dần dần đánh thức ham muốn học hỏi từ trẻ. Hãy nhớ rằng trẻ sẽ cư xử sai khi chúng cảm thấy tiêu cực về bản thân và không có sự kết nối với người xung quanh.

Đưa ra những quy tắc với sự đồng cảm
    Khi muốn bắt trẻ tuân thủ quy tắc của bạn, hay nội quy của bạn đưa ra thì bạn cần quan tâm đến cảm xúc của trẻ. Khi trẻ cảm thấy bố mẹ hiểu mình, chúng sẽ chia sẻ với bạn và chấp nhận những nguyên tắc mà bạn đưa ra.

Hướng dẫn trẻ cách sửa sai
    Đừng cáu với trẻ khi trẻ mắc sai lầm, việc cáu với trẻ không những không giúp được gì mà còn khiến trẻ có cảm giác sợ sệt, không tự tin vào những gì mình làm. Hãy nhẹ nhàng quan tâm trẻ, tìm hiểu trẻ và giúp trẻ sửa sai, những tấm gương về sửa lỗi và xin lỗi sẽ giúp con học nhanh nhất.

Có thể khi con bạn có hành động sai, chúng có những lí do riêng mà chưa chắc bạn đã hiểu. Lúc này, bạn cần quan tâm con, quan sát xem có phải chúng thiếu ngủ, hay có một lí do nào đó khiến trẻ không được khỏe. Bạn hãy nhẹ nhàng đến bên trẻ, quan tâm trò chuyện với trẻ, cho trẻ thời gian và khoảng không gian riêng để trẻ có thể tâm sự với bạn, giải tỏa cảm xúc của trẻ đang bị dồn nén. Sau khi bạn và trẻ thấu hiểu nhau, chúng sẽ hiểu và dừng những hành vi sai trái ở trẻ.

Hãy nhẹ nhàng quan tâm trẻ, tìm hiểu trẻ và hướng dẫn trẻ cách sửa sai, những tấm gương về sửa lỗi và xin lỗi sẽ giúp con học nhanh nhất.

Gia tăng kết nối với con hàng ngày
    Bạn không nên suốt ngày cắm đầu vào công việc, điện thoại hay máy tính … mà nên dành thời gian cho con yêu của mình, dành thời gian trò chuyện với con để nghe con thủ thỉ nỗi niềm thầm kín. Khi bạn trở thành người bạn của trẻ, chúng sẽ dễ hợp tác hơn.

Quan tâm, trò chuyện với trẻ, thấu hiểu tâm lý của trẻ là những kiến thực dạy trẻ ngoan, biết quan tâm yêu thương mọi người

Sự tốt bụng là một phép màu.
    Điều đầu tiên là bạn phải tốt với chính bản thân mình, bạn không thể là những người cha mẹ giàu tình thương nếu ngay cả bản thân mình bạn cũng không yêu thương. Bạn nên nhớ con bạn luôn học hỏi ở bạn, học hỏi những gì chúng thấy từ bố mẹ, vì vậy muốn trẻ ngoan bạn hãy yêu thương bản thân bạn trước nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phamductung1088
    Đang tải...

2. thanhthuy0331988

thanhthuy0331988 Thành viên nổi tiếng

Cảm ơn bạn rất hay

3. me iu nghé

me iu nghé

khó nhất cái này! không nên suốt ngày cắm đầu vào công việc, điện thoại hay máy tính … mà nên dành thời gian cho con yêu của mình, dành thời gian trò chuyện với con để nghe con thủ thỉ nỗi niềm thầm kín. Khi bạn trở thành người bạn của trẻ, chúng sẽ dễ hợp tác hơn.

4. nguyenngahvkt

nguyenngahvkt Thành viên chính thức

Theo mình nghĩ, điều quan trọng nhất là hãy dành thời gian quý báu của bố mẹ cho các con!

Và làm được tất cả những điều này thì quá tuyệt vời!

5. thanhthuy0331988

thanhthuy0331988 Thành viên nổi tiếng

Ku nhà em chỉ thích đọc mà ko thích luyện chữ , các mẹ có kinh nghiệm gì giúp em với. Ku nhà em 5 tuổi tháng 9 sang năm vào lớp 1 hic mà lười quá

6. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

bạn cho bé tập vẽ, rồi tập viết trên sách có in chữ để bé viết theo cho dễ, bạn phải cho bé quen với sách và viết, sau đó cho bé vẽ nghịch ngợm, rồi mới bắt bé viết. nếu bé tập viết sẽ được thưởng sao, tích đủ 7 sao tương đương 7 ngày sẽ được thưởng và phần thưởng bí mật. Mà phần thưởng ít thôi bạn ạ, nếu thưởng to bé sẽ bị quen đấy, và bé sẽ chỉ làm khi có thưởng, nên bạn lưu ý nhen

7. mephamquynh

mephamquynh Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình 4 tuổi cũng chỉ thích nghe nghe kể chuyện. Ráng lắm mới dụ nhận diện con số và một vài chữ thôi. Ngồi với mẹ được một chút thì lại chạy đi nghịch cái khác

8. hoanggiangtsd01

hoanggiangtsd01 Thành viên tập sự

theo em thì bố mẹ cứ bớt thời gian cho con thì cái gì điều gì cũng sẽ làm được , ngày nay bố mẹ bận lắm haizzzz

9. meocon0305

meocon0305 Thành viên mới

Nói chung đi làm về mệt mõi, lại còn bao nhiêu việc nhà, chồng không giúp đỡ, con thì quấy phá thì cũng bó tay

10. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

bài viết rất hay và đáng để đọc, thực sự trân trọng bạn đã chia sẻ những bài viết ntn

11. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Nếu vậy sao bạn không ngồi lại nói chuyện thử với chồng, không nói sao chồng biết biết được mà giúp đỡ. Con quấy phá thì mình nghĩ nên làm theo các bước này : Dạy dỗ, chỉnh sửa, khiển trách và sửa trị, roi vọt chỉ dùng khi sửa trị con thôi nên hãy để nó là biện pháp cuối cùng

12. lPhuong83

lPhuong83 Thành viên tích cực

cảm ơn bạn. quan trọng khi con mắc lỗi cha mẹ phải biết kiềm chế cảm xúc thì mới dậy con được

13. Đèn Phúc Lộc

Đèn Phúc Lộc Bắt đầu nổi tiếng

cảm ơn bạn

14. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

mình thấy dạy con không dùng đòn roi rất hiệu quả các mẹ ạ

15. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Bài viết khá hay. cảm ơn bạn