Tâm sự Em Khổ Tâm Quá, Chẳng Biết Phải Sống Sao Đây!!!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Yang Cui, 5/11/2018.

1. Yang Cui

Yang Cui Thành viên sắp chính thức

Chán chẳng biết nói chuyện với ai, nên đây than cho khỏi stress. Có mom nào khổ như em không.
    Em lúc đẻ con em được 2.7kg , giờ bé đc 3 tháng rồi bé đc 5.8kg , em cho bú mẹ hoàn toàn luôn, tb tháng bé cũng được gần 1kg mà suốt ngày ông bà chê nhỏ , ông nội bé còn nói con nta đẻ ra được 6kg còn cháu mình 3 tháng mới được 5kg . Em nản hết sức vì đã cố gắng lắm rồi .
    Con bé nhà em hay khóc , từ lúc sinh tới giờ chưa 1 ngày nào em được ngủ 1 giấc trọn vẹn , ngày bé hầu như ko ngủ , đêm thì thức tới 11h , đêm qua còn thức tới 1h sáng mới ngủ , bé nhà em còn nhỏ nên hay khóc , em biết điều đó nhưng mà ko ai hiểu cho em . Họ tới nhà em chơi họ thấy em bồng họ nói thả xuống cho nó chơi , bồng vậy biết khi nào biết lật , em cũng biết điều đó mà có phải em ko biết đâu nhưng bé nhà em bồng thì ko sao nhưng thả xuống là nó khóc , chơi cùng lắm đc 10phút thôi , nhiều khi em đã kệ cho bé khóc rồi nín nhưng bé khóc mỗi lúc một to , em sốt ruột nên lại bồng lên , có bà kia tới chơi nói tại mẹ thích bồng con nên giờ nó mới vậy , ko chịu thả cho nó chơi , cháu tao mẹ nó cho bú xong là thả xuống , 2 tháng nó đã biết lật rồi ... Mỗi đứa mỗi tính chứ bồng con em cũng mệt lắm chứ nhưng mà phải chịu thôi chứ con khóc sốt ruột ko bồng bỏ nó sao được .
    Nhiều khi nó ngủ mà bật ti vi quá to hay nói chuyện quá lớn , kéo bàn kéo ghế ồn ào là nó đã giật mình dậy rồi , em lại phải dỗ lại từ đầu , con khóc thì mẹ phải bồng phải dỗ ko thôi nó khóc nhiều quá ông bà chửi , mà bồng thì nta lại nói là mày thích bồng nên nó ko biết lật , rồi làm gì mà ăn .blabla
    Suốt ngày so cháu mình với cháu nta em mệt mỏi thật sự mà ko ai hiểu cho hết , em nản quá rồi , về nhiều khi còn cáu gắt với ck thế là ck e lại giận , nói em khó chịu , chán lắm thôi , ko biết khi nào mới hết cảnh này.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Yang Cui
    Đang tải...

2. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Nhà mình trước cũng vậy, suốt ngày so sánh con nhà người ta thế này, con nhà mình thế kia, rồi con nhà người ta uống sữa công thức, k ti sữa mẹ mà tăng cân ầm ầm. Con nhà mình sữa mẹ k có chất nên tăng cân ít, còi,... Nghĩ cũng mệt, nhưng cứ nhắc nhở bản thân phải mạnh mẽ, kiên trì cho con ti sữa mẹ, ông bà nhà mình chỉ muốn cho cháu uống thêm sữa công thức để tăng cân tốt bụ bẫm như con nhà hàng xóm.

Yang Cui thích bài này.
  3. Mẹ Trúc Mai18

Mẹ Trúc Mai18 Bắt đầu tích cực

Mẹ chồng nàng dâu là truyện muôm thủa mom ơi. Kệ nơ đi mà sống vì con mà thôi. Đẻ con đẹp thì khen giống nhà nội. Cài gì k đẹp thì giống nhà ngoại đời mà kệ thui tất cả là con mình. khác máu tanh long mà

Yang Cui thích bài này.
  4. mẹ cu Kéo

mẹ cu Kéo Thành viên tích cực

Sao lại khổ tâm làm gì em, mình có con, con mình mạnh khỏe thế là đủ vui lắm rồi. Bạn nên sống cho mình, đừng sống vì những lời lẽ so sánh của những người xung quanh bạn.
    Mình nuôi con cũng không dễ, mà rồi cũng qua cả thôi.
    Cố gắng nên bạn nhé, giữ tâm lý thoải mái đừng để xì trét còn lấy sữa cho bé bú chứ. Bé được bú sữa mẹ 100% là may mắn quá rồi đó, vừa tốt cho sức khỏe của bé, vừa tốt cho túi tiền của ba mẹ

Yang Cui thích bài này.
  5. Yang Cui

Thế đấy lúc nào cũng so sánh con nhà mình với con nhà hàng xóm, nhiều lúc mình nghĩ bực. Hoàn cảnh nhà mình có như nhà họ k, con của các ô/b có giống con họ k? Rồi mình nghĩ con cháu họ sống chắc chẳng khổ như mình, làm sao mà so này so kia. Mình nhiều lúc chỉ muốn bật lại mà lại nghĩ thôi nói rồi mang tiếng hư hỏng lại cố kìm lén, nhưng vẫn thấy khó chịu

6. Yang Cui

Chuẩn khác máu tanh lòng, dù mình có tốt mấy thì cũng chẳng là gì và k vừa lòng đc. Mình cũng chỉ nghĩ cố sống vì con thôi, ck mình rồi cũng là con ng khác, chẳng nghĩ gì cho mình đâu mà.

7. Yang Cui

Nhưng mọi việc lúc nào cũng k vừa ý ông bà, rồi bị nói này nọ bực mình lắm mom ạ. Chăm con đã mệt chẳng đc câu động viên lại còn chỉ trích, so sánh mình k nghĩ k đc ấy. Nó cứ ức tới tận cổ.

bupbechina thích bài này.
  8. 2starlet

2starlet Thành viên đạt chuẩn

mới 3 tháng được 5.8kg mà nhỏ j nữa. Con nhỏ đã mệt rồi lại còn bị soi mói nữa.

Yang Cui thích bài này.
  9. Đồ chơi cho Bi

Đồ chơi cho Bi Thành viên mới

Trên đời lắm bà nhiều chuyện, ở nhà vừa làm đủ thứ việc vừa chăm con ,một mẹ một con éo ai trông cho. thế mẹ nó, nó ko bện hơi chả lẽ con lai bện hơi hàng xóm à.

Yang Cui thích bài này.
  10. cun_va_bi

cun_va_bi Áo dài 2018

kệ thôi e ơi, con mình khóc thì mình ôm thôi, hay e thử đặt con dao đầu giường xem bé có đỡ khóc k

Yang Cui thích bài này.
  11. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Bé khỏe là được rồi. Ông bà nào cũng kiểu muốn nuôi cho béo. Trước mẹ chồng mình cháu mới dc 3 tháng bảo cho cháu ăn dặm đi cháu mới mập đc. Trong khi con mình 3 tháng dc 6,5kg . Cứ con mình mình nuôi ai nói gì mặc kệ thôi. Cứ nhắm 1 mắt mở 1 mắt. Nghe tai này lọt qua tai kia, mình săp tập 2 rồi, k biết con thế nào rồi lại cảnh mẹ ck nàng dâu mệt lắm.

Yang Cui thích bài này.
  12. Mommyoi

Mommyoi Thành viên đạt chuẩn

Mình hiểu tâm trạng của bạn, thực tế là mình có cố gắng hết sức thì vẫn không thể làm vừa lòng hết tất cả mọi người được, mỗi người mỗi tính, ông bà nội cũng có người khó người dễ, người thông cảm người thì thấy bình thường ai cũng sẽ làm được nên bạn có thể nhờ ông bà nội hỗ trợ chăm bé như cách ông bà nội nghĩ là tốt và bạn đừng quá để tâm đến những lời nói từ người thật sự không quan trọng trong cuộc sống của mình. Nếu có thể bạn dành thời gian để làm những điều mình thích, nghe những bài hát, hay xem những chương trình vui giúp thoải mái tinh thần bạn nhé!

Chúc bạn sẽ luôn vui vẻ bạn nhé!::):h:

Yang Cui thích bài này.
  13. mẹ cu Kéo

mẹ cu Kéo Thành viên tích cực

Cái này gọi là luyện EQ đó em, bị chỉ trích làm cho mình bức xúc khó chịu, suy nghĩ tiêu cực là chuyện rất bình thường. Nhưng nếu cứ để những chuyện đó tác động đến tâm lý của mình thì cuộc sống của bản thân mình sẽ ngày càng ngột ngạt.
    Bây giờ em cứ xác định sẵn là em làm gì cũng sẽ chẳng vừa lòng BMC, đơn giản bởi em cũng chỉ là người dưng sống chung nhà, BMC không thương em cũng là điều ko quá khó hiểu. Cái cần thiết là em phải biết tự thương lấy bản thân mình, sắp xếp việc nhà khoa học, hợp lý, và vừa sức mình. Giữ tinh thần thoải mái để chăm con. Còn nhưng lời chỉ trích, so sánh ấy em cứ coi như đấy là .. ti vi nói, không phải nói em thế là được :):p

Yang Cui thích bài này.
  14. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Chị cũng bị sữa kém như em. Mấy tháng con bú mẹ là cứ như sợi dây thôi. Nhưng khi con ăn dặm, mình biết chăm con khoa học là đứa nào cũng lớn ầm ầm. Bé lớn nhà chị 1 tuổi 12kg, bé thứ 2 tròn 1 tuổi tận 14kg kìa. Về sau ông bà mới thôi than thở ý. Bgio, sau 10 năm làm dâu, mình còn được bmc khen với họ hàng là: nó chả được điểm j, được một cái là nuôi con khỏe, dạy con ngoan.
    Nói thế để em hiểu, đường xa mới biết sức ngựa. Đầy người (như hai bà chị chồng chị), tốt sữa, nuôi cin mấy tháng đầu cứ béo múp, đến khi con ăn dặm lại lười như hủi, lúc ấy mới thấy, con bé chạm ngưỡng suy dinh dưỡng

Yang Cui thích bài này.
  15. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Em thử thay đổi khẩu phần ăn của em chưa? Bé cần lượng chất béo lớn trong sữa để tăng cân. Em kiêng khem quá hoặc ko ăn dầu mỡ để giữ dáng thì con khó tăng cân lắm. Nếu em ăn được thì bổ sung món bánh mì với bơ vào thực đơn xem, thêm chất béo từ sữa vào khẩu phần ăn, chất béo này sẽ chuyển hóa ra sữa mẹ, sẽ cải thiện tốt cân nặng của bé đấy.
    Thêm nữa là bé ngủ ko ngon giấc, hay quấy khóc có thể là do thiếu canxi. Em có còn bổ sung canxi sau khi sinh bé ko? Nếu ko thì em nên uống tiếp đi, tốt cho cả mình, lại ra sữa để bổ sung cho con

Yang Cui thích bài này.
  16. nhungnhung_85

nhungnhung_85 Thành viên tích cực

đùa chứ, như nhà mình, tham gia là khỏi chơi khỏi gần cháu luôn. Chăm thì móe chăm, nói lắm cái j. Con mình mình chăm, ông bà thích lắm lời thì đi mà đẻ tiếp đi. Mệt. Nên nhà mình là k ai nói j khi mình chăm con đâu, mình cứng lắm. Nói tới luôn. Mất lòng trước ddc lòng sau.

Yang Cui thích bài này.
  17. phitruong089

phitruong089 Thành viên tập sự

Bạn giống với một chị mình quen, sinh bé đó mà thả nó ra không ôm là nó khóc, đi nvs thôi mà cũng không được luôn. Qua một thời gian thì bé hết, nhưng mình nghĩ bạn nên tập dần dần cho bé quen, còn chuyện so sánh thì phải chịu thôi, dân mình vậy mà, cứ kệ đi bạn.

Yang Cui thích bài này.
  18. Ngocminhnguyen

Ngocminhnguyen Thích Giao Lưu Học Hỏi

mình đẻ con thì mình chư chú tâm đến con đi lo chi mấy lời xàm của mọi người con nó nhỏ từ từ nó lớn thôi

19. Meyeucon050690

Meyeucon050690 Thành viên đạt chuẩn

Hic. E chê con e bé còi thì ông nội lại chửi bé cái gì mà bé. Mỗi ng mỗi tính kệ đi m.n ak tập trung vào con mình hơi đâu mà qtam ng khác nói

Yang Cui thích bài này.
  20. evaland6868

evaland6868 http://zokada.com

sống ở VN này mà để tâm nhiều đến người khác nói gì thì mệt mỏi lắm mn a, mình trước cũng thế, nhiều khi thấy con bị so sánh cũng tủi thân thương con lắm, nhưng rồi cứ kệ thôi...

Yang Cui thích bài này.