Hỏi Về Ship Bên Bưu Điện

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi hoatranpmbp, 4/11/2018.

1. hoatranpmbp

hoatranpmbp Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi. Các mẹ cho em hỏi 1 tí đc ko ạ. Em mua tli của 1 mẹ trên đây. 250k em ck trước. Và em có hỏi có thể freeship bưu điện chậm cho em đc ko. Vì em hay gửi đồ bưu điện ở chỗ em nếu ko thu tiền thì phí gửi rẻ khoảng hơn 10k thôi. (Vì em đã gửi nên em nói vậy). Thế là b ấy bảo em lừa tiền bạn đó.
    Bạn đó nói 250k tiền đồ và 60k ship là em ck 310k còn thiếu bạn ấy sẽ chịu hộ.
    Gửi từ HN vào Bình phước. Ko biết bưu điện ngoài HN ship thường không COD nó có đắt ko ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoatranpmbp
    Đang tải...

2. Hiền vinh 26

Hiền vinh 26 Thành viên tích cực

Ship chậm 10k thì t nghĩ chỉ tầm thỏi son.bưu điện họ có bảng giá đấy.tiền nhiều hay ít tùy thuôc vào trọng lượng hàng b gửi đi.từ hn vào bp tớ nghĩ rẽ cũng tầm 30-40k

3. Lienmailtd

Lienmailtd Thành viên rất tích cực

Phí ship nó phụ thuộc vào hãng vận chuyển, địa điểm giao/nhận, trọng lượng và kích thước.
    Ví dụ cùng Hà nội - Bình Phước, nhưng gửi về thị xã giá khác về huyện, rồi hãng phát trực tiếp hay chuyển qua bên thứ 3 phát, vì nhiều hãng không có bưu tá huyện, nên nó "bán" cho viettel hoặc vnpt phát
    Rồi hàng cồng kềnh nó tính phí thêm, như có lần em gửi hơn 5kg, nhưng vịt toi nó bảo hàng cồng kềnh, nó quy đổi thành chịu phí hơn 11kg luôn
    Em nghĩ các mẹ nên thoả thuận về người chịu phí trước, tránh mất công tranh chấp mất vui đi

4. Fireworks

Fireworks Bắt đầu nổi tiếng

Phí ship bưu điện liên tỉnh không cố định đâu bạn: tùy thuộc địa điểm giao/nhận, trọng lượng và kích thước (như bạn Lienmailtd có phân tích ở trên). Bạn có thể tra cứu online giá cước để áng chừng:
    http://www.vnpost.vn/vi-vn/tra-cuu-gia-cuoc
    Lưu ý Giá cước nêu trên là bảng cước tạm tính, chưa bao gồm các khoản phụ phí và thuế GTGT.

5. hoatranpmbp

Mình có tra b ạ. Ship thường họ ghi 1kg tầm 15.5k. Mà mình gửi cho bạn đó ko tin rồi nói mình lừa lọc. Nên bị bức xúc quá.

6. hoatranpmbp

Cảm ơn b ạ. Tại trước mình có đi gửi vài lần. Cũng tầm 1-2kg á. Mà hết ko đầy 20k. Chỉ từ 10-17k thôi. Nên mình có hỏi có thể freeship chậm ko thu tiền cod. Thế bạn kia đòi 60k ship rồi nói mình lừa này kia.

7. hoatranpmbp

THANKS B GÓP Ý Ạ. Tại trước m có đi gửi rồi chỗ mình ko thu tiền bưu điện gửi rẻ. Cong m ko biết dvu ngoài hn thế nào nên hỏi để biết ạ

8. hiepcao92

hiepcao92 Thành viên mới

cái tra cứu phí trc đó chỉ để tham khảo thôi ạ. e có mua hàng nhiều lần r. họ tính toàn đắt gấp đôi phí m tra. có 3 cái áo từ thái nguyên về hà nội cũng mất 35k ship ( k có phí thu hộ vì e ck r)

9. Ngocminhnguyen

Ngocminhnguyen Thích Giao Lưu Học Hỏi

Từ quan trọng nhất lại viết tắt c em en bạn
    Hỏi thì lamg ơn viết rõ tý em là người việt nam em không biết Ck

10. Lienmailtd

Lienmailtd Thành viên rất tích cực

Tóm lại hàng của bạn là hàng gì, kích thước và cân nặng ra sao.
    Chứ bưu điện họ áp giá theo block 10gram 1, mà bạn bảo "tầm 1-2kg". 1kg tiền khác 1,01kg rồi nhé

11. Fireworks

Giá cước bưu phẩm thường 1kg ghi 15,5k là giá cước tạm tính thôi bạn, chưa bao gồm các khoản phụ phí và thuế GTGT. Các loại phụ phí bên bưu điện mình ko rõ bao nhiêu nữa, nhưng như bên Viettel thì có phụ phí nhiên liệu là 15-20%, phụ phí kết nối tuyến huyện xã, rồi VAT 10%.
    Hơn nữa cũng chưa rõ gói hàng của bạn có cồng kềnh ko, nếu thuộc loại cồng kềnh là phải quy đổi theo kích thước sẽ bị đội cước khá nhiều.
    Nếu chính xác gói nhỏ không cồng kềnh và nặng <1kg thì cộng các phí lại chắc cũng ko thể đến 60k nếu chuyển chậm không thu hộ (mình so sánh tạm với bên viettel thấy thế).

Có thể đầu gửi nhầm sang chuyển phát nhanh chăng?
    Dù sao các bạn có thể check chéo trực tiếp với bưu điện là rõ mà. Nói nhau lừa lọc thì đúng là nặng lời quá.

12. Fireworks

Bên bưu điện thì mình chưa thử so giữa cước tra online với thực tế, nhưng bên viettel thì khá chính xác bạn ạ.
    Áo nhẹ nhưng kích thước thế nào bạn? Giả sử 3 cái áo phao nhẹ nhưng đóng thành 1 thùng to là bị quy đổi thành mấy kg tính cước ấy.

À với lại có thể còn do sai sót khi quy đổi của bên vận chuyển nữa. Có lần mình mua hàng gửi từ tp HCM ra Hà Nội, bị tính cước đắt gấp 3 lần sau khi đã quy đổi các kiểu. Do mình đã chuyển khoản trước, nhận hàng trả phí xong thấy sai sai mới hỏi lại bên bán thì họ phủi trách nhiệm, bảo tự khiếu nại bên vận chuyển. Nản nên bỏ.

13. hungbacninh

hungbacninh Thành viên sắp chính thức

vao day tham khao xem sao, luc can se dung den

14. hoatranpmbp

Dạ. Cảm ơn b ạ. Chỉ có 3 bộ đồ nên ko cồng kềnh mn ạ.

15. hoatranpmbp

Dạ. Là 3 bộ đồ lanh thôi mn ạ. Ko cồng kềnh gì.

16. hoatranpmbp

Đúng rồi b ạ. Tại m chính sách tiết kiệm mà thấy nói ship cao quá nên m mới hỏi cho chắc ạ

17. hoatranpmbp

Đúng rồi mn ạ.

18. hiepcao92

hiepcao92 Thành viên mới

có 3 cái áo phông kiểu thôi m.n. gói cũng chỉ tầm 10- 15 -20. e cũng hỏi bên bán hàng cân nặng chưa tới 1kg sao đắt thế. họ bảo bên bưu điện tính để gọi hỏi xong mất hút luôn. lần sau ship shop khác cũng tầm ấy tiền hết ý

19. hiepcao92

hiepcao92 Thành viên mới

em nghĩ nó chỉ tầm 25k là cùng. giờ bảo bưu điện rẻ hơn vittel mà k biết nó tính kiểu gì còn đắt hơn

20. xuhuongtre

xuhuongtre Bắt đầu nổi tiếng

Em từng có 1 thời ngồi tính tiền cước bưu điện ah.
    Từ HN vào Bình Phước, sẽ tính theo vùng 3.
    Ko thu phí COD số tiền 250k sẽ đỡ đc 13k tiền thu hộ.
    Phí ship tùy loại hàng.
    Nếu dạng là quần áo đóng gói đơn giản, ko bị tính công kềnh dưới 1250gr thì giá tầm 20k .
    Trên thì phí cao hơn ah.
    EM ko nhớ chính xác bảng cước, nhưng nói chung phí khá rẻ ah, ko đến 60k đâu ah.
    Em từng giao hàng Tranh đồng hồ, nặng khoảng 5kg, quy đổi kích thước lên chừng 11kg đi Đà Lạt đâu đó 80k