Kinh nghiệm: Chia Sẻ Kinh Nghiệm Cắt Amidan Vật Vã Của Em

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi nana8693, 27/10/2018.

1. nana8693

nana8693 Sống là không bao giờ chờ đợi

Em mới đi cắt Amidan gây mê ở bệnh viện về, mọi người cứ nói tiểu phẫu mà em thấy với em khó khăn quá luôn.
    Em bị viêm họng, viêm amidan nhiều như cơm bữa, suốt ngày hành sốt. Hôm bữa nó to chà bá, nuốt không được luôn, bác sĩ kêu để lâu sẽ thành áp xe gì đó mà phải cắt chỗ đường thở ấy, thế là sợ quá, quyết định phẫu thuật.
    Nhưng mọi người chú ý là khi đang ho, bị viêm họng, viêm amidan thì chưa cắt được, phải uống thuốc khỏi mới làm được. Với lại ngày có kinh nguyệt cũng không mổ được.
    Ngày đi khám là nhịn ăn uống từ 10h đêm hôm trước, tới hôm sau sáng làm hồ sơ nhập viện, làm xét nghiệm máu (cái này mình biết nhóm máu luôn), chụp x-quang, điện tâm đồ các kiểu. Xong chờ kết quả bình thường thì chiều mổ.
    Nhưng mà trời ơi ta nói, chờ như chờ sung rụng miệng ấy mấy chị, bệnh nhân mổ amidan mà nhiều như đi khám luôn, chờ mãi cả ngày nhất định bác sĩ dặn không được ăn uống gì, muốn xỉu tới nơi mà tới 7h tối em mới được mổ.
    Vô gây mê không biết trời trăng gì, gần 2 tiếng sau tỉnh dậy, ói mật xanh mật vàng, 1 tiếng sau bác sĩ cho uống nước uống sữa, tiếp tục ói. Em vốn thể trạng yếu, nên chóng mặt say xẩm lắm, cả đêm đó không ngủ được luôn. Nước miếng thì không được nuốt bác sĩ bắt cứ có là nhổ ra. Ôi mệt luôn.
    Vì có chích thuốc giảm đau nên chỗ cắt hôm đó chưa đau lắm, ở lại bệnh viện 1 ngày, bác sĩ cho xuất viện kèm thuốc uống.
    Ăn uống thì cháo trường kỳ, em sụt gần 3kg , có uống sữa và yến nữa mà. Đến ngày thứ 6-7 có cảm giác như mắc xương, nuốt mắc mắc vướng vướng ăn khó chịu vô cùng. Đau nhất là lúc gần sáng với sáng dậy. Soi gương còn thấy sau khi mổ lớp màng mỏng phía vòm họng bị rách thành lỗ to luôn huhu. Em sợ quá, đi khám lại, vì nó còn dính lại có chút, trước khi khi mổ không có bị vậy, bác sĩ cứ nói ăn uống cẩn thận là được, trời, sao biết dang nào mà cẩn thận, xui kinh khủng, cắt amidan thôi mà cũng bị lỗi. Thế mới nói nguy hiểm quá, bệnh nhân thì đông, bác sĩ cứ như chạy show, haixx không biết có phải vì thế mà mới rạch thêm cái chỗ đó của em không nữa :(
    Em có người chị cùng phòng cũng mổ, không đau, 3 ngày là chị đó đi làm được luôn, vết thương nhanh lành khỏe lắm, còn em nghĩ tới nửa tháng, giờ 3 tuần rồi mà vẫn chưa ăn cơm được và chưa lành. Tái khám thêm 2 lần thuốc, mỗi lần 1 tuần, uống thuốc thay cơm luôn hic hic :(
    Amidan mọi người cứ nghĩ nhẹ, nhưng đừng xem thường, em đi tái khám gặp một số người bị đau sưng amidan 1 bên, bác sĩ nhìn vô chuẩn đoán ung thư luôn, nên chị em mình đừng xem thường nhé, hở cái thấy không ổn là phải đi khám ngay.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nana8693
    Đang tải...

2. lPhuong83

lPhuong83 Thành viên tích cực

cảm ơn chia sẻ của bạn. rất hữu ích

3. becon99

becon99 Thành viên sắp chính thức

đối với e bé cắt amidan có dc ko hả mn

4. Meyeukem2012

Meyeukem2012 KEMSHOP - CHUYÊN HÀNG XÁCH TAY CHÂU ÂU MẸ & BÉ

Giờ có công nghệ cắt Amidam và nạo VA bằng dao lạnh Plasma. Cục Kem nhà mình 6 tuổi mới cắt hồi tháng 6/2018 ở BV Hồng Ngọc - 55 Yên Ninh. Cắt ko đau ko chảy máu, nói chuyện và ăn cháo được luôn. Ở viện đúng 1 ngày rồi về nhà, bs dặn ăn cháo hoặc ăn đồ lỏng trong 1 tuần đầu nhưng con mình ghét ăn cháo, ngày thứ 3 đã ăn cơm bình thường rồi. Trộm vía từ ngày cắt Amidam xong ít ốm và tăng được 4 kg. Bố mẹ mừng rơi nước mắt.

5. nana8693

Chi phí mắc không c, em cắt thấy ghi là công nghệ coblator, đau mà, nay em 3 tuần rồi mới thấy lành :(

6. nana8693

em nghe bác si noi dc nhung ít nhất trên 2t hay sao á

7. Meyeukem2012

Tổng nhà mình hết 25tr bạn ạ. Giá mua dao là 8tr, mình kết hợp cả cắt Amidam và nạo VA luôn cho con. Nếu mẹ nó làm thì đặt lịch bác sỹ Pissy nhé, bs TMH hàng đầu đó, rất giỏi và có tận tâm.

8. Meyeukem2012

Bé 2 tuổi ko nên cắt bạn ạ. Ít nhất là 4 tuổi nếu 1 năm con bị sưng Amidam gây sốt quá 4 lần thì nên xử lý vì nó liên quan đến tim và thận. Hôm mình đưa con đi cắt Amidam, có bé đã bị chạy vào cầu thận rồi.

9. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Nỗi khổ mang tên Amidan và viêm họng hat. Đi khám thì chỗ bảo cắt, chỗ bảo không nên, nên tạm thời e vẫn sống chung các mẹ ạ.

10. nana8693

công nghệ mới vẫn còn chưa pho biến, em có hỏi rồi bây gio ngta vẫn dùng CN Coblator, em mổ bảo hiểm chỉ còn hơn 4 triệu á chị

11. nana8693

em cũng bi viem họng hạt, kg khỏi dc hic hic

quynhnhu.xt thích bài này.
  12. hanyumi1234

hanyumi1234 Thành viên tập sự

13. Meyeukem2012

Công nghệ dao lạnh Plasma chỉ duy nhất có tại bv Hồng Ngọc bạn ạ, mổ ko đau ko sưng ko chảy máu. Sau khi mổ con mình nằm phòng hậu phẫu tầm 1h tỉnh, các cô y tá cho xuống giường, nói chuyện được luôn, hôm sau về nhà.

nana8693 thích bài này.
  14. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

mình sợ cái gì liên quan đến cắt mổ lắm :(( ko dám đi bác sĩ lun

nana8693 thích bài này.
  15. trinhduocvien

trinhduocvien Thành viên rất tích cực

Vầng. Amidan là hạnh nhân hầu- tấm lá chắn bảo vệ cửa ngõ của cơ thể, cắt là rất uổng. Trừ khi BS chỉ định không giữ được Amidan( u ác hoặc ung thư chẳng hạn).
    Thường trên lâm sàng viêm amidan(gốc bệnh), nếu cắt đi chỉ giải quyết cái ngọn. Để lâu ngày không chữa trị, hoặc cắt, hoặc chữa không khỏi thì sẽ biến chứng viêm họng hạt(ngọn bệnh). Vậy viêm amidan là 1 trong 4 nguyên nhân chính dẫn đến viêm họng mạn tính.
    Theo kinh nghiệm chữa trị, lâm sàng dùng bài Bát bảo thang- Gia cây Vông vang để chữa tận gốc bệnh.

16. thungabnbg

thungabnbg

chuẩn luôn,mình bị amidan ,sốt cao ...khổ ...sau đó đang học lớp 12minhf đi ra BS tư gần bv108 đốt 2 hốc amidan ,hồi đó ko hiểu gì nghe nguwoif ta bảo là bố đưa mình đi .ở quê lọ mọ đi từ 3h đêm
    ra xếp hàng .tới trưa mới xong.cách đây cũng hơn 15 về trc rồi.
    về ăn cháo 1 tuàn ,sau đó 2 hốc amidan tự rụng ra to như hạt đỗ tương
    sau đó mìn có bị tái lại vài lần .rồi không bao giờ sốt .nhưng kể từ đó mình chuyển sang bị họng hạt
    Lại khổ các mẹ ah.tớ giờ đã 35t mình chịu đựng căn bệnh này 10 năm nay.không có thuốc chữa chỉ có đi đốt
    mấy lần bảo đi đốt mà theo như tìm hiểu thì cũng không khả thi
    mình đang áp dụng 1 phương pháp để xem thế nào hẵn ,nếu trị tạn gốc bệnh thì tôt

17. Meyeukem2012

Con mình còn Amidam hốc mủ bã đậu, đợt trước cử thay đổi thời tiết là nó sưng to tướng lên, lấm tấm những nốt màu vàng chỉ cần lấy bông ấn vào là mủ trong đó chảy ra. Mai mình sẽ tải cái đoạn video con cắt Amidam bằng dao lạnh của công nghệ Plasma để các mom xem nó hiện đại như nào. Nếu 1 năm bệnh tái phát quá 4 lần thì nên cắt các mom ạ